หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะพร้าว @ ดำเนินสะดวก (อัพเดตสวนหน้า 18 เลยครับ)  (อ่าน 91223 ครั้ง)
netmatrix
เกษตรกรมือใหม่
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #272 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 02:21:36 PM »

บ้านกับสวน สวยมากเลยครับ  อายจัง

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

teerapan
*

« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:13:05 AM »

แวะมาปักหมุด  แต่ไม่เห็นคุณปากแดงดอทคอมมาอัพกระทู้นานล่ะ

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
itti.y
*

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:01:54 PM »

หยุดยาวที่ผ่านมาสามวันหลังจากที่แบ่งเวลาไปดูแลสวนมะพร้าว 1 วัน อีกสองวันก็แวะไปพักร้อนที่บ้านที่ระยองครับ เป็นบ้านที่คุณพ่อผมเป็นคนออกแบบเอง หาวัสดุเอง จ้างช่างในท้องถิ่นเองนะครับ เงินซื้อที่เป็นเงินพ่อผม+เงินเก็บของผม ส่วนเงินสร้างเป็นเป็นเงินผมกับแฟนกัดฟันกู้หนี้ยืมสินมาสร้าง ที่ดินที่ซื้อนั้นเป็นสวนทุเรียนชะนีผสมมังคุด ตอนนี้เก็บทุเรียนไว้สองต้นมังคุดหนึ่งต้น

อันนี้เป็นบริเวณบ้านนะครับเนื้อที่ 200 ตารางวา

มีรูป ปากแดงดอทคอมจูเนียร์ อยู่ตรงหน้าต่างครับ

ซุ้มจันทร์กระจ่างฟ้าครับ ผสมกับม่านบาหลี

ดินไม่มีหญ้าเลยครับ คนดูแลบ้านใช้จอบถากซะเลี่ยนเลยไม่อยากจะขัดแกว่าให้มีหญ้าคลุมไว้บ้าง

บ้านสวย จังเลย แบบนี้ผมคงไม่มีโอกาสได้บ้านสวยแบบนี้
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 01:51:07 PM »

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้มาตอบกระทู้หรืออัพเดตอะไรบ้างเลยนะครับ ผมไมค่อยได้เข้ามาในห้องสมาชิกน่ะครับ จะเอาอะไรมาอัพเดตบ่อย ๆ ก็มันก็เหมือน ๆ เดิม ก็เลยคิดว่า เอาแบบรวดเดียวเลยดีกว่านะครับ

ผมได้ทำการถมท้องร่องเพิ่มไปอีกจากทิศตะวันตกไปทิศตะวันออกนะครับ คือ สาเหตุที่ต้องทำถนนเพราะว่า ในการเก็บมะพร้าวแต่ละครั้งหาคนที่คอยเก็บมะพร้าว แล้วล่องตามท้องร่องยากมาก ชอบเกี่ยงค่าตัวว่าจอกแหนเยอะบ้าง ก็เลยคุยกันกับแม่เลยครับว่า แบบนี้ไม่ดีแน่ ๆ ในอนาคต นั้นลงทุนทำถนนเชื่อมทุกร่องเลยดีกว่า แม่เห็นดีเห็นงามด้วย สิ่งนี้เป็นสิ่งสุดท้ายที่เกี่ยวกับสวนที่แม่ได้ทิ้งไว้ให้เป็นมรดก ก่อนที่ท่านจะจากผมไปในอีกสองเดือนถัดมาครับ ส่วนผู้ชายในรูปนี้คือพ่อผมครับ

พอรถเข้าออกท้ายสวนได้สะดวกแล้ว ตอนนี้ผมมีคนมาอยู่ประจำสวนแล้วครับ มาสร้างกระท่อมอยู่ในสวนเลย คอยทำหน้าที่เก็บมะพร้าว ปอกมะพร้าว แล้วก็นำเข้ามาส่งให้ผมใน กทม เลย แล้วก็บางทีเค้าก็ไปรับหามะพร้าวข้างนอก มาขายผมด้วย ผมจ้างเค้าเป็นเดือนเดือนละ 3,000 บาท แล้วถ้ามีเก็บมะพร้าวในสวนก็จ่ายเงินต่างหาก แล้วเค้าก็ไปหามะพร้าวมาขายผมอีกเค้าก็ได้กำไรต่างหาก

นี่ครับคนดูแลสวนกับกระท่อมน้อยปลายสวนครับ พวกเปลือกมะพร้าว กากมะพร้าว เนื้อมะพร้าวเสีย ๆ กะลามะพร้าวที่เหลือจากการทำกะทิที่ กทม ของผม ผมยกให้เป็นผลประโยชน์ของเค้าทั้งหมด

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
*

« ตอบ #276 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 01:59:37 PM »

เป็นกระท่อมอีกมุมหนึ่งครับ

ไอ้ตัวนี้ชื่อไอ้หรั่งครับ เป็นลิงที่เค้าเลี้ยงไว้เก็บมะพร้าว ดุมากครับ ตอนมันเจอผมวันแรก ผมนึกว่ามันเชื่อง ก็เดินเข้าไปจะเล่นด้วย มันหยิบลูกมะพร้าวทุ่มใส่หน้าผม ดีว่าผมหลบทัน แต่มือก็ไปถูกับพื้นถนนถลอกเล็กน้อย บางทีเวลาไปเก็บมะพร้าวต้นสูง ๆ ที่ไม้สอยไม่ถึง ลิงนี่แหละครับเป็นคำตอบสุดท้าย

ตัวผู้ครับตัวนี้ ยังไม่มีชื่อ ผมซื้อไว้ให้ลุงคนเฝ้าสวนแกเลี้ยง ลูกออกมาก็เอามาปันกัน กำลังมองหาตัวเมียอีกสัก 3 ตัว คงเป็นปลายปีนี้แหละครับ เลี้ยงไว้ให้มันกินหญ้าในสวนเลย ให้มันขี้ทิ้งไว้ในสวนนั่นแหละครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
*

« ตอบ #277 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 02:05:15 PM »

อันนี้มองไปทางทิศตะวันตกครับ ถนนที่ถมไว้น่ะครับ หญ้าขึ้นรกเชียว

อันนี้สุดถนนด้านทิศตะวันออก รถคันนี้ผมช่วยซื้อให้ครึ่งหนึ่ง แล้วก็ไปเสิรมคอก ติดแก๊ซ เอาให้เค้าเอาไปใช้วิ่งขนมะพร้าว ขนอะไรไปขายก็ได้

ดินในสวนผมนี่ไม่โดนยาฆ่าหญ้ามาหลายปีแล้วครับ ใช้วิธีการตัดตลอด ผมไม่ชอบกลิ่นยาฆ่าหญ้า แล้วก็ไม่ชอบดินแบบเปลือย ๆ เวลามองแล้วมันไม่ค่อยสดชื่น ผมชอบสวนแบบนี้ ดูรก ๆ เขียว ๆ เป็นธรรมชาติ

*

« ตอบ #278 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 02:11:01 PM »

ทางเข้าสวนครับ ทำประตูกั้นไว้ไม่ใช่ใครนึกจะขับรถเข้ามาจอดก็ได้

ติดป้ายไว้พอเป็นพิธีครับ

มุมโปรดผมเลยครับ

เป้าหมายต่อไป ทำโรงเลี้ยงไก่ไข่ โรงเลี้ยงเป็ด แล้วก็กั้นร่องน้ำสักร่องหนึ่งไว้เลี้ยงปลาครับ วางไว้ว่าก่อนสิ้นปีนี้ครับ เป้าหมายคือแค่ให้คนสวนเค้ามีอะไรทำ มีปลากิน เอาไข่ไปขายได้เงินเล็ก ๆ น้อย ๆ บ้างก็ยังดี

แล้วมีอะไรจะมาอัพเดตเรื่อย ๆ นะครับ

*

« ตอบ #279 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 02:22:16 PM »

From coconut to coconut milk

เป็นวีดีโอที่ผมถ่าย ๆ ไว้แล้วมารวม ๆ กันครับ

ที่สวนผมไม่ได้ใช้ลิงเก็บ เพราะว่าคนสอยดั้งเดิมเค้าสอยมานานแล้ว เราก็ต้องให้เค้าสอยต่อไป ถึงเราจะมีลิงประจำสวนก็ตามน่ะครับ เมื่อก่อนผมสอยแล้วมีแม่ค้ามารับลูกไป แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว ปอกเอง ส่งเข้ากรุงเทพ ทำกะทิเอง ผู้หญิงที่กระเทาะมะพร้าวใส่หมวก พี่สาวแฟนผมเอง มาหัดเรียนรู้การกะเทาะมะพร้าว แล้วก็คั้นกะทิ

ท้าย ๆ คลิปจะมี ขนมถ้วยด้วยครับ เป็นโปรดักส์ใหม่ที่ผมต่อยอดจากกะทิผมอีกที ทำส่งแม่ค้าแถว ๆ บ้านนั่นแหละครับ ผมซื้อสูตรเค้ามา แล้วมาทำกับกะทิคั้นสด ๆ ใหม่ ๆ ขอบอกว่า อร่อยมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2013, 02:25:24 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

changbenz
*

« ตอบ #280 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 03:32:39 PM »

สวัสดีครับพี่ปากเเดงผมจะไปเป็นคนดำไเนินเต็มตัวเเล้วนะครับสวนชมพู่ผมที่ดอนคลังตอนนี้ขุดบ่อถมที่ไปส่วนนึงเเล้วเดือนพฤศจิกายนนี้จะปลูกบ้านเเล้วครับไว้ว่างๆจะไปฝากเนื้อฝากตัวกับพี่นะครับ

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
*

« ตอบ #281 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 03:38:54 PM »

สวัสดีครับพี่ปากเเดงผมจะไปเป็นคนดำไเนินเต็มตัวเเล้วนะครับสวนชมพู่ผมที่ดอนคลังตอนนี้ขุดบ่อถมที่ไปส่วนนึงเเล้วเดือนพฤศจิกายนนี้จะปลูกบ้านเเล้วครับไว้ว่างๆจะไปฝากเนื้อฝากตัวกับพี่นะครับ

ผมยังไม่เป็นคนดำเนินเต็มตัวเลยครับ แต่คิดไว้ว่าปูทางไว้เมื่ออะไรเข้าที่เข้าทางจะมาที่นี่บ่อยกว่านี้น่ะครับ ไว้ว่าง ๆ แวะมาเจอกันนะครับ ถ้าเจอกันคงได้ร่ำเบียร์ ร่ำสุรา กันเป็นแม่นมั่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #282 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:37:13 AM »

From coconut to coconut milk

เป็นวีดีโอที่ผมถ่าย ๆ ไว้แล้วมารวม ๆ กันครับ

ที่สวนผมไม่ได้ใช้ลิงเก็บ เพราะว่าคนสอยดั้งเดิมเค้าสอยมานานแล้ว เราก็ต้องให้เค้าสอยต่อไป ถึงเราจะมีลิงประจำสวนก็ตามน่ะครับ เมื่อก่อนผมสอยแล้วมีแม่ค้ามารับลูกไป แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว ปอกเอง ส่งเข้ากรุงเทพ ทำกะทิเอง ผู้หญิงที่กระเทาะมะพร้าวใส่หมวก พี่สาวแฟนผมเอง มาหัดเรียนรู้การกะเทาะมะพร้าว แล้วก็คั้นกะทิ

ท้าย ๆ คลิปจะมี ขนมถ้วยด้วยครับ เป็นโปรดักส์ใหม่ที่ผมต่อยอดจากกะทิผมอีกที ทำส่งแม่ค้าแถว ๆ บ้านนั่นแหละครับ ผมซื้อสูตรเค้ามา แล้วมาทำกับกะทิคั้นสด ๆ ใหม่ ๆ ขอบอกว่า อร่อยมาก ๆ ครับ

เห็นเขาสอยมะพร้าวเสียวโดนหัวมากค่ะ
มีแบบเผลอโดนบ้างไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านยังไช้กระต่ายขูดมะพร้าวขูดอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอามาทำขนมพื้นบ้าน

Never Never Never
Give-up!!
*

« ตอบ #283 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:51:28 AM »

เห็นเขาสอยมะพร้าวเสียวโดนหัวมากค่ะ
มีแบบเผลอโดนบ้างไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านยังไช้กระต่ายขูดมะพร้าวขูดอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ผมถามคนสอยเค้าก็บอกว่า คนที่เค้ารู้จักที่ทำอาชีพสอยมะพร้าวเนี่ย ตายไป 2 คนแล้วครับเพราะโดนมะพร้าวหล่นใส่หัวนี่แหละครับ ใช้กระต่ายขูดมะพร้าวก็ดีอยู่อย่างนะครับ คือ มะพร้าวที่ขูดออกมาเราเลือกได้ว่าจะเอาขาวเอาดำ ถ้าเอาดำหน่อยก็ขูดให้ติดกะลาเลย แต่ถ้าจะเอาขาว ๆ แบบทำขนมก็ไม่ต้องลึกมาก แต่ถ้าใช้การกระเทาะออกมา ถ้าจะเอามะพร้าวขาวแล้วใช้เครื่องแบบของผม นี่ต้องมานั่งทิว (ปอก) ผิวออกอีกน่ะครับ

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #284 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:06:07 AM »

ยิงฟันยิ้ม ผมถามคนสอยเค้าก็บอกว่า คนที่เค้ารู้จักที่ทำอาชีพสอยมะพร้าวเนี่ย ตายไป 2 คนแล้วครับเพราะโดนมะพร้าวหล่นใส่หัวนี่แหละครับ ใช้กระต่ายขูดมะพร้าวก็ดีอยู่อย่างนะครับ คือ มะพร้าวที่ขูดออกมาเราเลือกได้ว่าจะเอาขาวเอาดำ ถ้าเอาดำหน่อยก็ขูดให้ติดกะลาเลย แต่ถ้าจะเอาขาว ๆ แบบทำขนมก็ไม่ต้องลึกมาก แต่ถ้าใช้การกระเทาะออกมา ถ้าจะเอามะพร้าวขาวแล้วใช้เครื่องแบบของผม นี่ต้องมานั่งทิว (ปอก) ผิวออกอีกน่ะครับ

ว่าแล้วเชียว... โกรธ โกรธ

แต่เอาผ้าขาวครั้นเอาน้ำกระทิออกมาค่ะ ออกมาก็ขาวหมด
ไม่ได้สังเกตุว่ามีสีดำออกมาเลย ถึงจะโดนกะลาไปหน่อย

สวนอลังกามากค่ะ

Never Never Never
Give-up!!
suwan001
*

« ตอบ #285 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:36:04 AM »

เข้ามาชมสวนคุณปากแดงดอมดอมครับที่จริงก็เข้ามาดูหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพสบ้านที่ระยองน่าอยู่มากครับดูร่มรื่นดี สวนมะพร้าวที่ดำเนินสะดวกน่าอยู่ดูสะอาดดีครับผมเพิ่งรู้ว่าการเก็บมะพร้าว ปอก ขูด คั้นกระทิ เขาทำกันยังไงจากวีดีโอนี่แหละ ตอนนี้มะพร้าวราคาดีชาวสวนคงยิ้มได้นะ ร้านมะพร้าวที่ตลาดห้วยขวางเป็นอย่างไรบ้างไปได้ดีหรือเปล่าครับ เห็นขนมถ้วยจากวีดีโอแล้วน่ากินมากครับ ผมชอบวิธีคิดและต่อยอดธุรกิจจากของที่เรามีให้เกิดประโยชน์สูงสุดของคุณครับ ไม่ต้องรอให้ใครมาช่วยถ้าเกษตรกรคิดได้แบบนี้ก็ดีครับ   ผมขอสอบถามนิดนึงที่ดินเป็นสวนมะพร้าวนํ้าหอม เป็นท้องร่องมีมะพร้าวแล้วเขาให้เช่าไร่ละ 5000 บาทต่อปี(ผมขอเขาเช่าไร่เดียวอยากจะทดลองทำเกษตร)แพงหรือถูกครับ ที่ดินอยู่แถวราษฏร์บูรณะ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
*

« ตอบ #286 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:20:55 PM »

เข้ามาชมสวนคุณปากแดงดอมดอมครับที่จริงก็เข้ามาดูหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพสบ้านที่ระยองน่าอยู่มากครับดูร่มรื่นดี สวนมะพร้าวที่ดำเนินสะดวกน่าอยู่ดูสะอาดดีครับผมเพิ่งรู้ว่าการเก็บมะพร้าว ปอก ขูด คั้นกระทิ เขาทำกันยังไงจากวีดีโอนี่แหละ ตอนนี้มะพร้าวราคาดีชาวสวนคงยิ้มได้นะ ร้านมะพร้าวที่ตลาดห้วยขวางเป็นอย่างไรบ้างไปได้ดีหรือเปล่าครับ เห็นขนมถ้วยจากวีดีโอแล้วน่ากินมากครับ ผมชอบวิธีคิดและต่อยอดธุรกิจจากของที่เรามีให้เกิดประโยชน์สูงสุดของคุณครับ ไม่ต้องรอให้ใครมาช่วยถ้าเกษตรกรคิดได้แบบนี้ก็ดีครับ   ผมขอสอบถามนิดนึงที่ดินเป็นสวนมะพร้าวนํ้าหอม เป็นท้องร่องมีมะพร้าวแล้วเขาให้เช่าไร่ละ 5000 บาทต่อปี(ผมขอเขาเช่าไร่เดียวอยากจะทดลองทำเกษตร)แพงหรือถูกครับ ที่ดินอยู่แถวราษฏร์บูรณะ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

สวนผมนี่ ญาติ ๆ กันเดินผ่านไปผ่านมาด่าตลอด หาว่าผมไม่ยอมตัดหญ้าปล่อยให้หญ้ารก สวนติด ๆ กันนี่ดินจะเปลือย ๆ เลยครับ ใช้หญ้าฆ่าหญ้าปราบเรียบ ในคูน้ำนี่ไม่มีจอกแหนเลย ใช้ยาฆ่าหมด  ผมก็ไม่สนใครอยากว่าไรก็ว่าไป ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ห้วยขวางกะทิอยู่ที่ 45 บาทนะครับ แต่อีกไม่นานคงขึ้นแหละครับ ตลาดนี้แปลกครับ ถูกกว่า ตลาดดำเนินฯ นครปฐมอีก ส่วนเรื่องเช่าสวนมะพร้าวน้ำหอม อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับว่า มีมะพร้าวน้ำหอมกี่ต้น ถ้าได้ข้อมูลเก็บมะพร้าวได้รอบละกี่ลูก (มะพร้าวน้ำหอมรอบนึงจะอยู่ที่ 20 วันครับ)

ถ้าเอาแต่ผลผลิตมะพร้าวไปขายอย่างเดียวเทียบจากผลผลิตที่ได้จากสวนผม นี่ผมว่าแพงไม่คุ้มครับ ตอนนี้เป็นขาลงของมะพร้าวน้ำหอมด้วย แต่ถ้ามีท้องร่องแล้วเราขยายทำอย่างอื่นต่อได้ ทำเพลิน ๆ เรียนรู้การเกษตร ผมว่าก็เป็นราคาที่ไม่เลวนะครับ เพราะหารออกมาต่อเดือนก็เดือนละประมาณ 420 บาท แต่บางทีต้องดูว่าเจ้าของสวนเค้ามีข้อแม้อะไรหรือเปล่านะครับ เช่น ต้องกำจัดหญ้าให้เรียบตลอดห้ามรก ฯลฯ

ตอนนี้เป็นขาลงมะพร้าวน้ำหอม เจ้าที่เคยเข้ามาตัดประจำนี่ก็หายเลยครับ โทรไปก็ไม่มา พ่อผมเลยโยนมาให้ผมเลย ไม่ขงไม่ขายมันแล้ว ครั้งผมจะปล่อยให้มะพร้าวน้ำหอมมันแก่แล้วเอามาทำกะทิ มันก็ไม่คุ้ม มันกะเทาะยาก ผมก็ต้องเอามาปอกผ่าแคะเนื้อเอาน้ำใส่ถุงขายหน้าร้านอีกครับ บางส่วนแปรรูปเป็นวุ้นมะพร้าวน้ำหอมครับ ทำใสกระปุก เดี่ยวว่าง ๆ จะอัพรูปให้ดูนะครับ

ส่วนเรื่องบ้านที่ระยอง หากสมาชิกท่านใดไปเที่ยวแถว ๆ สวนสน หาดแม่รำพึง แล้วหาที่พักไม่ได้ ก็ติดต่อมานะครับ ยินดีให้พักได้เลยนะครับ นาน ๆ ผมจะไปพักที แต่ก็จ้างคนดูแลทำความสะอาดเป็นรายเดือนเลยครับ หากใครจะไปพักก็หิ้วกระเป๋าเข้าไปพักได้เลยพร้อมอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 12:23:15 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

suwan001
*

« ตอบ #287 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 08:51:30 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ สวนที่จะเช่าผมไม่คิดจะทำมะพร้าวหรอกครับคิดว่าจะเอาออกบางส่วนแล้วหัดทำเกษตรเพื่อหาประสพการณ์ แต่ไม่รู้ว่าเจ้าของที่จะยอมหรือเปล่ายังไม่ได้คุยลายละเอียดกัน  ปล.กะทิที่ตลาดพระประแดง 50 ตลาดสดบางปะกอก 55
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ขึ้นบน
  พิมพ์