หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ... ท่านอ่านแล้ว กราบเรียนเชิญ แนะนำกระผมด้วยครับ ....  (อ่าน 3332 ครั้ง)
แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 12:02:44 PM »

... กระผมเพิ่งสมัครวันนี้ครับผม  ปัจจุบันทำงานธนาคาร ภรรยารับราชการ  ได้ซื้อที่นาไว้ 20 ไร่ เป็นที่นาติดทางใกล้หมู่บ้าน ปัจจุบันปลูกข้าวได้เฉลี่ย 70 ถัง / ไร่ ปีที่ผ่านมาให้ผู้อื่นทำแบ่งข้าวไว้กินและแจกผู้อื่นด้วย ประมาณ 200 ถัง แต่ตอนนี้กำลังมีแนวความคิดที่เปลี่ยนไป แฟนเป็นคนชอบปลูกต้นไม้มากและปลูกอะไรก็จะงามและโตอย่างประหลาด  เลยคิดอยากจะทำสวนดูบ้างครับผม  เนื่องจากช่วงนี้มีโครงการของหน่วยงานรัฐ เข้ามาบริการขุดบ่อโดยให้เราจ่ายเงินสบทบเล็กน้อย  เลยอยากจะขุดบ่อขนาด 1 ไร่ สัก 2 บ่อ  เพื่อเก็บน้ำไว้ในพื้นที่ของตนเอง  พร้อมทั้งขุดร่องน้ำขนาดประมาณ 3 เมตร ทำเป็นคันดินรอบแปลงทั้งหมดเพื่อใช้เป็นแนวกันน้ำในช่วงหน้าฝน และใช้ปลูกไม้ผลบนคันดินนั้นด้วย  พื้นที่ส่วนที่เหลือก็ยังคงทำนาข้าวเหมือนเดิม  แต่ทั้งหมดนี้จะล้อมรั้วลวดหนาม สร้างบ้านพักเพื่ออยู่อาศัยและไป - มา มีไฟฟ้าต้องต่อออกจากบ้านข้าง ๆ ไปอีก 1 ต้นเสาไฟ  ได้ติดต่อกับทางการไฟฟ้าแล้ว บ้านเลขที่ก็มีแล้วครับผม
.... หลายท่านบอกว่าไม่ควรทำ  ให้ทำนาอย่างเดิมดีกว่าเพราะว่าราคาข้าวสูงมากช่วงนี้  จึงอยากจะให้ท่านผู้รู้เข้ามาร่วมแนะนำและบอกถึงปัญหาอุปสรรคจากประสบการณ์ของแต่ละท่าน เพื่อเป็นวิทยาทานให้กระผมด้วย ... กราบขอบพระคุณขอรับ ... ทั้งนี้  กระผมได้ให้แนว และข้อคิดประกอบการพิจารณาในการแนะนำดังนี้ครับผม ....

.... จุดประสงค์ที่จะปรับปรุงที่ดิน ....

1.  ใช้เป็นที่พักผ่อนของครอบครัวไปในตัว (ห่างจากบ้านประมาณ 2.5 กม.
2.  บ่อเก็บน้ำและเลี้ยงปลาไปในตัว  น้ำไม่แห้งตลอดปี
3.  คูน้ำที่ได้จากการขุดรอบแปลง ใช้เลี้ยงปลาเป็นอาหารได้ แม้จะไม่ใช่ในเชิงธุรกิจ
4.  การปลูกต้นไม้ ไม่เน้นเป็นสวน แต่อยากมีหลากหลายรวมกัน เพื่อบริโภคแจกพี่น้อง ไม่เน้นธุรกิจ
5.  มีความชอบและเห็นตรงกันกับแฟน ที่อยากจะทำ

... ร่วยมาเสียยืดยาว  เพื่อต้องการให้ท่านผู้รู้แนะนำจริง ๆ ครับผม .... กราบขอบพระคุณท่านล่วงหน้าครับ ....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...

ชัช มหาดไทย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 12:14:40 PM »

ทำเลยครับ กำไรก็คือความสุขและสุขภาพที่แข็งแรงจากการได้ออกกำลังกายทำสวน ผมก็ทำอยู่ครับ แต่นาข้าวยังไม่เคยทำครับแต่มีแนวคิดดี ๆ แนะนำให้ไปอ่านก่อนเผื่อจะปิ๊งไอเดียครับผม  จุมพิต
http://gotoknow.org/blog/sawaengkku/145607?page=1
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 12:52:59 PM »

ก่อนอื่นต้องขอชมว่า  ตามลักษณะของพื้นที่ที่ได้บรรยายมานั้น  เป็นที่ดินที่อุดมสมบูรณ์ ทั้งดินและน้ำ  และสิ่งที่คุณคิดจะเปลี่ยนก็ถือว่าเป็นความคิดที่ดีและถูกต้อง  ด้วยสาเหตุหลายประการ  คือ  การทำนาอย่างเดียว  เราก็ได้แค่  ข้าวเพียงอย่างเดียว  แต่หากจะเปลี่ยนเป็นเกษตรพอเพียงแบบผสมสาน  นั่นหมายถึง  คุณจะมีทั้ง  ข้าว  ปลา  อาหาร  พืชผัก  ผลไม้  ฯลฯ  ตามสิ่งที่คุณชอบ....

ดังนั้นหากจะเปลี่ยนเป็นไร่นาสวนผสม หรือ เกษตรผสมสาน นั้น ก็ควรจะมีการแบ่งโซนหรือพื้นที่  แต่สภาพโดยทั่วไปนั้นมีน้ำท่าบริบูรณ์  สวนผลไม้ก็ควรทำเป็นท้องร่อง (เหมือนสมัยโบราณ) เพื่อป้องกันน้ำท่วมไม้ผลตาย  พร้อมทั้งขุดบ่อในบางส่วน  แต่ไม่ต้องมากหากปริมาณน้ำมีเพียงพอตลอดปี

แบ่งสันปันส่วนให้ลงตัวเพื่อให้ง่ายต่อการบริหารจัดการ  อาจต้องใช้เงินมากสักหน่อยในการปรับพื้นที่  และก็ยังคงพื้นที่ส่วนหนึ่งไว้ทำนาตามเดิม  แล้วเราก็จะได้ทั้งข้าว  ปลา  อาหาร  พืชผัก  ผลไม้ ฯลฯ โดยไม่ต้องซื้อ  แต่คนที่ทำนาอย่างเดียว  ยังต้องขายข้าว เพื่อไปซื้อ  ปลา  อาหาร  ผัก ผลไม้  เพราะคนไม่ได้กินข้าวอย่างเดียวครับ  แต่ต้องกินกับข้าวด้วย

Liked By: chamni
แจ็ค
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 01:22:27 PM »

.... กราบขอบพระคุณในความคิดเห็นของท่าน ชัช  มหาดไทย และท่าน ชาวนา ตอนนี้ผมกำลังหารูปแบบการขุดสระอยู่น่ะครับผม  หลายท่านบอกให้ขุดตามใจ คือไม่ต้องเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า  ให้คดไปเว้ามาบ้าง ไม่ทราบว่าจะมีผลดีผลเสียอย่างไรก็ไม่ทราบครับผม  และพอจะมีแหล่งที่ให้เข้าไปชมภาพรูปแบบสวนที่ทำแล้ว ในลักษณะที่ใกล้เคียงกับที่กระผมตั้งใจไว้บ้างหรือไม่ ... ขอรับ ... กราบขอบพระคุณ ครับผม ....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 01:29:00 PM »

ไม่ทราบว่าสวนคุณjackbaac อยู่จ.อะไรคะ และ อ. อะไร อย่าลืมทำสวนเป็นรูปเป็นร่างแล้วเอารูปมาดูบ้างนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 01:33:58 PM »

ในส่วนการขุดสระ  ความคิดของผมมีอยู่ 2 แบบ คือ...

1. ขุดสระตามทางน้ำ (นอกเขตชลประทาน) ในความคิดส่วนนี้หมายความว่า  หากในพื้นที่ที่ไม่มีแหล่งน้ำตลอดทั้งปี  แต่ต้องอาศัยน้ำฝนเป็นแหล่งกักเก็บน้ำแล้วนั้น  ผมคิดว่าควรดูทางน้ำ และพื้นที่รับน้ำให้ดี  แล้วขุดให้ตรงทางน้ำ หรือ ในส่วนที่ทางน้ำนั้นสามารถไหลลงมารวมแล้วกักเก็บน้ำไว้ในสระของเราตลอดทั้งปี  ในข้อนี้อาจมีผลเสียเรื่องของพื้นที่ใช้ประโยชน์ไปบ้าง  แต่ก็อย่างว่า  "น้ำสำคัญที่สุดในการทำเกษตร" แม้จะเสียพื้นที่ที่ดีไปบ้าง แต่ก็คุ้มหากเรามีแหล่งน้ำที่เพียงพอตลอดทั้งปี

2. ขุดสระตามสภาพพื้นที่ หรือ ตามความสะดวก (ในเขตชลประทาน) ในส่วนนี้หมายถึง  ให้ขุดตามความเหมาะสม หรือ ความสะดวกในการใช้สอย  เพราะเหมาะสำหรับพื้นที่ที่มีน้ำขังตลอดทั้งปี  หรือสามารถบริหารจัดการน้ำได้จากคลองชลประทาน หรือแหล่งน้ำใต้ดิน  กรณีนี้ขุดสระลงตรงไหนก็ได้ตามความสะดวกของเจ้าของที่ดิน  เพื่อให้ง่ายต่อการใช้สอย  เช่น  อาจจะขุดสระน้ำไว้ใกล้ๆ กับที่อยู่อาศัย  เพื่อจะได้ง่ายต่อการปั๊มน้ำโดยใช้ไฟฟ้า  เป็นต้น

ไม่ว่าจะขุดด้วยกรณีไหนๆ หรือขุดสระในรูปแบบใด  จะต้องดูพื้นที่ของตัวเองเป็นหลัก  ผมคิดว่าไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ ........ เคยเห็นสระของ ธกส. สมัยนั้นขุดตามแบบแป๊ะๆๆๆ  ที่ภาคอีสาน  ผลที่ได้ก็คือ  สระน้ำเป็นรูปสี่เหลี่ยม  มีขอบบ่อยกสูง 1.8 เมตร ล้อมรอบสี่ด้าน  แล้วถามว่า  น้ำมันเข้าไปอยู่ในสระได้อย่างไร  เพราะขุดลึก 3 เมตรมีตาน้ำแค่พอซึมๆ เท่านั้น  อันนี้ถึงบอกว่า  "ต้องดูพื้นที่ของตัวเอง"

บางพื้นที่อาจจะเหมาะสำหรับทำฝาย  บางพื้นที่อาจเหมาะสำหรับทำสระ มีขอบ 4 ด้าน  แต่บางพื้นที่อาจไม่ต้องการขอบสระก็ได้เพราะขุดลงไปยังไงก็เจอน้ำ  อาจจะเอาหน้าดินที่ขุดได้มาถมที่เพื่อทำแปลงผัก หรือ ร่องผลไม้  เป็นต้น

ขอแนะนำเพียงเท่านี้ก่อนครับ ท่านอื่นๆ อาจจะมีความคิดที่ดีกว่านี้  แต่สำหรับผมประสบการณ์สอนมาอย่างนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2009, 01:36:16 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
แจ็ค
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 01:48:51 PM »

ไม่ทราบว่าสวนคุณjackbaac อยู่จ.อะไรคะ และ อ. อะไร อย่าลืมทำสวนเป็นรูปเป็นร่างแล้วเอารูปมาดูบ้างนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.... อยู่ จ. พะเยา ครับผม ที่ อ. จุน ครับ ที่ดินเพิ่งซื้อเมื่อปีที่ผ่านมานี้เองครับผม รวม 5 โฉนด ติดกันเป็นผืนเดียวเลยครับ  .... เรื่องการขุดบ่อนอกตำรานั้น  คนรุ้จักกันพูดเปรย ๆ ไว้น่ะครับ  เลยอยากปรึกษาดูว่าทำจริง ๆ จะได้หรือเปล่า เราเองก็ตั้งใจเอาไว้เป็นที่พักผ่อนอยู่แล้ว .... ครับผม ....

แจ็ค
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 02:05:00 PM »

.... กราบขอบพระคุณท่าน ชาวนา ด้วยความจริงใจเลยครับที่ให้คำแนะนำละเอียดแถมเปรียบเทียบให้เรียบร้อยเลยครับผม ....

.... ที่ดินของผมนั้น เมื่อวันที่ 21 ก.พ. 52 ได้ให้รถแทรคเตอร์ไปดันคันดินเพื่อจะเตรียมปลูกไผ่หม่าจู่  ยังไม่ทันเรียบร้อยเลยครับ มีน้ำซึมออกมา เจ้าของรถแทรคเตอร์บอกว่าแบบนี้เดี๋ยวรถจะต้องติด   เลยต้องหยุดยังดำเนินการไม่เสร็จจนเดี๋ยวนี้ เลยต้องรอให้รถแบคโฮร์ที่จะเข้ามาขุดสระในเดือนเมษายนนี้  เข้ามาดำเนินการต่อครับผม  เรื่องน้ำนี้ไม่ห่วงจริง ๆ ครับผม  ....

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 03:15:21 PM »

หลังจากขุดสระแล้วจะ ทำการเกษตร ต่อ

งั้น......

...........อย่าลืมเก็บหน้าดินไว้ก่อนที่จะขุดสระนะครับ ขุดลงไปครึงเมตร แล้วรวมไปกองไว้ หลังจาก ขุดบ่อ ปรับ ที่เรียบร้อน ก็ค่อนนำหน้าดินกลับมาคืน  .....
แจ็ค
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 03:26:59 PM »

หลังจากขุดสระแล้วจะ ทำการเกษตร ต่อ

งั้น......

...........อย่าลืมเก็บหน้าดินไว้ก่อนที่จะขุดสระนะครับ ขุดลงไปครึงเมตร แล้วรวมไปกองไว้ หลังจาก ขุดบ่อ ปรับ ที่เรียบร้อน ก็ค่อนนำหน้าดินกลับมาคืน  .....

.... กลับมาคืนไว้ตรงไหนครับผม  กลับมาคืนไว้ก้นบ่อ หรือว่าตามบนคันบ่อครับท่าน .... โอ้ว ผมไม่เคยนึกถึงมาก่อนเลยนะ  ทราบแต่ว่าหน้าดินเป็นดินที่สมบูรณ์เท่านั้นเอง  ..... ขอบพระคุณครับผม .... แล้วจะทำตามแม้ว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีกนิดก็ยอมครับ ....

คนดง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 05:14:01 PM »

ตรงพื้นที่ ที่จะก่อสร้างบ้านพักก็ควรที่จะถมให้สูงกว่า ที่อื่น พอสมควร  แล้วก็ขอต้นแฝกมาปลูกเพื่อป้องกันดินทะลาย

ส่วนรูปแบบบ่อน้ำถ้ามีรูปพื้นที่ให้สมาชิกดูก็จะพอช่วย ดูให้ได้ครับ    จะได้ช่วยกันออกความคิดเห็น

ส่วนรูปแบบของสวนและบ่อน้ำนั้น ผมว่า วาดรูปร่างลงกระดาษ  ว่างโครงสร้างคราวๆ  พอเป็นแนว  พอให้นึกภาพออก  แล้วค่อยลงมือ ก็ได้ครับ

ต่อไปผมว่า ถ้าลงตัวแล้วจะอยู่แต่ในสวน ....

รักที่จะอยู่ป่า
vud
staff
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 06:29:20 PM »

สวัสดีครับคุณJackbaac ผมเริ่มจะอิจฉาคุณแล้วซิครับที่มาทำการเ้กษตรด้วยความสุขมีทุกอย่างพร้อมขาดอยู่นิดเดียวคือวิชาการเกษตร  การขุดบ่อปกติจะสูญเสียหน้าดินที่มีดินดีไปเพราะรถตักจะตักเอาหน้าดินขึ้นมาก่อนแล้วขุดเอาดินล่างขึ้นมาทับลงไปทำใให้เราได้ที่ดินใหม่จากการขุดบ่อซึ่งเแ็นดินชั้นล่างทำให้ปลูกอะไรไม่ค่อยงามเพราะเป็นดินไม่ดี  ต้องเสันเวลาปรับปรุงอีกนานกว่าจะเป็นดินที่ปลูกพืชได้ดี  ดังนั้นถ้าเราใช้รถดันหน้าดินลึกสัก 50 เซ็นติเมตรไปกองๆไว้ พอขุดสระปรับพื้นที่เสร็จเราก็เอาหน้าดินที่กองไว้มาเททับดินชั้นล่างก็จะได้หน้าดินใกล้เคียงของเดิมครับ ทำให้การปลูกไม้ผลไม้ยืนต้นต่างเจริญงอกงามดี  ถ้าเป็นผมนะครับ นาก็ทำไป  แต่บนที่ดอนผมจะปลูกทุกอย่างที่อยากปลูกโดยสรรหาไม้ดีแปลกมาปลูก  อาจจะเป็นหลายร้อยต้นค่อยๆปลูกไปเรื่อยๆ ต้นไหนดีก็เก็บไว้ จำหน่ายจ่ายแจก  ต้นไหนไม่ดีก็ทิ้งไป  ความสุขก็จะตามมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2009, 07:48:13 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
แจ็ค
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 07:41:55 PM »

... กราบขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม  เมื่อเย็นนี้ก็เข้าไปดูพื้นที่ครับ  อยากเต็มแก่แล้วครับผม .....

ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 12:10:41 AM »

พะเยากับแพร่ก็ไม่ไกลกัน  ถ้ามีเวลาขอเรียนเชิญมาดูการขุดสระที่แพร่   มาดูการทำเกษตรผสมผสานว่าจะเริ่มอย่างไร  ได้พูดคุยซักถามปัญหาครับ   ถ้าจะมาให้โทรนัดก่อนครับ  083-2663096  ผมเองก็จะขุดสระเพิ่ม  รถมาจอดรอแล้ว  วันที่  16  มีนาคม ก็จะเริ่มขุดครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
แจ็ค
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 06:37:00 PM »

พะเยากับแพร่ก็ไม่ไกลกัน  ถ้ามีเวลาขอเรียนเชิญมาดูการขุดสระที่แพร่   มาดูการทำเกษตรผสมผสานว่าจะเริ่มอย่างไร  ได้พูดคุยซักถามปัญหาครับ   ถ้าจะมาให้โทรนัดก่อนครับ  083-2663096  ผมเองก็จะขุดสระเพิ่ม  รถมาจอดรอแล้ว  วันที่  16  มีนาคม ก็จะเริ่มขุดครับ

.... คงต้องรบกวนขอดูรูปจากท่านด้วยละครับ งานนี้กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม ...

Liked By: arsun

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์