ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำไบโอดีเซล มือเขย่า  (อ่าน 73324 ครั้ง)
tiger
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:30:41 PM »

ของผมผ่านมาถึงขั้นสุดท้าย กลายเป็นงี้ (ในภาพกลายเป็น3ชั้น) แก้ไขไงครับ ปล่อยไว้ หลายชั่วโมงแล้ว

ใส่น้ำล้างแรงไปหรือเปล่าครับ
การแก้ไข(ไม่เคยทำนะครับ) ใช้กรดซัลฟูริกหยดลงไปเพื่อทำลายการรวมตัวให้แยกชั้นออก แล้วทำใหม่ครับ

woodtasan
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:44:13 PM »

ไส่น้ำกรดเติมแบทเตอรี่(ลอง)  ...  ใช้ได้จิงๆครับเติมทีเดียวจบเลย  .. สนุกล้างเลยทีเนี้ย
nahana
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:41:22 AM »

ขอบคุณครับ
chuchawan
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 04:21:55 PM »

ผมมีอีกสูตรครับที่ทำใช้อยู่คือหลังจากกรองน้ำมันพืชกำจัดไขและน้ำเรียบร้อยแล้วก็นำไปผสมน้ำมันก๊าดในอัตรา1ต่อ10แล้วก็ใช้ใด้เลยถ้าเป็นน้ำมันพืชใหม่ก็อัตรา1ต่อ20แต่ตอนนี้ผมกำลังลองทำสูตรของคุณtigerอยู่
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:35:04 PM »

ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

สุดยอด ละเอียดยิบ ขอบคุณมากครับ ต้องลองละครับ ทีแรกคิดตั้งนานว่าจะเอาอุปกรณ์ที่ไหนมาทำ 5555

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
ปานเทพ
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 04:37:27 PM »

ขอบคุณทุกกระทู้ ขอเอาเป็นครู เด้อครับ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
panum
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:20:07 PM »

ดันคับ ยิ้ม
dewtamuang
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 02:02:44 PM »

ตอนนี้ราคาน้ำมันเก่าลิตรละเท่าไรครับ
paperbird
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:41:06 AM »

ขอขอบคุณทุกๆความรู้ครับ...=/\=
kuk_kan
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 11:49:21 AM »

เดี๋ยวช่วยตอบแทนพี่เสือก่อนนะครับ

เท่าที่ทราบ พี่เสือ ไม่มี ต้นสบู่ดำนะครับ  พี่ท่านใช้น้ำมันจากในครัว มา ทำครับ

สำหรับเกษตรกร ที่มีรถไถนา นะครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้เป็นไบโอ ครับ เราสามารถลดต้นทุนลงได้ เพียงกรองน้ำมันให้สะอาด วิธีที่ขอเสนอ คือ ถ้วยกรองกาแฟครับ เอามากรองเศษสกปรกของน้ำมันที่เหลือทิ้งจากในครัวได้ครับ

เมื่อกรองแล้ว นำไปต้นไล่น้ำ ก็สามารถ เทลงใส่ถังน้ำมัน ของ รถไถนา หรือ ควายเหล็กได้เลยครับ
แล้วสามารถใส่เครื่องรถยนต์ที่เอามาใช้สูบน้ำได้เลยป่าวครับ น้ำมันเก่าที่กรองอย่างเดียวเนี่ยครับ
tiger
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 12:33:26 PM »

เดี๋ยวช่วยตอบแทนพี่เสือก่อนนะครับ

เท่าที่ทราบ พี่เสือ ไม่มี ต้นสบู่ดำนะครับ  พี่ท่านใช้น้ำมันจากในครัว มา ทำครับ

สำหรับเกษตรกร ที่มีรถไถนา นะครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้เป็นไบโอ ครับ เราสามารถลดต้นทุนลงได้ เพียงกรองน้ำมันให้สะอาด วิธีที่ขอเสนอ คือ ถ้วยกรองกาแฟครับ เอามากรองเศษสกปรกของน้ำมันที่เหลือทิ้งจากในครัวได้ครับ

เมื่อกรองแล้ว นำไปต้นไล่น้ำ ก็สามารถ เทลงใส่ถังน้ำมัน ของ รถไถนา หรือ ควายเหล็กได้เลยครับ

แล้วสามารถใส่เครื่องรถยนต์ที่เอามาใช้สูบน้ำได้เลยป่าวครับ น้ำมันเก่าที่กรองอย่างเดียวเนี่ยครับ

ตามข้อความที่คุณ tomy ช่วยตอบไว้ ถ้าเป็นเครื่องดีเซลก็ได้เลย
พวกกลุ่มตูดหอม บางทีน้ำมันหมดกลางป่ากลางเขาก็จัดน้ำมันพืชใหม่ๆเติมแล้วก็กลับเข้าเมืองได้ครับ
http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=4536
suteera
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 09:59:23 AM »

ขอทำเครื่องหมายไว้ก่อนครับ กลัวหาไม่เจอ ตอนนี้สะสมน้ำมันพืชเก่าได้พอควรแล้ว
Prasart
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:32:37 PM »

10.ต้มน้ำเปล่าเอาแค่พออุ่นๆ ค่อยๆเทใส่น้ำมันในขวดโหล เติมน้ำประมาณ 1/2 ของน้ำมันเพื่อล้างทำความสะอาดน้ำมัน
ในการทำครั้งแรกให้เขย่าเบาๆก่อน ถ้าแรงมากน้ำมันจะกลายเป็นสบู่ครับ เสียต้องเริ่มทำใหม่ เขย่าประมาณ 5 นาที
แล้วนำไปใส่กรวยแยกน้ำมัน จะเห็นน้ำสีขาวขุ่นๆอยู่ด้านล่างรอให้น้ำกับน้ำมันแยกชั้นกันสมบูรณ์ดี ใช้เวลาประมาณ 15 นาที
จากนั้นจึงถ่ายน้ำขาวขุ่นด้านล่างออกไป

ของผมไม่ค่อยอยากล้างน้ำทำไรครับ น้ำมัน จะเหลืองข้น ไม่เหมือนตอนแยก กลีเซอรีนออกเหลืองใสเชียว พอล้างน้ำเท่านั้นแหละ เกือบจะเป็นสบู่เหลว
มาอ่านเจอพอดี ตอนแรกต้องเขาเบาๆ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้เหมือนกันหรือเปล่าเพราะผมก็ไม่เคยเขย่า เทน้ำลงไปเฉยๆ แล้วก็ระบายน้ำสบู่ทิ้ง
แต่ก็แยกน้ำสบู่กับน้ำมันๆ มันไม่ใสอย่างนี้นะ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้พิจารณา
kong22
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:59:36 AM »

ขอบคุณครับ
todsa
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 10:52:12 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณสำหรับความรู้อย่างละเอียดครับ
tanoo
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 09:53:48 PM »

เคยเกิดปัญหาแบบ น้ำที่ล้างขาวขุ่นหมดเลย  นั้งเซงเป็นวันเลย เพราะทำครั้งละ 50 ลิตรเกือบเททิ้งทั้งหมดแล้ว เพราะหมดใจ แต่พอดีต้องไปธุระหลายวัน
เลยปล่อยไว้อย่างนั้นเฉยๆ  แต่ก็ยังขุ่นอยู่ทำไงละทีนี้ นึกขึ้นได้เคยดูคลิปแบบใช้น้ำหมักปุ๋ย em แยก  มาผสมทำได้นะ เออน่าคิดไหนๆน้ำมันก็เสียอยู่แล้ว
ลองเลยดีกว่า อืมได้ผลแนะ ยังไงนะหรึอ คือว่าน้ำมันค่อยๆ โพลเออน้ำส่วนบนที่ขาวขุ่น ค่อยเป็นสีเหลืองน้ำมัน และส่วนที่เป็นสปู่ก็จะแยกชั้นให้เห็น
ตามเดิมอีกครั้ง เป็นอันดีใจมาก กำลังใจที่จะสู้ต่อกลับมาเหมิอนแล้ว  แล้วทีนี้ทำไงละ ก็ไม่ต้องทำไรมาก ก็แค่ตักน้ำมันไปต้มไล้น้ำออกแล้วก็นำมาเติม
ใส่รถได้เลยครับชื่นใจกับความอุตริของตนเองครับ ผมใช้มิตซูสตาด้านะตรับ 2800  ลองดูกันนะครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์