หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื้อราไมคอร์ไรซ่า (ข้อคิดสำหรับคนที่อยากให้ต้นผักหวานป่ารอดและโตเร็ว)  (อ่าน 13586 ครั้ง)
เอ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:34:36 PM »

ผมไม่ได้มีสวนผักหวานป่าเป็นไร่เพียงแต่ทดลองปลูก100กว่าต้นจะครบปีในเดือนมิถุนายนนี้และไม่ใช่นักวิชาการแต่ได้ศึกษาค้นคว้าตามสื่อต่างๆ ดูงาน ทดลองปลูก และสอบถามจากชาวบ้านที่เคยเห็นผักหวานที่เกิดตามธรรมชาติในป่าหรือแม้แต่เคยคุยกับคนที่มีประสบการณ์ในการไปเก็บยอดผักหวานตามป่า ผมขอสรุปภาพโดยรวมที่ชาวบ้านพูดคุยสำหรับการปลูกผักหวานป่ามีดังนี้ครับ
1.ให้ปลูกในดินลูกรัง จอมปลวกและดินแข็ง
2.ถ้าปลูกในพื้นที่ธรรมดาทั่วไปให้หาดินลูกรังหรือดินจอมปลวกมาโรยผสมในหลุมปลูก
3.มีชาวบ้านคนหนึ่งพูดว่าเขาเคยเห็นราสีขาวในดินจอมปลวกที่มีต้นผักหวานป่า
จาก 3 ข้อดังกล่าวนั้นผมจึงได้ค้นคว้าหาตามเน็ตจึงได้รู้ว่ามันคือเชื้อราไมคอร์ไรซ่า ( Mychorhiza) เป็นเชื้อราที่มีประโยชน์ต่อรากพืชสำหรับข้อความที่ผมยกมาด้านล่างนี้ผมอ่านพบก็เลยเอามาให้สมาชิกอ่านครับ
“การปลูกผักหวานป่าให้รอดและเจริญเติบโตดีต้องเอาดินบริเวณโคนต้นหรือใต้ต้นเดิม(ต้นแม่) มาใส่รองก้นหลุมแล้วจึงปลูกเพราะผักหวานป่าต้องการเชื้อราไมคอร์ไรซ่าหรือเห็ดราที่รากช่วยการเจริญของต้นผักหวาน โดยช่วยจับไอน้ำในดินน ช่วยละลายแร่ธาตุปุ๋ย และช่วยดูดปุ๋ยในดิน”
จากการศึกษา เชื้อราตัวนี้มีการวิจัยอย่างกว้างขวางในมหาลัยเกษตรศาสตร์นี่เป็นแหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือครับ ผมก็เลยไปขุดเอาดินจอมปลวกที่มีต้นผักหวานป่าเกิดตามป่ามาโรยในหลุมปลูกที่มีตะขบเป็นพี่เลี้ยงเมื่อปีที่แล้วครับ

ปีนี้จะลองอีก กลัวมันไม่งาม อิอิ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 01:13:46 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า

kraw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:54:21 AM »

ผมจะช่วยสนับสนุนทฤษฎีนี้อีกทีครับ ตอนนี้เพาะเม็ดเกาลัดไว้ 200 ต้น เท่าที่ศึกษามาทราบว่าคัมภะของเกาลัดอุดมไปด้วยไมโครไรซ่าครับ มาปลูกคู่กับผักหวานป่าน่าจะเข้ากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ย(ตามทฤษฎี) ผมก็มองผลระยะไกลครับ อีก 3-4 ปี เม็ดเกาลัดคงออกมาให้เราชื่นใจบ้าง หวังไว้พอประมาณ ครับ

Liked By: somjade, Steve_Jeab
121
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 04:25:37 PM »

ขอบคุณครับ.สำหรับความรู้

Liked By: Steve_Jeab
vud
staff
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:48:38 PM »

เชื้อรา ตัวนี้ชื่อ เอคโตไมคอไรซ่า  ( Ectomycorrhiza )คือเห็ดตับเต่า ( เห็ดเผิ่ง )ที่เรากินกันนั่นเอง  มันจะเจริญเติบโตแบบพึ่งพาอาศัยกับพืชชั้นสูง หลายอย่างเช่น  ต้นหว้า  ต้นมะกอกน้ำ  ต้นต้นกระท้อน  ต้นส้มโอ  มะม่วง  ขนุน   ทองหลาง รวมทั้งผักหวานป่าด้วย  ฯลฯ 
   การขยายเชื้อโดยการขุดดินบริเวณรากของต้นไม้ที่มีเห็ดขึ้นทุกปีเอารากฝอยติดไปบ้าง  แล้วขุดดินบริเวณรากที่ต้นใหม่(ซึ่งเป็นต้นไม้ชนิดเดียวกัน) ซึ่งไม่เคยมีเห็ดชนิดนี้ขึ้น มันจะเจริญเติบโตและออกดอกเห็ดให้เรารับประทานได้ในเวลา 1  ถึง  3  ปี  และถ้าเราให้น้ำด้วยก็จะยิ่งช่วยเร่งให้เห็ดออกดอกดีขึ้น หรือใช้ดอกเห็ดแก่ที่มีสปอร์ขยำผสมกับน้ำน้อยๆ จากนั้นขุดดินบริเวณรากต้นใหม่ชนิดเดียวกันที่ไม่เคยมีเห็ดขึ้น ก็ได้ เห็ดพวกนี้จะช่วยให้ต้นไม้เจริญเติบโตดีขึ้นเพราะช่วยดูดซับความชื้นที่รากฝอย   ช่วยย่อยสลายแร่ธาตุอาหารซึ่งอยู่ในดินแก่พืช     

Liked By: thanawat707, yong9, Gift39
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 07:56:15 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:28:03 PM »

ผมจะช่วยสนับสนุนทฤษฎีนี้อีกทีครับ ตอนนี้เพาะเม็ดเกาลัดไว้ 200 ต้น เท่าที่ศึกษามาทราบว่าคัมภะของเกาลัดอุดมไปด้วยไมโครไรซ่าครับ มาปลูกคู่กับผักหวานป่าน่าจะเข้ากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ย(ตามทฤษฎี) ผมก็มองผลระยะไกลครับ อีก 3-4 ปี เม็ดเกาลัดคงออกมาให้เราชื่นใจบ้าง หวังไว้พอประมาณ ครับ
เกาลัดที่ว่าคือเกาลัดไทย ผลเเดงหรือป่าวครับ
หรือว่าของจีนมีหนาม

สตรอเบอรี่เชียงใหม่
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:35:06 PM »

เห็นด้วยจริงค่ะ  ได้เมล็ดพันธ์เริ่มงอกมา 4 ต้น  แทงต้นไม่มีใบเลยช้ามาก

ซื้อเชื้อเห็ดห้า(ตับเต่า)  มาใส่  ไม่กี่วัน ใบงอกเขียวงามมาก  ขนุน มะนาว ชะยม โดนหมด 55

lin_chiangmai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 04:52:54 PM »

เชื้อเห็ดให้ใส่กับต้นผักหวานป่าอายุกี่ปีค่ะ
เพิ่งปลูกผักหวานปีนี้จะได้ไหมค่ะ
(มือใหม่) อายจัง อายจัง

likit05@chaiyo.com
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:39:37 PM »

ผมว่าเอาเป็นต้นเล็กๆดีกว่าครับ  รากกำลังเจริญเติบโต   เชื้อเห็ดตับเต่าสามาถเกาะรากได้ง่าย ครับ ตอนนี้ผมได้เชื้อเห็ดมาครับ

คิดว่าจะใส่ เชื้อเห็ดตับเต่า กับ ต้นกล้ามะเขือ เปราะไข่เต่าครับ     ถ้าหากสนใจดูขั้นตอน การใส่เชื้อเห็ด กับต้นกล้ามะเขือไข่เต่า

สิ้นเดือนนี้ ดูได้ที่   หน้า กระดานภูมิปัญญา  ของเวป เกษตรพอเพียง ครับ

ลิขิต  สิทธิมงคล

Liked By: yong9, Steve_Jeab
akenarakz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:40:13 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

kmsmily
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:53:52 PM »

ผมกำลังจะทดลองเหมือนกัน  จากการค้นคว้าของผมมีแนวโน้มความเป็นไปได้มากที่ผักหวานป่าต้องการเชื้อราช่วย
ปัญหาคือ จะเป็นเชื้อราชนิดไหนเท่านั้นเอง  เชื้อราไมคอร์ไรซ่าเองก๊มีหลายสายพันธุ์
ช่วยกันค้นหาทดลองดูครับ ผมว่าเรามาถูกทางแล้ว

Poseidon78
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:37:01 AM »

ผักหวานป่า สามารถปลูกในที่ราบภาคกลางได้หรือไม่ครับ ?

chaiya8889
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:24:59 PM »

ขอแชร์ครับ ปลูกได้ครับหากน้ำไม่ท่วมขัง ตอนเล็กๆ1-2 ปีแรกควรมีไม้พี่เลี้ยงเป็นร่มเงา จะเติบโตดีมาก 

Liked By: Na na, somjade, Steve_Jeab
ThaiArm......
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:21:33 PM »

หลายคนอาจสงสัยว่า ผักหวานป่า เพาะเม็ดได้อย่างเดียวหรือ  ที่จริงผักหวานป่า ตอนกิ่งได้นะครับ  แต่เขามีสูตรเฉพาะที่ไม่เหมือนกับการตอนต้นไม้อื่นๆ  ตอนนี้ผมกำลังทดลองอยู่  ตอนไป ประมาณ 10 กว่ากิ่งแล้ว  ดูแล้วน่าจะรอด  ไม่แสดงอาการเหี่ยวเลย  แต่ต้องลุ้นต่อครับ  กลัวตอนฝนตกมากๆ จะทำให้แผลที่ตอนเน่า  เพราะผักหวานไม่ค่อยชอบน้ำมากๆ
       ท่านใดที่อยากทดลองตอนกิ่งผักหวาน  ก็ลองเอาสูตรนี้ไปทำดูนะครับ  แต่ไม่รับรองผลนะครับ  เพราะผมเองก็กำลังทดลองมาเหมือนกัน  ได้สูตรจากพวกกระเหรี่ยงที่อยู่บนเขามา ลองทำดูนะครับ

1.ดินโคกปลวก
                 2.จาวปลวก ที่มีเชื้อราสีขาว
                 3.รำข้าวละเอียด
                 4.กล้วยน้ำว้างอมๆ 
                 5.เปลือกมะพร้าว ทุบ แล้วแช่น้ำ ให้นิ่ม และบีบน้ำออกพอหมาดๆ
            ผมเองก็ไม่รู้สัดส่วนที่แน่นอน  เอาเป็นว่า เอามาผสมกัน ให้เป็นเนื้อเดียวกัน อาจผสมน้ำนิดหน่อย แต่ที่ผมทำไม่ได้ผสมน้ำนะ นวดจนปั้นเป็นก้อนได้ไม่แตก  แล้วทำการตอนเหมือนการตอนต้นไม้อื่นๆ ครับ   และคอยดูไม่ให้แห้งจนเกินไป หรือมีน้ำมากเกินไป   ตอนที่คุยกันเขาก็ไม่ค่อยให้รายละเอียดมากสักเท่าไหร่ด้วยซิ   ฟังรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง  ลองทดลองกันดูนะครับ  ผมอยากจะลงรูปที่ทำให้ดูนะครับ  แต่ลงไม่เป็น  เคยลงไปทีนึงแต่ดูไม่ได้  ลองทำดูครับ  ได้ผลไงแล้วช่วยบอกกันด้วยครับ  ผมจะลองไปเรื่อยๆ จนกว่าจะสำเร็จครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์