ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำไบโอดีเซล มือเขย่า  (อ่าน 72483 ครั้ง)
Kornzalez
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 06:52:27 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ขั้นสุดยอด

-=@=- จอมยุทธย่อมมากด้วยบาดแผล -=@=-

supaluk
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:14:21 PM »

ถึงพี่เสือ  แล้วน้ำมันที่ทำจากสบู่ดำหล่ะพี่ เคยทดลองทำใช้บ้างไหม  ถ้าเคยทำรบกวนนำมาถ่ายทอดบ้างนะ
 ขอคาระวะหนึ่งจอก ยิ้มเท่ห์
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:13:10 AM »

เดี๋ยวช่วยตอบแทนพี่เสือก่อนนะครับ

เท่าที่ทราบ พี่เสือ ไม่มี ต้นสบู่ดำนะครับ  พี่ท่านใช้น้ำมันจากในครัว มา ทำครับ

สำหรับเกษตรกร ที่มีรถไถนา นะครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้เป็นไบโอ ครับ เราสามารถลดต้นทุนลงได้ เพียงกรองน้ำมันให้สะอาด วิธีที่ขอเสนอ คือ ถ้วยกรองกาแฟครับ เอามากรองเศษสกปรกของน้ำมันที่เหลือทิ้งจากในครัวได้ครับ

เมื่อกรองแล้ว นำไปต้นไล่น้ำ ก็สามารถ เทลงใส่ถังน้ำมัน ของ รถไถนา หรือ ควายเหล็กได้เลยครับ

Liked By: guitarcake, England, looknat
pratheep
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:08:35 PM »

สุดยอดความรู้เลยครับ  เข้าใจง่ายๆ ไม่ซับซ้อน  อายจัง

"หัว...ใจ...สีเขียว"
ประทีป
48/7 หมู่ 3 ซ.อินทปัจ9
หลักสอง บางแค กทม. 10160
nutapol
seller
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:31:53 PM »

โอสุดยอดครับๆ

Liked By: arsun
ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 01:42:25 PM »

(เคยซื้อแต่โซดาสิงห์ กะโซดาช้าง โซดาไฟรู้จักแต่ไม่เคยซื้อเลยจิงจิงอิอิ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอยยย อ่านมาตรงนี้แล้ว ฮามากมายเลยครับ

ขอบคุณคุณเสือครับ ที่ให้ ความรู้

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
Ning103
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 09:21:02 PM »

ขอคารวะท่านพี่ ที่นำความรู้มาแจก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
9kkk9
*

ตลาดเกษตร.com

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 04:52:49 PM »

ขอนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ
tiger
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 02:31:26 AM »

ขอนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ
ถ้านำไปทดลองทำใช้ด้วยจะดีมากเลยครับ จุมพิต จุมพิต

Liked By: guitarcake
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:07:48 PM »

ผมก็ทำใช้อยู่ครับ.....ใช้กับ MTX รุ่นแรก ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหา......แต่ยังใจไม่ถึงพอที่จะใช้กับรุ่นใหม่ๆ ว่างั้นเหอะ....
แต่พรรคพวกผมที่ฝึกทำมาด้วยกัน....พี่แกใช้เติม NAVARA ตัวท็อปของแกเฉยยยยย......
ถ้าใครตามหลัง NAVARA ตัวท็อปสีบรอนซ์เงิน แล้วได้กลิ่นไก่ทอด ปลาทอด น่านนนนแหละ....พี่เขาล่ะ......
แต่วิธีทำของผมที่แตกต่างไปก็คือ ตอนเขย่าล้างน้ำเสร็จแล้วจะวางทิ้งไว้ข้ามคืนก่อนครับ.....ก่อนที่จะถ่ายน้ำมันออกไปล้าง หรือทำขั้นตอนต่อไป
ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่ และขอบคุณท่านที่ขุดขึ้นมาใหม่ให้สมาชิกรุ่นใหม่ๆได้เห็นกันครับ

RABIN
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 04:06:53 PM »

9.โดยจะเห็นชั้นล่างของกรวยมีสีเข้ม ปล่อยเอากลีเซอรีนออกไปเอาแต่น้ำมันสีเหลืองใสๆเอาไว้

คุณเสือครับ อยากสอบถามวิธีการปล่อยกลีเซอรีน นะ่ครับ ยังนึกภาพไม่ออกว่าสายยางไปเสียบที่น็อต เวลาปล่อยต้องคลายน็อตออก แล้วเอาสายยางไปเสียบที่รูแทน  ยังงงๆ  ขอบคุณนะครับ
tiger
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:31:09 PM »

คุณRABIN ออกตัวก่อนว่าวัสดุอุปกรณ์ที่นำมาทำนั้นเมื่อใช้ไปหลายๆครั้งก็พังเช่นหัวน็อตปล่อยกลีเซอรีน-น้ำล้าง ถ้าจะเอาให้แน่นอนคงต้องประยุกต์หาอย่างอื่นมาแทนเพื่อให้คงทนนะครับ
ตอบว่าน็อตที่ติดไว้ทำเป็นรูระบายที่ก้นขวดนั้นผมต่อสายยางไว้สั้นๆแค่พอปล่อยน้ำไม่ให้ครับเลอะเทอะ ส่วนวิธีปล่อยนั้นผมใช้ตัวหนีบกระดาษตัวใหญ่มาหนีบที่สายยางครับเวลาปล่อยน้ำก็เอาคลิปออกน้ำก็ไหลออกครับ ยิ้มกว้างๆ จุมพิต จุมพิต

cjaranram
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:50:16 AM »

ท่านเสือครับ
ตั้งแต่ทำใช้เอง นี้คงประหยัดได้เยอะเลยนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่องยนต์มีปัญหาอะไรบ้างไหม?ครับ ว่าจะลองทำดูครับ
tiger
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 12:29:25 PM »

อีซูซู คาเมโอ ครับตอนนี้ใช้ทั้งแบบ100% และแบบผสมครับแล้วการใช้งานเช่นน้ำมันหมดกลางทางยังไม่ถึงบ้านก็ต้องเติมที่ปั๊ม
ปัญหาที่เรียกว่าเป็นจนปกติคือ ต้องเปลี่ยนกรองดีเซลเร็วขึ้นเท่านั้นเองครับ และอีกประการคือรถแรงขึ้นเพราะเหยีบบกระฉูด ยิงฟันยิ้ม จุมพิต จุมพิต
RABIN
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 06:46:29 AM »

13.นำน้ำมันที่ได้ไปต้มไล่น้ำออกไปให้หมด จนไม่มีไอน้ำเหลืออยู่กับน้ำมัน หรือบางท่านอาจจะนำไปตากแดดก็ได้ ซัก 3 แดด ก็พอแล้ว

คุณเสือครับ  เราจะสังเกตุ หรือใช้เวลา ประมาณใหนครับขั้นตอนนี้ รวมทั้งความร้อนที่ใช้ครับ เพราะอาทิตย์นี้คาดว่าคงจะได้ทดลองทำให้กับ cameo ลองจิบชักขวดครับ   ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อข้อมูลที่มีประโยชน์ครับ
tiger
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 01:11:26 PM »

13.นำน้ำมันที่ได้ไปต้มไล่น้ำออกไปให้หมด จนไม่มีไอน้ำเหลืออยู่กับน้ำมัน หรือบางท่านอาจจะนำไปตากแดดก็ได้ ซัก 3 แดด ก็พอแล้ว

คุณเสือครับ  เราจะสังเกตุ หรือใช้เวลา ประมาณใหนครับขั้นตอนนี้ รวมทั้งความร้อนที่ใช้ครับ เพราะอาทิตย์นี้คาดว่าคงจะได้ทดลองทำให้กับ cameo ลองจิบชักขวดครับ   ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อข้อมูลที่มีประโยชน์ครับ

สำหรับขั้นตอนนี้ก็เหมือนกับต้มน้ำธรรมดาครับ น้ำกับน้ำมันจุดเดือดต่างกัน น้ำจะเดือดก่อนน้ำมันครับ หมดฟองปุดๆหมดไอก็ใช้ได้แล้วครับ  จุมพิต จุมพิต
คาเมโอเหมือนกันเลยนิครับ  ยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์