หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคมะนาว ช่วยที่ครับ  (อ่าน 7356 ครั้ง)
vatchira
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:09:26 PM »

ปลูกมะนาวในท่อ จำนวน 10 ท่อ ไม่รู้เป็นโรค อะไรครับ (ดังภาพ) ทำอย่างไรก็ไม่หาย รบกวนผู้รู้ช่วยที่ครับ
ขอชื่อโรค และชื่อยาที่ฉีดพ่นด้วยนะครับ รบกวนด้วยนะครับ[/url] [/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 09:12:57 PM โดย vatchira » บันทึกการเข้า

farmer-thai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:15:02 PM »

รูปไม่ขึ้นครับ

ประทีป
330/58 ซอยวงศ์สว่าง11 ถนนวงศ์สว่าง
แขวงบางซื่อ  เขตบางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
vatchira
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:21:21 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ อาจไฟล์ใหญ่ไปนิดหนึ่ง (มือใหม่หัดโพสต์) รบกวนด้วยนะครับ
PAOSRI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:23:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม
PAOSRI
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 04:47:40 PM »

มีผู้รู้บ้างไหมครับช่วยตอบที่ครับ อยากรู้เหมือนกานครับ แลบลิ้น
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 04:50:58 PM »

คือตามรูปที่ดูนะครับ ผมยังไม่เห็นว่า ตรงใหนที่เป็นโรค อะครับ ยังงๆ อยู่เลยครับ

ช่วยบอกเพิ่มจุดที่คิดว่าเป็นโรค ให้อีกนิดได้มั้ยครับ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
bumbeem
*

ลูกชาวนาเต็มขั้น

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 04:57:42 PM »

พี่เขาจะบอกว่าใบมีลักษณะเป็นรอยไหม้เหี่ยว  ลำต้นมีสีดำๆ  เหมือนโดนดูดน้ำเลี้ยงอะไรประมาณนี้เปล่าค๊ะ  รบกวนบอกลักษณะเพิ่มเติมด้วยค่ะพี่  หนูก็อยากรู้เหมือนกัน

ลูกชาวนา
PAOSRI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 06:17:32 PM »

นี่ลักษณะต้นที่เป็นครับ ใบมันจะร่วงด้วย  และจะค่อยๆหล่น มันจะเริ่มเป็นที่โคนต้น และลามไปที่ยอดครับ [/url] [/img] ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 06:21:59 PM โดย PAOSRI » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:56:37 PM »

รอผู้รู้แล้วกันนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ส่วนนี้เป็นการตอบจากความรู้สึกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เหมือนจะเป็นที่ ยา หรือ สารที่ฉีด เข้มข้นไปป่าวครับ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
PAOSRI
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:09:40 PM »

รอผู้รู้แล้วกันนะครับ   

ส่วนนี้เป็นการตอบจากความรู้สึกนะครับ   
เหมือนจะเป็นที่ ยา หรือ สารที่ฉีด เข้มข้นไปป่าวครับ

เป็นยาที่ใช้ป้องกันกันโรคแคงเกอร์ ที่แรกก็นึกว่าเป็นโรคแคงเกอร์ เลยลองเอามาฉีดพ่น  ฉีดพ่นแล้วรู้สึกมันจะจับใบอะครับ
แล้วก็ไม่หายด้วย เหอะๆๆๆ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:27:40 PM »

แคงเกอร์ จะเป็นแบบ สนิมอะครับ
ลองนึกถึงผิวเหล็กที่เป็นสนิม อะครับ

หากมะนาวเป็นแคงเกอร์ ส่วนที่เป็นก็จะเหมือนเกิดสนิม นะครับ สังเกตุง่าย

loongthong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:10:01 PM »

ดูว่าเป็นใบแห้ง    แต่ก็เป็นส่วนน้อยครับ    ผมว่าถ้าเห็นก็ให้เด็ดใบนั้นทิ้งไปเลย    และทิ้งไกลๆจากต้นเดิมด้วยนะครับ   ของผมก็มีครับ  ไม่น่าอันตรายครับ
assawinn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:20:23 PM »

บอกตรงๆทั้งที่ผมทำสวนมะนาว ว่าผมก็ยังไม่ทราบสาเหตุจริงๆเกิดจากอะไรครับ กรณีที่เกิดสำหรับสวนผมคือ
1. ใส่ปุ๋ยหนักเกินไป
2. ยาที่ฉีดอาจจะแรงไป หรือฉีดในช่วงแดดจัด
3. เป็นพวกหนอนชอนใบ แมลงและหนอนกัดกินครับ

แยกกว้างๆ ถ้าเกิดจากพวกหนอน แมลง ขอบใบจะงอ หรือว่ากลางใบจะมีลักษณะใบไม่เรียบและไหม้ตามมา โดยการกิดจะมีแค่ 1 ถึง 2ตำแหน่งในใบเดียว ส่วนใหญ่พบตำแหน่งเดียว แสดงว่าเกิดจากการทำลายพวกหนอนและแมลงครับ ถ้าเป็นเพราะสาเหตุนี้ ให้ดูว่ามีการแพร่ระบาดมากรึเปล่า ให้เด็ดใบไปเผาทิ้ง(ถ้าไหว) ฉีดยาควบคุมหนอน และแมลง โดยลักษณะนี้ไม่มีอันตรายมาก รอบใหม่ก็จะไม่ค่อยเป็นแล้วครับ

ถ้าเกิดจากการใส่ปุ๋ยหนัก หรือไหม้จากการฉีดยาตอนอากาศร้อนจัด ใบจะมีลักษณะไหม้แบบกระจายทั่วใบ และมีหลายๆตำแหน่งในใบเดียวกันครับ และถ้ามีลักษณะใบเฉา เปลือกกิ่งเหี่ยว ก็คงต้องน้ำเยอะๆ และบ่อยๆเพื่อช่วยให้เจือจาง และรอคอยปลายกิ่งแห้งตายไปเรื่อยๆครับ จังหวะนี้จะเป็นช่วงที่ลุ้นที่สุดเพราะต้องคอยลุ้นว่ามันจะแห้งตายไปสุดที่ไหน ถ้าแจ็คพ็อตก็คือยืนต้นตายครับ แต่ถ้าหลังจากกิ่งกำลังแห้งไปเรื่อยๆ แล้วเห็นยอดอ่อนแตกใหม่ตรงไหนแสดงว่ารอดตายแล้วครับ  ยิ้ม
vatchira
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:23:00 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ  อายจัง อายจัง

ตอนที่มะนาวเป็นโรคนี้ ก็ประมาณ 1 เดือน ที่แล้ว และพยายาม หายาที่ฉีดพ่น ทั้งที่เป็น ยาเชื้อรา ยาป้องกันหนอน และยาโรคแคงเกอร์ โดยการฉีดพ่น อาทิตย์ละครั้ง ก็ไม่หายซักที่ และก็เก็บใบทิ้งแล้วครับ เมื่อใบใหม่ออกมาก็เป็นอีก โดยจะเริ่มเป็นที่โคนก่นนะครับ

กรณีที่ คุณ assawinn ว่า ใส่ปุ๋ยหนักเกินไป (น่าจะไม่ใช่ ครับเพราะตอนเริ่มเป็น ใส่ปุ๋ยต้นละ 1 ช้อนชา ต่อ 2 อาทิตย์ ครับ)
ยาที่ฉีดอาจจะแรงไป หรือฉีดในช่วงแดดจัด (ก็ไม่น่าจะใช่อีกอะครับ เพราะตอนที่เริ่มเป็นยังไม่ค่อยได้พ่นยาหนักอะครับ และตอนที่เป็นแล้วเวลาพ่นยาจะอยู่ในช่วง 5 โมงเย็นไปแล้วอะครับ )เป็นพวกหนอนชอนใบ แมลงและหนอนกัดกินครับ (กรณีนี้เคยเจออยู่ครับ เวลาพ่นยาไปก็หายครับ)

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะครับที่เข้ามาตอบ  อย่างไงถ้ามีคนมาตอบแล้วคิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุที่ใช่ที่สุด (ลองมาบางแล้ว อิอิๆๆ) แล้วไปปฎิบัติแล้วได้ผลจะมาเล่าให้ฟังนะครับ (สวนทดลอง 10 ต้น แต่รอคำตอบจากผู้รู้อยู่นะครับ เหอะๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้)

PAOSRI
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:28:16 PM »

หว่าไม่มีผู้รู้อีกเลยเหรอ ลังเล ลังเล
Thanarat
*

The man is a Man

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:05:23 PM »

Dao wa    rag nao   >.<
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์