หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีจัดการแมลงวันแบบใช้ธรรมชาติอะครับ  (อ่าน 1382 ครั้ง)
wow!wow
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:16:38 PM »

วิธีที่ผมถามอาจแปลกไปหน่อยนะครับ คืออยากรู้พวกสารสกัดธรรมชาติหรือสารที่มีอยู่ในพืชผัก อะไรพวกเนี้ยอะครับ ที่แมลงัวันเกลียด โดนเข้าไปอาจตายหรือทำให้มันไม่มาอยู่ใกล้พืชเหล่านั้นได้อะครับ มีใครทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:30:44 AM »

คนไม่กลัวบาป เขาใช้ น้ำยาล้างจาน ทุกยี่ห้อ ฉีดใส่ จะตายสนิท ปลอดภัยต่อผู้ใช้ด้วย มันไปอุดรูหายใจที่ข้างลำตัว ครับ
ปกติ แมลงวันมาช่วงอาหารเยอะ หน้าร้อนครับ อุณหภูมิเหมาะในการเจริญ พยายามเอาอาหารไปวางห่างๆบ้านจะลดจำนวนได้เล็กน้อย

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
wow!wow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:28:42 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบแรก ถามต่อว่า ทำไมมันถึงทำได้อะครับ พอจะทราบไหมครับ หรือว่าในน้ำยาล้างจานมีสารอะไรที่ไปปิดได้ห รือว่าแค่มันหนืดๆเท่านั้น = =
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 05:13:58 PM »

บังเอิญเห็นแวบๆ จากรายการทางทีวี ไม่รู้ลึกซึ้ง อาจเป็นตามคุณคิดก็ได้ ครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์