หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะพร้าว @ ดำเนินสะดวก (อัพเดตสวนหน้า 18 เลยครับ)  (อ่าน 129082 ครั้ง)
Magnum (rew)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 03:29:16 PM »

ปิดท้ายด้วยมะพร้าวกะทิครับผม คนละอย่างกับมะพร้าวแกงที่เอาไปทำกะทินะครับ ที่สวนผมจะมีอยู่สองต้นจะทำเครื่องหมายเอาไว้ คนสอยเค้าจะรู้ครับ เวลาสอยลงมาเค้าเขย่าฟังเสียงดูเค้าก็จะรู้ครับว่าลูกไหนเป็นกะทิ ลูกไหนไม่เป็นครับ ผมก็กำลังหัดฟังเสียงเหมือนกันครับ ได้มา 4 ลูกครับ แล้วก็เอาลูกแก่มาทำพันธุ์อีก 1 ลูกครับ (ลูกที่เอาไปทำพันธ์ไม่ใช่ลูกที่เป็นกะทินะครับอันนั้นมันจะไม่งอกครับ)

ผ่าแล้วเอาไปแช่เย็นนะครับ พอเย็นแล้วเอาออกมาเอาน้ำตาลโรย พอมันหายเย็นจะมีน้ำเหนียว ๆ ผสมน้ำตาล ตักกินอร่อยมากครับ

มะพร้าวกะทิ เวลาเสียงน้ำข้างในมันจะน้อยกว่ามะพร้าวปกติครับ ทึบๆกว่า

Liked By: PHUTIP

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 03:37:25 PM »

มะพร้าวกะทิ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
pp_79
*

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 04:12:18 PM »

คนสอยมะพร้าวบอกว่าเป็นเห็ดโคนครับ ที่ดอกมันบานแล้ว ผู้รู้ช่วยมายืนยันด้วยครับว่าจริงหรือเปล่า

ดินปลวกครับ บริเวณเดียวกันกับที่เห็ดโคนขึ้นอยู่ครับ

เห็ดโคน หรือเห็ดปลวกดอกใหญ่ครับ นำมาล้างน้ำเอาดินออก และำนำไปทำกับข้าวได้ครับ แกงเห็ด หรือตำน้ำพริกก็อร่อยครับ

คุณปากแดงดอทคอม พอมีพันธุ์มะพร้าวกะทิ ขายบ้างไหมครับ ที่บ้านเคยมี 1 ต้น ใน 1 ทลายจะมี 1 ลูกที่เป็นกระทิครับ ตอนนี้ตายไปแล้ว อยากได้ไปปลูกบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
นายออโต้
*

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:31:25 PM »

เห็นมะพร้าวกะทิแล้วนึกถึงตอนอยู่บ้าน ในนาข้าวมีอยู่ 2 ต้นที่ได้มะพร้าวกะทิ ต้นหนึ่งให้ไม่กี่ลูก แช่เย็น ๆ หน่อยให้วุ้นมันเหนียว ๆเสร็จแล้วโป่ยน้ำตาลช้อนสังกะสีงัด โห้ยพูดแล้วอยากเพิ่มไขมัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:07:41 PM »

วันนี้ผมไปหาซื้อต้นพันธุ์มะพร้าวน้ำหอมที่ อ.นครชัยศรี มาครับ หายากมากราคาก็แพงด้วย เขาบอกว่าเพาะยากเปอณฌซ็นงอกน้อย จริงอะป่าวครับ ต้องถามเซียนมะพร้าว

ถ้าหมายถึงผมเป็นเซียนมะพร้าว อันนี้ต้องขอปฏิเสธก่อนเลยนะครับดาบริน ส่วนเรื่องเพาะยากจริงหรือเปล่านี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ แต่ผมก็เพิ่งไปซื้อมา 100 ต้นเมื่อสองอาทิตย์ก่อนนะครับ ต้นละ 20 บาทเองนะครับ ลองหักรากอ่อน ๆ มันมาดมดูก็กลิ่นเหมือนใบเตยจริง ๆ นะครับ (แต่ก็ไม่เคยลองหักรากมะพร้าวพันธุ์อื่น ๆ มาดมเหมือนกันนะครับ)  ยิงฟันยิ้ม

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:19:25 PM »

วันนี้ผมไปหาซื้อต้นพันธุ์มะพร้าวน้ำหอมที่ อ.นครชัยศรี มาครับ หายากมากราคาก็แพงด้วย เขาบอกว่าเพาะยากเปอณฌซ็นงอกน้อย จริงอะป่าวครับ ต้องถามเซียนมะพร้าว

ถ้าหมายถึงผมเป็นเซียนมะพร้าว อันนี้ต้องขอปฏิเสธก่อนเลยนะครับดาบริน ส่วนเรื่องเพาะยากจริงหรือเปล่านี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ แต่ผมก็เพิ่งไปซื้อมา 100 ต้นเมื่อสองอาทิตย์ก่อนนะครับ ต้นละ 20 บาทเองนะครับ ลองหักรากอ่อน ๆ มันมาดมดูก็กลิ่นเหมือนใบเตยจริง ๆ นะครับ (แต่ก็ไม่เคยลองหักรากมะพร้าวพันธุ์อื่น ๆ มาดมเหมือนกันนะครับ) 

ราคานี้ซื้อที่ไหนครับวันนี้ผมจบมาที่  35 บาท  อยากได้มานำเสนอสมาชิกบ้างครับ

*

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:32:46 PM »

ต้นมะพร้าวกะทินี่ที่ตลาดน้ำอัมพวามีขายเยอะเลยครับ  เห็นขายอยู่ต้นละ 150 บาทครับ  
ใช่ครับผมก็เคยเห็นมีขายเหมือนกันนะครับ แต่ก็สงสัยว่าเราจะรู้ได้ไงว่ามันเป็นต้นที่มียีนมะพร้าวกะทิอยู่จริง ๆ ผมไม่ทราบวิธีดูทางลักษณะทางกายภาพของมัน อันนี้พอจะมีใครทราบวิธีดูบ้างไหมครับ

การที่เราเอาลูกมะพร้าวแก่ที่ตกจากต้นที่มียีนเป็นมะพร้าวกะทินั้น ไม่ได้หมายความว่าทุกลูกนั้นจะมียีนมะพร้าวกะทิเสมอไปนะครับ ผมอธิบายอย่างนี้ละกันนะครับ

ผมให้ Xx แทนต้นมะพร้าวที่มียีนมะพร้าวกะทิแฝงอยู่นะครับ ทีนี้ไอ้เกสรตัวผู้ ไข่ (ไม่รู้ว่าใช้คำว่าไข่ได้หรือเปล่านะครับ) ของมะพร้าว สามารถที่จะมียีนที่เป็นได้ทั้ง X หรือ x นะครับ ทีนี้ มันก็เป็นไปได้ว่าจะเกิดการผสมแบบนี้นะครับ

ไข่เป็น X เกสรตัวผู้เป็น x ----> ลูกที่ออกมาจะเป็นมะพร้าวที่ไม่ใช่กะทิ แต่มียีนกะทิแฝงอยู่ สามารถเอาลูกไปปลูกได้
ไข่เป็น x เกสรตัวผู้เป็น X ----> ลูกที่ออกมาจะเป็นมะพร้าวที่ไม่ใช่กะทิ แต่ก็ยังมียีนกะทิแฝงอยู่ สามารถเอาลูกไปปลูกได้
ไข่เป็น X เกสรตัวผู้เป็น X ----> ลูกที่ออกมาเป็นมะพร้าวที่ไม่มียีนกะทิแฝงครับ เอาไปปลูกให้ตายก็ไม่มีทางที่จะได้ลูกเป็นมะพร้าวกะทิ
ไข่เป็น x เกสรตัวผู้เป็น x ----> อันนี้แหละครับคือลูกมะพร้าวกะทิที่เราได้ออกมา เอาไปปลูกก็ไม่ขึ้นครับ มันไม่งอกครับ

ที่ผมยกตัวอย่างมานี้ ก็เพื่อจะบอกว่า ต่อให้เราไปเก็บมะพร้าวแก่มาจากต้นที่มียีนกะทิ แล้วเรารู้ได้อย่างไรว่ามียีนกะทิอยู่ในลูกนั้นด้วย หรือว่าเรามีวิธีการดูทางกายภาพ อันนี้แหละครับที่ก่อนซื้อ อยากให้ลองถามคนขายหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 10:40:47 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
*

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:36:31 PM »

ถ้าหมายถึงผมเป็นเซียนมะพร้าว อันนี้ต้องขอปฏิเสธก่อนเลยนะครับดาบริน ส่วนเรื่องเพาะยากจริงหรือเปล่านี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ แต่ผมก็เพิ่งไปซื้อมา 100 ต้นเมื่อสองอาทิตย์ก่อนนะครับ ต้นละ 20 บาทเองนะครับ ลองหักรากอ่อน ๆ มันมาดมดูก็กลิ่นเหมือนใบเตยจริง ๆ นะครับ (แต่ก็ไม่เคยลองหักรากมะพร้าวพันธุ์อื่น ๆ มาดมเหมือนกันนะครับ) 

ราคานี้ซื้อที่ไหนครับวันนี้ผมจบมาที่  35 บาท  อยากได้มานำเสนอสมาชิกบ้างครับ

มันเป็นตลาดนัดที่วัดคริสต์ ตรงย่านบางนกแขวกครับ ไกล้ ๆ อัมพวา งงมั้ยครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสผมจะไปหาเบอร์โทรศัพท์มาลงไว้ให้นะครับ ชาวบอร์ดเกษตรพอเพียงจะได้ติดต่อกันไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 10:43:17 PM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:26:29 PM »

ซื้อมะพร้าวน้ำหอมตามข้างทางระวังจะไม่ใช่น้ำหอมนะครับ(พ่อบอก)
ควรไปดูซื้อที่สวนทีมีการเพาะขายเลยจะได้เห็นต้นจริง
ชิมจริงว่าน้ำหอมแน่ ระวังเป็นมะพร้าวหมูสีต้นเตี้ย กว่าจะรู้ผ่านไป 3 ปี
แต่พ่อผมเพาะขายแกขาย 30 บาทนะแต่แกไม่ค่อยเพาะขายหรอก
ผมก็ไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับแก เรื่องมะพร้าวผมยังอ่อนนัก ไม่อยากไป
บอกแก (แกเคยบอกว่าประมาณไม่อยากมีคู่แข่งเพิ่ม เนื่องจากแถวบ้าน
ตำบลลูกแก มีสวนแกอยู่สวนเดียว เหมือนโอเอซีส กลางดงอ้อย และนาข้าว)
แต่รับรองว่าของที่สวนน้ำหอมแน่

*

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:32:43 AM »

ซื้อมะพร้าวน้ำหอมตามข้างทางระวังจะไม่ใช่น้ำหอมนะครับ(พ่อบอก)
ควรไปดูซื้อที่สวนทีมีการเพาะขายเลยจะได้เห็นต้นจริง
ชิมจริงว่าน้ำหอมแน่ ระวังเป็นมะพร้าวหมูสีต้นเตี้ย กว่าจะรู้ผ่านไป 3 ปี
แต่พ่อผมเพาะขายแกขาย 30 บาทนะแต่แกไม่ค่อยเพาะขายหรอก
ผมก็ไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับแก เรื่องมะพร้าวผมยังอ่อนนัก ไม่อยากไป
บอกแก (แกเคยบอกว่าประมาณไม่อยากมีคู่แข่งเพิ่ม เนื่องจากแถวบ้าน
ตำบลลูกแก มีสวนแกอยู่สวนเดียว เหมือนโอเอซีส กลางดงอ้อย และนาข้าว)
แต่รับรองว่าของที่สวนน้ำหอมแน่

นั้นเอาแบบนี้ได้มั้ยครับคุณ garden เอาแบบว่าเพาะไว้ให้สัก 300 ต้นก็ได้ครับเพื่อที่จะให้คนในเว็บเกษตรพอเพียงมาซื้อเป็นการภายใน เดี๋ยวผมก็ซื้อด้วยครับกำลังจะหามาเพิ่มเหมือนกันครับ อย่างของผมนี่คือเค้าเอามาขายที่ตลาดนัดเลยนะครับ คล้าย ๆ กับว่าที่ตลาดนัดนีเป็นหน้าร้าน ขายคนผ่านไปผ่านมาต้นสองต้น แต่เวลาไปขนมาร้อยต้นนี่คือเข้าไปเอาที่สวนมาเหมือนกันครับผม เดี๋ยวผมไปเอาเบอร์กับแผนที่มาให้อีกทีนะครับ

*

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 07:17:09 PM »

วันนี้ผมได้เบอร์โทรมาแล้วนะครับ 0 8 6 7 1 7 6 4 7 5 ไพสิทธิ์ฟาร์ม ตรงวัดเพลง ใครสนใจโทรติดต่อไปได้นะครับมะพร้าวน้ำหอม ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรนะครับ

แจ็ค
*

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:43:44 PM »

..... บังเอิญที่สวนปลูกมะพร้าวไว้หลายต้นน่ะครับ  เลยอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย  ตาลายเลยครับผม ของผมเพิ่งจะปลูกได้ประมาณ 1 ปี ครับ  คงอีกนานกว่าจะได้เห็นผลครับ ...

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
lukechai
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:08:25 AM »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน  คุณปากแดงดอทคอม ไม่ทราบว่าได้ปลูกไม้อะไรเพิ่มเติมไปบ้างแล้ว  ผมแนะนำกระเจี๊ยบแดงอีกหนึ่งชนิด  แต่ถ้าจะปลูกส่งขายลองหาตลาดดูนะครับ  พอดีว่าที่บ้านพ่อผมปลูกไว้เก็บทานเอง  เห็นงามดีคิดว่าพื้นที่ใกล้ๆกันน่าจะงามเหมือนกัน ดูจากสีของดินแล้วน่าจะงามกว่าที่บ้านพ่อผมอีกนะครับ  กระเจี๊ยบแดงถ้าเก็บต้มแบบสดๆจะอร่อยกว่าแบบแห้งที่ตามตลาดเขาขายกันนะครับอยากให้ลอง

whanza
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:03:50 PM »

คุณปากแดงค่ะ ไม่เข้าใจว่าเวลาสอยมะพร้าวลงมาแล้วทำไมถึงโยนลงน้ำละค่ะ  แปลกอ่ะ
อย่างที่สวน คนสอยสอยลงมา  ก็มีคนเก็บใส่รถลาก มารวมกอง รอนับขึ้นรถน่ะค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:01:50 PM »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน  คุณปากแดงดอทคอม ไม่ทราบว่าได้ปลูกไม้อะไรเพิ่มเติมไปบ้างแล้ว  ผมแนะนำกระเจี๊ยบแดงอีกหนึ่งชนิด  แต่ถ้าจะปลูกส่งขายลองหาตลาดดูนะครับ  พอดีว่าที่บ้านพ่อผมปลูกไว้เก็บทานเอง  เห็นงามดีคิดว่าพื้นที่ใกล้ๆกันน่าจะงามเหมือนกัน ดูจากสีของดินแล้วน่าจะงามกว่าที่บ้านพ่อผมอีกนะครับ  กระเจี๊ยบแดงถ้าเก็บต้มแบบสดๆจะอร่อยกว่าแบบแห้งที่ตามตลาดเขาขายกันนะครับอยากให้ลอง

ที่ผ่านมาลงเหลียงไป 25 ต้น ตอนนี้เหลือ 22 ต้น
มะรุมฝักใหญ่ 10 ต้น เหลือ 7 ต้น (ฝนลงเยอะไปหน่อยเฉาน้ำตาย)
ลงมะพร้าวน้ำหอมเพิ่มอีก 100 ต้นครับ ยังอยู่รอดปลอดภัยดี
ลงไผ่ (ถาม ๆ เค้าบอกว่าเป็นไผ่รวกพ่อซื้อมา) ทำเป็นเขตแดนรอบเปลง 150 ต้นครับ

อนาคตที่มอง ๆ ไว้ คือ จะลองหาผักกูดและใบเตยมาปลูกริมตลิ่งดูหน่อยครับ
สั่งกล้วยหอมทองในเว็บนี้แหละครับ (พ่อชอบกินกล้วยหอม) แต่ยังไม่ได้ไปเอาหน่อเลยครับ

เรื่องสัตว์
ตอนนี้สั่งซื้อกระชังเลี้ยงปลามาขึงในท้องร่องดูแล้วครับ กำลังจะหากุ้งฝอยมาปล่อยในกระชัง (ผมเคยลอง ๆ เอาสวิงช้อน ๆ แหนสาหร่ายมาจากน้ำ มีกุ้งฝอยตัวจิ๋วโผล่มาด้วยนะครับ)

แม่ผมบอกอยากกินหอยขม ก็คิดจะไปหาซื้อที่เค้าขายตามตลาดมาปล่อยในร่องสวนเหมือนกันครับ

ผมค่อย ๆ ทำไปเดือนละนิดละหน่อย ทีละอย่างสองอย่างครับ ค่อย ๆ บริหารเงินไปตามกำลังครับผม

*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:09:58 PM »

คุณปากแดงค่ะ ไม่เข้าใจว่าเวลาสอยมะพร้าวลงมาแล้วทำไมถึงโยนลงน้ำละค่ะ  แปลกอ่ะ
อย่างที่สวน คนสอยสอยลงมา  ก็มีคนเก็บใส่รถลาก มารวมกอง รอนับขึ้นรถน่ะค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

แปลงมะพร้าวมันเป็นแบบมีร่องน้ำคั่นระหว่างแปลงครับคุณหวาน แต่ละแปลงก็จะมีสะพานแบบไม้ท่อนเดียวพาดให้คนเดินข้ามได้แค่นั้นเองครับ ดังนั้นจะเอารถเข็นขึ้นไปที่แปลงมะพร้าวนี่ไม่ไหวแน่ ๆ ครับ ก็เลยใช้วิธีการโยนลงน้ำครับผม แล้วก็ให้คนล่องมะพร้าวลากมะพร้าวมาครับ สมัยก่อนเค้าก็เอาเรือมาใส่มะพร้าวครับ บางคนก็ใช้มือดัน ๆ มะพร้าวตามน้ำ แต่ปัญหาอย่างหนึ่งเวลาล่องมะพร้าวแบบที่สวนผมนี่ เราต้องคอยกำจัดพวกสาหร่ายหางกระรอกในน้ำอย่าให้เยอะมากครับ ไม่งั้นเหนื่อยครับตอนล่องมะพร้าว แหนเยอะไม่เป็นไรแต่สาหร่ายหางกระรอกเยอะนี่ไม่ไหว

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19   ขึ้นบน
  พิมพ์