หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แบบเครื่องฟักไข่ครับ  (อ่าน 27377 ครั้ง)
DongSakon
เกษตรกรมือใหม่
*

ชีวิตง่าย ๆ แบบพอเพียง....

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 03:12:18 AM »

อยากสร้างเครื่องฟักไข่ไว้ใช้เองครับ ฟักไข่ไก่ซัก 50 ฟอง ต้องทำยังไงบ้างครับ
ขนาดเท่าใหร่ ติดตั้งอุปกรณ์ยังไง ใครมีแบบบ้าง รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยนะครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:59:53 AM »

ลองดูเครื่องฟักไข่แบบพอเพียงของพี่ DarthPalm นะครับ  ลองสอบถามพี่เค้าดูครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=931.0
DongSakon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:08:14 PM »

ขอบคุณครับ คุณ tingner
ตอนนี้ผมต้องการมากเลยครับ เพราะอุปกรณ์อื่นผมเตรียมไว้แล้ว ขาดแต่แบบที่จะทำนะครับ
ว่าแต่แบบที่ คุณ tingner มีนั้น ทำงานเป็นแบบใหนครับ กลับไข่อัตโนมัติ หรือว่ายังไงครับ
พอดีผมอยากได้มาฟัก ไข่เป็ด ไข่ไก่ และไข่นกกระทาครับ ปล่อยให้แม่มันฟักเองไม่ไหวแล้ว
ไข่ก่อนฟัก นับได้ 15 ฟอง ไป ๆ มา ๆ ไปนับดูใหม่เหลือจริง 2 ฟอง ( โดนตัวอื่นแอบเจาะกินหมด )
ก็เลยอยากฟักเองบ้าง แต่ว่าอยากทำตู้ให้ใช้ได้นาน ๆ คุ้มทุนหน่อยนึงนะครับ และก็กะไว้ว่าจะเอามาฟัก
ลูกนกกระทาขายด้วยนะครับ
ถ้ายังไงรบกวนส่งรายละเอียดในการโอนค่าใช้จ่ายทางเมลละกันนะครับ
dongsakon@gmail.com
boy2009
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:46:25 AM »

ผมขอด้วยคนครับ ขอรายละเอียดค่าใช้จ่ายด้วยครับ
nic_2510@yahoo.com 
          ขอบคุณครับ   
                         สุริชัย
                  081 3905521
rong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:26:50 PM »

ขอด้วยครับ
rongbob@windowslive.com
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: winai chawnafly
boy2009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:04:10 PM »

ขอบคุณพี่ tingner  มากครับ ที่ได้จัดส่งเอกสารเครื่องฟักไข่มาให้ ครอบคลุมเลยครับ ผมกำลังประกอบเครื่องควบคุมอุณหภูมิและความชิ้นอยู่ครับพอมีความรู้ทางด้านอิเลคทรอนิกส์อยู่บ้าง ซื้อชุดควบคุมแบบสำเร็จกลัวงบบานปลาย ส่วนอุปกรณ์ที่เป็นกลไกกลับไข่ คิดว่าคงทำไม่ยาก  หรือใครมีไอเดียความรู้ทางด้านกลไกหรือมีตัวอย่างชุดกลับไข่มาแนะนำ ผมว่าคงได้ประโยชน์สำหรับเรา ชาวเกษตรพอเพียง.คอม มากมายเลยครับ ให้ผมประกอบเครื่องควบคุมอุณหภูมิและความชิ้นเสร็จก่อนครับ จะเอามาโชว์ พี่ๆ ครับ
DongSakon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 10:00:24 PM »

ทำเสร็จเมื่อไหร่เอารูปมาแบ่งดูบ้างนะครับ คุณ boy2009
ผมเอาใจช่วยครับ ของผมยังทำไม่เสร็จเลย กำลังรองบประมาณนะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
viras2
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:40:12 AM »

เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากได้เครื่องฟักไข่ครับ   บุกไปถึงโรงงานผลิตตู้ฟักไข่ตราไก่....  มาแล้ว ซื้อไม่ไหวครับ  ขนาดตู้เล็กๆ ระบบพลิกไขแบบ Manual ราคาค่อนข้างแพง  ถ้าเป็นแบบ Automatic และขนาดใหญ่ด้วยแล้ว  ราคาเป็นแสน   สุดท้ายลงมือสร้างเองดีกว่า

แบบก็ไม่น่าจะยากอะไร  ค้นดูจาก Web ของต่างประเทศมีมากมายหลายแบบ  แต่ที่ผมคิดจะทำ  ทำด้วยไม้ครับ  แนวคิดก็คือ
ฟักไข่ได้ประมาณ 300 ฟอง เป็นระบบ Automatic  ควบคุมอุณหภูมิ/ความชื้นอัตโนมัติด้วยระบบอิเล็กทรอนิกส์ มีระบบพลิกไข่อัตโนมัติทุกๆ 2-3 ชั่วโมง

ตอนนี้ลงมือสร้างไปแล้ว แต่ยังไม่เสร็จ (เมื่อเสร็จจะเอามาให้ดู) ไปเดินดูชุดอุปกรณ์ควบคุมอิเล็กทรอนิกส์ที่เป็นอุปกรณ์สำเร็จแถวๆ คลองถม  โอโห้.....  ซื้อไม่ไหวครับ แพงมาก  ชุดควบคุมอุณหภูมิ 1500-2000 บ. ชุดควบคุมเวลา(ตั้งเวลากลับไข่) 600-800 บ. ชุดควบคุมการหมุนกลับทางของมอเตอร์พลิกไข่ ไม่มี หาไม่ได้  แล้วจะทำอย่างไร

ก็ลงมือสร้างเองสิครับ  ก็ไปดาวน์โหลดวงจรควบคุมอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ มาจาก Web แล้วมาดัดแปลงให้เหมาะสม ตอนนี้ออกแบบแผ่นปริ๊นเสร็จแล้ว กำลังจะไปซื้ออุปกรณ์แถวๆ บ้านหม้อมาประกอบ  กะว่าทั้งหมดน่าจะประมาณ 500-600 บ.

เมื่อวันก่อนก็ลองเดินไปดูร้านขายของเก่าแถวคลองถมอีกที ไปเจอ ดีซีมอเตอร์ขนาด 12 โวลต์ มีชุดเกียร์และพุลเลย์พร้อม ราคา 120 บ. ชุดควบคุมเวลาของ FUJI สภาพดีมาก ตั้งเวลาได้ตั้งแต่ 0.1 วินาที ถึง 60 ชั่วโมง ราคา 100 บ. ชุดควบคุมอุณหภูมิ ราคา 100 บ. ผมซื้อเลย ตกลงผมต้องสร้างเพียงอย่างเดียวคือ วงจรควบคุมการหมุนกลับทางของมอเตอร์เท่านั้น

ในรูปที่เห็นนี้ เป็นวงจรที่ใช้ควบคุมอณหภูมิ 0-150 องศาเซลเซียส  อุปกรณ์หาง่าย ราคาถูก  สร้างไม่ยาก  ก็ลองดูนะครับ
DongSakon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:30:21 AM »

สุดยอดเลยครับขอมูล เสร็จแล้วเอามาแบ่งดด้วยนะครับ
วันก่อนผมก็โทรไปให้เพื่อนช่วยทำตัวควบคุมการกลับไข่อัตโนมัติมานะครับ
ไม่รู้ว่าจะงบประมาณเท่าใหร่ คิดว่าน่าจะไม่เกิน 500 หรอกครับ เดี๋ยวถ้าเสร็จจะลองเอามาใช้ดู
แล้วจะมาบอกนะครับว่าจะเป็นยังไง
watcharin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 03:35:06 PM »

สอบถามคุณ Viras และผู้รู้ เกี่ยวกับการกลับไข่ ปกติ เขาพลิก กันที่องศาครับ หรือพลิกจากด้านล่างขึ้นข้างบนเลย ถ้ามีรูปก็ดีครับ
teerich
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 06:51:07 PM »

มาปูเสื่อนอน แลบลิ้น  รอชม ครับ ความพัฒนาของเครื่อง ฟักไข่ ครับ  อัตโนมัต  อายจัง
viras2
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:19:39 AM »

ครับมีอะไร ก็มาแบ่งปันกันครับ  ข้อมูลเกี่ยวกับการฟักไข่  ถ้าขยันค้นในเว็บ  มีมากมาย  ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้มาจากไหน  เพิ่งจะเริ่มต้นทดลองเลี้ยงไก่ไม่กี่ตัว  วันก่อนไปหาพันธ์ไก่งวง  ไก่ต๊อก  แถวๆ มีนบุรี  หนองจอก  หายากมาก  คนเลี้ยงบอกว่าเป็นหวัดตายหมด

ตอบคำถามครับ  การพลิกไข่ วางไข่บนถาดใส่ไข่ให้ทางด้านป้านขึ้นข้างบน  เอียงไข่(เอียงทั้งถาด)มาทางซ้าย 45 องศา  แล้วอีก 2 ชั่วโมง  ก็เอียงไปทางขวาบ้าง ในแนว 45 องศาเช่นกัน (ดูในรูปที่จะลงให้ดู)

ผมเองก็กำลังฝึกหัดจะเป็นเกษตรกรมือใหม่  ในชีวิตไม่เคยเลี้ยงมาก่อนเลย   

การสร้างตู้ฟักไข่  อาจจะข้ามขั้นตอน การเป็นเกษตรกรไปหน่อย  แต่คิดว่าสร้างได้โดยไม่อยาก  จากรูปที่เห็นนี้คือต้นแบบ(ของต่างประเทศ) ที่ผมจะเอามาเป็นต้นแบบ

viras2
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:28:59 AM »

มาต่อกันเลย   จากนั้นเราก็มาจินตนาการ รูปร่างหน้าตาเครื่องฟักไข่ที่จะสร้าง  โดยการร่างแบบขึ้นมาก่อน  ไหนๆ จะสร้างทั้งที่ก็ทำเป็นระบบอัตโนมัติเลย  ถ้าจะต้องมาคอยดูอุณหภูมิ  คอยดูความชื้น  และคอยมาพลิกไข่ ทุกๆ 2 ชั่วโมง  ชาตินี้ก็ไม่ต้องทำมาหากินอย่างอื่นแล้ว

และนี่ก็คือแบบร่าง  ถาดใส่ไข่สามารถเอียงซ้าย 45 องศา เอียงขวา 45 องศา  รวมสุทธิแล้วไข่เอียงไปมาได้ 90 องศา
viras2
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:46:46 AM »

ต่อครับ   จากนั้นก็ไปหาวัสดุที่จะสร้างตัวตู้ คือไม้  หาตามร้านขายไม้ทั่วไป  ไปซื้อไม้ระแนงที่เขาใช้สร้างบ้านมาทำ  แถวบ้านผมหาไม้เนื้อแข็งยากมาก หาหลายร้านก็ไม่มี  สุดท้ายก็ต้องซื้ไม้สัก  ราคาแพงไปนิด

มาลงมือทำโครงวางถาดใส่ไข่ก่อน  ผมจะลงมือทำจากชิ้นส่วนข้างในตู้ ออกมาข้างนอกตู้  ขอแนะนำว่าก่อนที่จะทำเฟรมใส่ถาดไข่  ให้หาซื้อถาดใส่ไข่มาวัดขนาดก่อน

และนี่คือเฟรมใส่ถาดไข่ (ไม้สัก)  เวลาลงมือทำมันไม่ง่ายอย่างที่คิด  กว่าจะตัดไม้ได้แต่ละชิ้นก็เอาเรื่องเหมือนกัน  จริงอย่างที่เขาว่า ไม่มีอะไรทำสำเร็จได้ในครั้งเดียว  ที่เห็นในรูปนี้คือความล้มเหลว  (แต่ไม่ล้มเลิก)  ทำแล้ววางถาดไข่ไม่ได้ มันผิดขนาด
viras2
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:49:27 AM »

ลงรูปผิดครับ รูปที่แล้วเป็นแบบร่าง  ส่วนที่ลงมือสร้างแล้วไม่ได้ขนาดคือรูปนี้
viras2
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 12:03:27 PM »

ต่อครับ    และนี้ก็คือตัวโครงสร้างตู้ที่ทำแล้วประมาณ 10 เปอร์เซ้นต์  จะมีตะแกรงใส่ไข่สองชั้น สามารถหมุนพลิกไข่ในแนว 45 องศาซ้าย และ 45 องศาขวาได้  ออกแบบระบบแม็คคานิคแบบง่ายๆ  ใครๆ ก็ทำได้ (ไม่สงวนสิทธิบัติ)  ที่คิดไว้ใช้ระบบขับเคลื่อนโดย ดีซีมอเตอร์ขนาดเล็กมาก ประหยัดพลังงาน ปกติมอเตอร์จะทำงาน 2-3 _ชั่วโมงต่อครั้ง ครั้งละประมาณ 10 วินาที  และใช้ร่วมกันกับชุดเกียร์ขนาดเล็ก เพื่อว่าเวลาตัดไฟที่จ่ายเข้ามอเตอร์ ระบบขับเคลื่อนจะหยุดล็อคทันทีไม่มีการสไลด์ ทำให้ไข่หกเทกระจาด

ดูรูปที่ผมทำนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์