หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำไบโอดีเซล มือเขย่า  (อ่าน 84416 ครั้ง)
tiger
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 12:59:19 AM »

14.บรรจุน้ำมันใส่ขวด, ถัง หรือใส่เครื่องยบนต์ดีเซลได้เลยครับ

Liked By: arsun, jinno

tiger
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 01:00:59 AM »

15.ถ้ายังไม่ใช้ก็เก็บเอาไว้ก่อนได้ครับ
ทั้งหมดก็มีแค่นี้ล่ะครับ สำหรับการทำน้ำมันไบโอดีเซลไว้ใช้เอง ถ้าใครอยากทำเยอะก็ขยายสัดส่วนเอา หรือหาอุปกรณ์เสริม
เอาครับ เพราะทำมากก็เหนื่อยมาก ถ้าจะทำขายก็ระวังพวกเจ้าหน้าที่มาขอตรวจคุณภาพน้ำมันซึ่งไม่มีใครสามารถผ่าน
ทั้งหมด 24 หัวข้อได้หรอกครับ ดีไม่ดีโดนจับ เพราะต้องไปขออณุญาติการผลิต, เครื่องจักร ฯ ขายแบบรู้กันเองดีที่สุดหรือ
ใช้เองก็ดีมากๆเลย เพราะเพื่อความพอเพียงสำหรับเกษตรพอเพียงครับ
***มีอีกอย่างที่อยากฝากให้กับเกษตรครับ น้ำล้างไบโอดีเซลนั้นถ้าใช้โปแตสเซียมไฮดรอกไซด์เป็นส่วนผสมแล้ว น้ำล้างนั้น
สามารถนำไปใส่ต้นไม้ได้เลยครับ เห็นมีคนใส่ต้นมะม่วง ปรากฎว่ามะม่วงลูกโตมากๆ เพราะน้ำล้างเป็น P สารอาหารสำหรับ
ต้นไม้อันนี้จริงหรือไม่ผมก็ไม่คอนเฟิรม์นะเพราะได้ยินมาแต่ไม่ได้ลอง***

Liked By: jinno
kraitong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 01:12:34 AM »

คุณ tiger ไม่ทราบว่ามีถ่ายเป็น VCD ไหมครับ ผมอยากได้ครับบอกค่าใช้จ่ายด้วย เชื่อว่าคงไม่ถึงปีทำใช้เองคุ้มแน่ๆ ผมหมายถึงราคาน้ำมันจะแพงขึ้นมา

Liked By: arsun
kasem
*

ร้อยรู้หรือจะสู้สองมือทำ

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 08:04:48 AM »

ดีมากมากครับ ทำง่ายๆขั้นตอนไม่ยุ่งยาก แบบนี้เพื่อนเกษตรพอเพียงก็ได้ประหยัดค่าน้ำมันเพื่อการเกษตรไปเยอะ ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2009, 09:47:48 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
tiger
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 12:25:11 AM »

ตอบคุณ kraitong ครับ ผมไม่ได้ถ่ายเป็นvcdไว้เลยครับ ขยิบตา ยังไงทดลองทำตามดูก่อนดู หรือมีปัญหา ติด ขัดข้องตรงไหน โพสถามมาได้เลยครับ รับรองว่าง่ายครับ เจ๋ง

kingkongja
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 10:14:15 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
nainine
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:58:18 PM »

สุดยอด อายจัง อายจัง อายจัง เดี่ยวต้องทดลองทำดูแล้วคับ
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:12:27 PM »

พี่เสือครับ

กระดาษลิสมัสเคยซื้อตามร้านเครื่องเขียน
แต่เมทิลแอลกอฮอล์ กะโซดาไฟ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

(เคยซื้อแต่โซดาสิงห์ กะโซดาช้าง โซดาไฟรู้จักแต่ไม่เคยซื้อเลยจิงจิงอิอิ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: arsun, paperbird

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
tiger
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:46:20 AM »

สำหรับโซดาไฟและเมทิลแอลกอฮอล์ หาได้ตามร้านอุปกรณืก่อสร้างทั่วๆไปก็มีนะครับ ไม่งั้นก็ร้านขายเคมีเลย
แต่โซดาสิงห์กับโซดาช้างเนี่ยอันนี้ซื้อมากๆระวังกินคนเดียวไม่หมดนะครับ ต้องไปหาคนมาช่วยกินเยอะๆ(แบ่งปันกันครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: arsun, paperbird, prymanvai
stou.arm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 07:27:22 PM »

ขอให้ความเห็นเกี่ยวกับการทำไบโอดีเซล
1.ถ้าเป็นน้ำมันพืชใช้แล้ว ถ้าไม่เป็นไขนอนก้นในช่วงอากาศเย็นๆ ก็เพียงนำไปกรองด้วยเครื่องกรองที่มีความละเอียก 1ไมครอน ก็ใช้เติมเครื่องยนต์รอบต่ำที่ใช้ในงานเกษตรได้ทันที
2. ถ้าน้ำมันเป็นไข ก็ต้มให้ร้อนก่อนกรองด้วยเครื่องกรอง 1 ไมครอนเช่นกัน เวลานำไปใช้ก็ เริ่มเดินเครื่องด้วยดีเซล แล้วนำความร้อนจากท่อไอเสียไปอุ่นน้ำมันให้ใส แล้วสลับวาล์วไปใช้น้ำมันพืชใช้แล้ว และเวลาก่อนหยุดเดินครื่องก็สลับไปใช้ดีเซลสักพัก เครื่องยนต์ก็สะอาด
3. แต่จากข้อ 2 อาจไม่สะดวกคนใช้ ก็นำไปทำไบโอดีเซลเพื่อมันจะได้ไม่เป็นไขก็สามารถทำใช้ได้ แต่ให้ทราบกันนะครับว่า ถ้าท่านทำไบโอดีเซลไม่ได้เป็น Methyl Ester ทั้ง100%เหมือนกับไบโอดีเซลเชิงพาณิชย์แล้ว ไปใช้กับเครื่องยนต์ผลที่ได้ใกล้เคียงกัน แต่ไบโอดีเซลย่อมแพงกว่าเพราะต้องซื้อเคมีมาทำด้วยครับ

Liked By: PRAKORN49
terpong
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 07:38:15 PM »

ใช้น้ำมันหมูได้มั้ยครับ
tiger
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:11:57 AM »

ตอบคุณterpong ใช้น้ำมันหมูก็ได้ครับ ไขมันไก่ ไขมันวัว ไขมันปลา แต่ส่วนผสมของสารเคมีจะแตกต่างออกไปบ้างครับ รูดซิบปาก
ถ้าจะให้ชัดเจนต้องทำการไตเตรดน้ำมันที่จะนำมาใช้ครับ แต่ไอ้การไตเตรดน้ำมันส่วนตัวผมแล้ว ผมว่ายุ่งยากและอาจจะงง งง มึน เข้าขั้นไม่รู้เรื่องอธิบายไม่ได้ครับ ผมก็เลยเลือกใช้วิธีที่ดีที่สุดของผมเองคือ ใช้สูตรส่วนผสมแบบกลางๆ แล้วดูผลว่าทำได้ไหม(ผมทำแค่ 1 ลิตรใช้เวลาไม่มาก พอทราบก็จดจำไว้เลยว่าน้ำมันแบบไหนใช้อัตราส่วนเท่าไหร่) แต่ถ้ามีเครื่องทำขนาดใหญ่แล้วขาย อันนี้ก็ต้องมาทำการไตเตรดน้ำมันด้วยครับ เดี๋ยวทำแล้วไม่เป็นน้ำมันไบโอดีเซล ต้องมาทำกันใหม่เสียเวลาเสียค่าสารเคมีเสียเงินอีกด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

และตามความเห็นของคุณAFIM&ARM ก็ใช่เลยครับทำได้ตามนั้นเลย เพราะปัจจุบันก็มีกลุ่มคนใช้น้ำมันพืช 100% เติมใช้กับเครื่องดีเซลอยู่เลย ยิ่งเมื่อปีที่แล้วตอนน้ำมันดีเซล แพงกว่าน้ำมันพืชนี่พวกเวียนเทียนกันไปช้อปน้ำมันพืชกันสนุกห้างเลย ยิงฟันยิ้ม
และการไปหาน้ำมันพืชเก่ามาทำนั้น พ่อค้าแม่ค้าตามตลาดก็ขายกันอย่างแพงเชียว เช่นวันนี้ซื้อกิโลละ20บาท อาทิตย์หน้าเป็นกิโลละ25บาทเลย เพราะมีคนออกแย่งกันซื้อ แต่ตอนน้ำมันราคาร่วง เจอหน้ากันบอก จะขายให้กิโลละ 5 บาท แหมใจดีจริงนะ ยิ้มกว้างๆ

ไร่แสนสุข
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:41:50 PM »

;)ขอคารวะ 1 จอก ยิ้มกว้างๆ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: arsun, prymanvai
sommai2
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 05:22:50 AM »

ดีมากครับผมกำลังเตรียมไปทำตามขั้นตอนครับ เผื่อจะเป็นนักวิทยาศาสตร์กับเขาบ้าง
สุดท้ายคนไทยก็อย่างนี้แหละทอะไรออกมาก็ ผิดกฎหมาย เพราะไม่ได้มาตรฐาน
มาตรฐานนั้นก็พวกไหนละเป็นคนออก  คนไทยไม่สนับสนุนคนไทย
อีกกี่ปีปัญหาเศรษฐกิจจะแก้ได้หมด
คนคิดเป็b]

Liked By: prymanvai
wannabobo
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:51:32 PM »

ได้เห็นแขกร้องไห้กันมั่งแหละ...อิอิ...
tinon
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 04:56:08 PM »

ตกใจ เจ๋ง แลบลิ้น ขยิบตา รูดซิบปาก ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์