หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะพร้าว @ ดำเนินสะดวก (อัพเดตสวนหน้า 18 เลยครับ)  (อ่าน 91336 ครั้ง)
wirot
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:48:54 AM »

สวนอยู่ราชบุรีเหมือนกัน ตอนหาที่ก็มีคนมาชวนแถวดำเนินเป็นสวนมะพร้าวอย่างนี้แหละ แต่ผมอยากทำอย่างอื่นมากกว่ามะพร้าวเลยไม่ได้เป็นเพื่อนบ้านกัน ยิงฟันยิ้ม

ให้เอากระทู้ไปไว้ในหน้าถามตอบครับ แล้วเขาจะย้ายให้เอง มาอยู่ตรงนี้ไม่รู้ผู้ดูแลจะเห็นป่าว

สวนสวยครับ วางแผนดีๆเดือนละหลายหมื่นหาได้แน่เอาใจช่วยครับ อ้อ..เคยเห็นหนังสือมะพร้าวพืชสารพัดประโยชน์หรือชื่อทำนองนี้แหละ ของสำนักพิมพ์มติชน มีพูดถึงเรื่องของสวนมะพร้าวหลายๆที่ บางที่เขามีรายได้จากการทำพันธ์มะพร้าวขายด้วย เห็นว่าได้เงินดีกว่าขายลูกอ่อนอีก

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

cat007
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:54:28 PM »

สวนสวยมากๆครับ  ลักษณะสวนแบบนี้ควรอนุรักษ์ไว้อย่างยิ่งเลยหล่ะครับ 
เหมือนร่องสวนในนิยายเลย  ชอบๆครับ
ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:54:02 AM »

;)สบายดีครับ...สวนสวยครับ...ผมก็ปลูกมะพร้าวเหมือนกันครับ...ได้พันธุ์มาจากคนรู้จักกันจากบ้านแพ้ว...ปลูกไว้ 300 ต้นเมื่อสักสิบปีเห็นจะได้ครับแต่ตอนนี้ที่เหลือรอดมาได้ไม่ถึง 30 ต้น...แบบว่าอยากเป็นเจ้าของสวนมะพร้าวน้ำหอมมั่งครับแต่ตอนนั้นปลูกแบบขาดการวางแผนและดูแลเลยเหลือรอดมาแค่นี้ครับ...แถมยังกลายเป็นมะพร้าวแกงเข้าไปทุกทีเพราะข้างสวนเขาปลูกมะพร้าวแกงครับ...ใหม่ๆต้นเตี้ยน้ำหอมตอนนี้ต้นก็สูงแต่น้ำยังใช้ได้แต่ไม่หอม...เลยคิดว่ามันคงจะกลายพันธุ์....ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ...
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:16:55 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม...............จัดการดูแลใหม่สวยขึ้นทันตาเลยครับ........เป็นกำลังใจให้คราบบบบบบบบ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:17:17 AM »

มะพร้าวอ่อน นี่ใช่มะพร้าวน้ำหอม น้ำหวาน หรือเปล่าค่ะ แล้วต้นสูงประมาณกี่เมตรค่ะ พอดีขวัญกำลังอยากปลูกมะพร้าวกินน้ำอยู่หนะค่ะ แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องน้ำหอม น้ำหวาน เลยค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

ไอ้ต้นเตี้ยนี่มันไม่ใช่พันธ์น้ำหอมนะครับ แต่เป็นน้ำหวาน ที่สวนต้นสูงประมาณ 4-5 เมตรนะครับ ใจผมผมอยากปลูกมะพร้าวแก่ที่เค้าเอาไปทำกะทิมากกว่าครับ ราคามันดีกว่า แต่ว่าจะใช้ระยะเวลานานกว่าในการเก็บผลผลิต อย่างมะพร้าวอ่อนนี่เห็นแม่บอกว่า 20-30 วัน มะพร้าวแก่นี่ 30-45 วัน เวลาเก็บมะพร้าวขายแต่ละรอบแม่ผมเค้าจะมีบันทึกไว้ในปฏิทินเพื่อที่จะได้รู้ว่าจะเก็บขายอีกครั้งหนึ่งเมื่อไหร่

เค้าซื้อกล้าพันธุ์ได้ที่ใหนค่ะ ที่เป็นของแท้หากไม่รบกวนมากไปสอบถามที่บ้านให้หน่อยได้มั๊ยค่ะ  ยิ้มเท่ห์
คุณขวัญจะปลูกมะพร้าวคั้นกะทิเหรอ แวะเอาพันธ์ที่บ้านผมที่บางสะพานได้เลยครับ ลูกใหญ่ เนื้อหนา มะพร้าวบางสะพาน ขึ้นชื่ออยู่แล้ว  ถ้าต้องการเด๋วให้พี่ชายดู ๆๆ ไว้ให้ครับ
Kwan_
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:20:39 AM »

พร้าวคั้นทิ แถวสวีเพียบค่ะป๋า เค้าอยากได้ม้าพร้าวน้ำหอม น้ำหวานอ่ะ ป๋านิ ตกใจ ตกใจ

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:24:05 AM »

อืมๆๆๆ นึกว่าจะเอามะพร้าวคั้นกะทิ ที่สมุยก็ขึ้นชื่ออยู่แล้วเหมือนกัน
Kon Damnern
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:25:23 PM »

น้อยคนนักที่จะคิด พัฒนาสวนให้ดูดี และ ไม่ทำร้ายธรรมชาติ  ใย/ ขุย มะพร้าว หรือ ส่วนอื่นๆ ไปทำอะไรได้บ้าง
แถวบ้าน ดิฉันเป็น โรงงานปลอก มะพร้าว แล้วเอามาเปลือกมากองรวมกันเป็นภูเขาย่อมๆ เลย   พอฝนตกก็มีน้ำสีน้ำตาลไหลออกมา
ที่สำคัญ หนูชุกชนขึ้นมาก ๆ

ดิฉันก็คนดำเนินเหมือนกัน  อยากให้ ชาวบ้าน ไม่เผา ขยะ  ไม่ทิ้งขยะลงน้ำ ทำไงดีคะ
kere
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:26:51 PM »

ผมก็มีที่ของเมีย(ภรรยา)อยู่ ต.ประสาทสิทธ์ ดำเนินสะดวก เหมือนกันประมาณ 7 ไร่ ปลูกมะพร้าวให้พ่อตาดูอยู่
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:30:03 PM »

น้อยคนนักที่จะคิด พัฒนาสวนให้ดูดี และ ไม่ทำร้ายธรรมชาติ  ใย/ ขุย มะพร้าว หรือ ส่วนอื่นๆ ไปทำอะไรได้บ้าง
แถวบ้าน ดิฉันเป็น โรงงานปลอก มะพร้าว แล้วเอามาเปลือกมากองรวมกันเป็นภูเขาย่อมๆ เลย   พอฝนตกก็มีน้ำสีน้ำตาลไหลออกมา
ที่สำคัญ หนูชุกชนขึ้นมาก ๆ

ดิฉันก็คนดำเนินเหมือนกัน  อยากให้ ชาวบ้าน ไม่เผา ขยะ  ไม่ทิ้งขยะลงน้ำ ทำไงดีคะ

จริง ๆ เปลือกมะพร้าวผมก็คิดเหมือนกันนะครับ ผมว่าน่าจะเอาไปเข้าเครื่องตีขุยมะพร้าวแล้วเอาขุยมะพร้าวไปขายต่อได้นะครับ บางคนเค้าจะเอาไว้ผสมดินใช้ในงานเกษตรนะครับ

ที่ผมกังวลมาก ๆ คือ กลัวว่าสวนแถวนั้นเค้าจะใช้ยาฆ่าแมลงกันน่ะสิครับแล้วทีนี้น้ำในท้องร่องมันก็จะปนเปื้อน ผมกำลังวางแผนจะเลี้ยงปลา เลี้ยงกุ้งฝอยในท้องร่องด้วยน่ะสิครับ

ไม่ทราบว่าทางโรงงานปอกมะพร้าวคิดราคาค่าปอกอย่างไรเหรอครับ ว่าง ๆ หากผ่านไปแถวสวนผมแวะมาทักทายกันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 12:33:44 PM โดย wintech-thai » บันทึกการเข้า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
nuay bandon
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:59:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ คุณ wintech- thai ยินดีได้ชมสวนมะพร้าวครับ ทางนี้่ดูเหมือนว่าผมเคยผ่านไปเืมื่อหลายปีก่อน
ออกไปเพชรเกษม แล้วออกราชบุรีใช่เปล่าน้อ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ
สวนนี้ดูแลดี คงได้ประโยชน์ จากผลผลิตมากนะึครับ เพราะมะพร้าวโตหมดแล้ว แต่มะพร้าวน้ำหวานเป็นอย่างไรครับ
หวานอย่างเดี่ยว ใช้ทำกะทิไม่ได้หรือครับ ที่บ้านผม มีอยู่หนึ่งต้น ลูกเล็ก และต้นก้อสูงด้วย แต่น้ำหวานมาก ไม่หอม ฮิฮิ
ผมอยู่ชะอำ เพชรบุีรีครับ ไว้คุยกันใหม่ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
เอกนคร
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 03:21:44 PM »

โลเคชั่นน่าถ่ายละครจริงๆ...

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:21:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ คุณ wintech- thai ยินดีได้ชมสวนมะพร้าวครับ ทางนี้่ดูเหมือนว่าผมเคยผ่านไปเืมื่อหลายปีก่อน
ออกไปเพชรเกษม แล้วออกราชบุรีใช่เปล่าน้อ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ
สวนนี้ดูแลดี คงได้ประโยชน์ จากผลผลิตมากนะึครับ เพราะมะพร้าวโตหมดแล้ว แต่มะพร้าวน้ำหวานเป็นอย่างไรครับ
หวานอย่างเดี่ยว ใช้ทำกะทิไม่ได้หรือครับ ที่บ้านผม มีอยู่หนึ่งต้น ลูกเล็ก และต้นก้อสูงด้วย แต่น้ำหวานมาก ไม่หอม ฮิฮิ
ผมอยู่ชะอำ เพชรบุีรีครับ ไว้คุยกันใหม่ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

มะพร้าวน้ำหวานก็คือมะพร้าวอ่อนที่กินน้ำกินเนื้อธรรมดานั่นแหละครับที่ไม่ใช่พันธุ์น้ำหอม มะพร้าวต้นเตี้ยพวกนี้ปลูกก่อนที่มะพร้าวน้ำหอมจะบูม ถามว่าเอามาทำกะทิได้ไหมก็ทำได้นะครับซึ่งก็คือปล่อยให้มันแก่คาต้นนั่นแหละครับแล้วก็สอยลงมาทำกะทิได้เหมือนกัน แต่ลูกมันจะเล็กเท่านั้นเองครับ

ปกติแล้วเวลาเราขายมะพร้าว ถ้าต้นไหนที่เราจะขายเป็นมะพร้าวอ่อนเราก็จะให้มันเป็นมะพร้าวอ่อนไปเลยครับ ถ้าต้นไหนต้องการให้เป็นมะพร้าวแก่ก็จะให้มันเป็นมะพร้าวแก่ไปตลอด มักจะไม่ทำแบบว่าต้นเดียวกันแต่เดือนนี้ขายแบบมะพร้าวอ่อนเดือนหน้าขายแบบมะพร้าวแก่ แม่เคยบอกเหตุผลให้ฟังแต่ผมจำไม่ได้แล้วไว้จะไปถามมาให้ใหม่นะครับ

ส่วนเรื่องได้ผลผลิตดีมั้ย วันนี้เพิ่งเก็บมะพร้าวแก่ไปไอ้ต้นสูง ๆ น่ะครับได้ 1,300 ลูก ราคาวันนี้อยู่ที่ลูกละ 7.80 บาท ผมคัดเอามา 27 ลูกเอามาทำพันธุ์ ให้คนที่เค้าดูแลสวนคัดมาให้ ไว้คราวหน้าจะไปหาข้อมูลมาให้นะครับว่าเรามีวิธีการเลือกลูกมะพร้าวมาทำพันธุ์อย่างไร

ส่วนทางไปบ้านผมนั้นถ้าเริ่มจากตลาดน้ำดำเนิน ขับมาทางถนนเส้นในพอถึงแยกวัดโชติกายรามก็เลี้ยวขวาขึ้นสะพานข้ามคลองดำเนินฯ จากนั้นก็ขับตรงไปตามถนนเรื่อย ๆ สัก 500 เมตรก็จะเจอสวนผมทางขวามือครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
anat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:43:37 PM »

สวัสดีครับ

เข้ามาดูสวนมะพร้าว สวนสวยดีนะครับ
ไม่ทราบที่สวนมีด้วงกวนหรือเปล่า เมื่อ 10-20 ปีที่แล้วตาปลูกเป็นมะพร้าวแกงรอบบ่อประมาณ 10 ไร่
ด้วงกินไปปีละต้นสองต้น ปัจจุบันเหลือไม่ไม่ถึง 50 ต้น เลยแซมมะพร้าวน้ำหอมแทนมะพร้าวแกงที่ตายไปครับ
แต่ที่แปลกด้วงไม่กินยอดมะพร้าวน้ำหอมครับ

เห็นด้วยกับการปลูกพืชและเลี้ยงปลาในร่องสวนครับ แต่ก็มีข้อจำกัดหลายอย่างคือ สวนมะพร้าวแสงจะน้อยไม่เหมาะกับพืชต้องการแสงตลอดวัน มีพืชที่แนะนำ 2 ชนิดคือ ใบเหรียง และ ยอดกูดครับ ปลูกแซมระหว่างต้นมะพร้าวเหมาะเลยครับ
แล้วอีกอย่างดำเนินเป็นแหล่งท่องเที่ยว ใบเหรียง น่าจะจำหน่ายตามร้านอาหารได้ดีครับ

ส่วนปลาในร่องแนะนำปลาช่อนกับปลาหมอครับ ที่ชอบเพราะปลาช่อนจับยาก ปลาหมอชาวบ้านไม่ค่อยนิยมแต่ขายร้านอาหารราคาดี
ส่วนปลานิลถ้าขนาดร่องที่เห็นปลาเนื้อจะเหม็นขี้เลนครับ จากที่เคยจำปลาในสวนกิน แต่แก้ได้ครับหากเลี้ยงก่อนจับให้ใช้ em ใส่ร่องก่อนจับ 1 อาทิตย์กลิ่นขี้เลนก็ไม่เหลือแล้วครับ

แล้วจะมาติดตามต่อนะครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:27:08 PM »

ที่ผ่านมายังไม่พบปัญหาเรื่องด้วงนะครับ แต่จะมีปัญหาเรื่องลมพายุพัดโค่นต้นมะพร้าวลง เมื่อเดือนที่ผ่านมาต้นสูงโดนลมพัดล้มไป 3 ต้นครับ อ้อยังมีปัญหาเรื่องกระรอกครับมากินมะพร้าว แต่ก็แบ่ง ๆ กันไปครับผมคงไม่ไปฆ่าไปแกงมัน

นายออโต้
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:07:32 PM »

เพิ่งไปเที่ยวที่บริษัท ชื่นสุชนมะพร้าว มาอาทิตย์ที่แล้วครับ น่าอิจฉาแถวนั้นจริง ๆ ครับดินดำน้ำดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์