หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน "ก่อนเกษียณ" ยินดีต้อนรับทุกท่านคร๊าบบบบบ  (อ่าน 15162 ครั้ง)
พุทธเมตตา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:33:10 PM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาวเกษตรพอเพียง ที่มีใจรักและสนใจในกิจกรรมด้านการเกษตร

กระผมนาย "รัน" เกษตรตกรมือใหม่ (รู้สึกดีเหมือนกันแฮะกับคำว่าเกษตรกร) ที่อยากจะหลีกหนีความวุ่นวายของสังคมเมือง หันหน้าเข้าสู่ธรรมชาติ

หลังจากด้อมๆมองๆในเว็บนี้มาพอสมควร จึงตัดสินใจสมัครสมาชิกซะเลย(โอว..แม่เจ้า พอสมัครแล้วเห็นอะไรดีๆขึ้นอีกเป็นกอง ยิ้มกว้างๆ)

กระทู้นี้คงจะได้บอกเล่าเรื่องราวและแลกเปลี่ยนความรุ้ เกี่ยวกับกิจกรรมทางเกษตร กับสวนเล็กๆขนาดไม่กี่ตารางวาที่ชื่อว่า "สวนก่อนเกษียณ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 08:07:53 AM โดย พุทธเมตตา » บันทึกการเข้า

ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 04:34:32 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม............มาเป็นสมาชิกในบ้านเดียวกันคราบบบบบบบบบบ

Liked By: 5XXA
namping
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 04:43:37 PM »

ยินดีตอนรับคร็าบๆๆ  ยิ้มเท่ห์ คุณลุง

กัญจน์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 04:58:27 PM »

ยินดีกับการเดินบนถนนสายนี้มั่นคงและยั่งยืนหากมีใจ มารอชมครับ

wirot
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 05:22:52 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ว่าแต่ "ก่อนเกษียน" นี่ก่อนซักกี่สิบปีครับ ยิงฟันยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
พุทธเมตตา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:40:04 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม............มาเป็นสมาชิกในบ้านเดียวกันคราบบบบบบบบบบ

ขอบคุณครับผม

ยินดีตอนรับคร็าบๆๆ  ยิ้มเท่ห์ คุณลุง

ยังไม่ขนาดนั้นครับ อีกหลายสิบปีกว่าจะเกษียณ  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีกับการเดินบนถนนสายนี้มั่นคงและยั่งยืนหากมีใจ มารอชมครับ

ขอบคุณครับ ผมตามอ่านในกระทู้ของพี่จนครบทุกหน้าครับ ก่อให้เกิดแรงบันดาลใจเป็นอย่างมาก ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ ว่าแต่ "ก่อนเกษียน" นี่ก่อนซักกี่สิบปีครับ ยิงฟันยิ้ม

อีกกว่ายี่สิบปีครับ ใจจริงอยากเกษียณซัก 50 คงจะดี จะได้มีเวลาไปเที่ยวรอบโลกกะเค้าบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

พุทธเมตตา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:49:04 PM »

หลังจากที่ได้ไปทำการลงพืชบางส่วนในวันพืชมงคล เอาฤกษ์เอาชัย เลยได้มีโอกาสเก็บรูปมาฝากกันบางส่วนครับ

สวนนี้เนื้อที่รวมประมาณ 1.5 ไร่ครับ ลักษณะเป็นที่นาเก่า น้ำท่วมในหน้าฝน ท่านเจ้าของตัวจริง(พ่อตา)เลยถมที่และปลูกต้นไม้ แต่ด้วยความที่ไม่ได้เอาใจใส่อย่างเต็มที่ ต้นไม้ที่ลงไว้ ตายไปซะ90% วัวกินบ้าง ไม่ได้รดน้ำบ้าง ฯลฯ เลยทำให้พักไประยะนึง

บัดนี้ ท่านพ่อได้ลงทุนถมดินอีกที โชคดีที่ได้ดินโพน(หมายถึงดินที่น้ำท่วมไม่ถึง หรือดินร่วน) แล้วทำรั้วรอบขอบชิด กันวัว กันคน ปรับปรุงกระท่อมน้อย ให้น่าพักผ่อนกว่าเดิม

พุทธเมตตา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:59:18 PM »

สิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้.....ห้องน้ำครับ

เมื่อก่อนนี้ไม่มีห้องน้ำครับ ทำไว้แต่กระท่อม เวลาจะทำธุระทีก็ลำบาก ตอนนี้มีสมใจลูกๆแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

พุทธเมตตา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:09:12 PM »

ใครแวะผ่านเข้ามา  ก็ดื่มน้ำเย็นๆก่อนครับ แบบว่าแก้วน้ำไม่มี เอาแก้วสนามมาใช้ก่อนละกัน  โกรธ

วันนี้นอกจากจะได้มาช่วยคนงานก่อสร้างทำงานแล้ว ยังได้ปลูกต้นกล้วยเพิ่มเติมจากที่ได้ลงไว้ครั้งที่แล้ว

เป็นกล้วยพันธุ์งาช้าง (เจ้าของเค้าว้ามา ไม่รุ้ชื่อนี้จริงเท็จแค่ไหน) 2 ต้น

พันธุ์ข้าวกล่ำ อีก 2 ต้น

พอปลูกเสร็จ ก็ต้องตัดใบกล้วยให้ได้เหมือนในภาพ ทำตามที่คนโบาราณเค้าแนะนำมา ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน คงไว้ลดการคายน้ำกระมัง  ตกใจ

สรุปวันนี้ได้ปลูกกล้วยเหล่านี้เพิ่มเติม จากที่ได้ทำการปลูกกล้วยน้ำว้าไว้ 24 ต้น เพื่อเป็นไม้บังแสงให้กับต้นผลไม้ต่างๆที่ได้ลงตามมาทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 11:15:24 PM โดย พุทธเมตตา » บันทึกการเข้า
พุทธเมตตา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:25:57 PM »

กล้วยน้ำว้า ที่ลงไว้ก่อนหน้านี้ซักประมาณ 2 อาทิตย์ ช่วยกันกับภรรยา 2 คน ขุดและปลูกในวันอาทิตย์ (อาทิตย์นึงปิดร้านวันเดียว) ตอนนี้เริ่มแทงใบใหม่ ออกมาให้เห็นแล้วครับ (มีคนแซวว่า ถ้าปลูกกล้วยตาย ไม่ต้องไปปลูกต้นอื่นละ  โกรธ )

ส่วนนี่ก็ลูกชายครับ อายุ 1 ปี 11 เดือน 6 วัน  มาช่วยป่ะป๊าเตรียมดินก่อนปลูกกล้วยงาช้าง   ตกใจ
ได้คุยกับภรรยาแล้ว อยากจะฝึกให้เค้ามาทางนี้ อยากให้เค้าได้สัมผัสกับดิน ติดดิน ไม่อยากให้ไปติดจอ 4 เหลี่ยม ไม่ว่าจะทีวีหรือคอมฯ ซึ่งภรรยาผมก็เห็นดีด้วย 100% เพราะมีตัวอย่างให้เห็นอยู่ ถึงความก้าวร้าวของเด็กที่ติดเกมส์หรือการ์ตูนที่มีความรุนแรง และภรรยายังแนะนำต่ออีกว่า ถ้าอยากจะให้ไปทางไหน เราต้องเป็นคนพาเค้ากระทำ เช่นพามาทำสวนเมื่อมีโอกาส อย่าปล่อยให้เค้าเป็นคนเลือกเอง หรืออย่าฝากลูกไว้กับทีวีและคอมฯ
พุทธเมตตา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:32:47 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับกล้วยงาช้าง เผื่อบางท่านอาจจะยังไม่ทราบ (ผมลองถามคนรอบข้างผม ถามไป 10 คน รู้จักแค่คนเดียว คือคุณแม่ผม นอกนั้นไม่รู้จักกล้วยนี้)

ชื่อสามัญ                     Plantain
ชื่อพ้อง                        กล้วยยักษ์
ชื่อวิทยาศาสตร์       Musa (AAB group) "Kluai Chang"
แหล่งที่พบ                 พบได้ทั่วไป

ลักษณะทั่วไป
ต้น ลำต้นสูง 2 - 2.5 เมตร เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 15 เซนติเมตร กาบลำต้นมีสีเขียวเข้ม
ใบ ก้านใบมีสีเขียวเข้มร่องก้านใบปิด ใบแข็งฉีกขาดง่าย
ดอก ปลีเป็นทรงกระบอก ยาวเรียวเส้นผ่านศูนย์กลางปลี 6 - 7 เซนติเมตร ยาว 20 - 25 เซนติเมตร กาบปลีมีสีม่วงอ่อน มีนวลมาก
ผล เครือหนึ่งจำนวนผลน้อย แต่ผลมีขนาดใหญ่มาก ผลกว้าง 5 - 6 เซนติเมตร ยาว 25 - 30 เซนติเมตร ลักษณะผลคล้ายกล้วยกล้าย แต่เมื่อผลแก่เหลี่ยมผลจะหายไป

ยาหวาน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:33:59 PM »

สวัสดีค่ะ เข้ามาดูสวนก่อนเกษียณ สำหรับจะเกษียณเร็วๆ นี้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ขอให้ประสบผลสำเร็จนะคะ

หนุ่มชาวสวน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 02:06:01 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ยิ้มเท่ห์
กล้วยงาช้าง พึ่งเคยเห็นอ่ะรูปทรงสวยและแปลกดีครับ
แต่ชอบกล้วยนมสาวที่อยู่ข้างๆอ่ะ เจ๋ง ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:09:10 PM »

;)สวัสดีจ้า คุณพุทธเมตตา ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อน ภัทร เองจ้า ยินดี และชื่นชมอย่างจริงใจด้วยกับแนวความคิดดีๆ  ขออนุญาตติดตามผลงานของคุณพุทธเมตตา  ต่อไปเรื่อยๆ แนะนำตัวเสร็จ ก็มีคำถามเสียเลย(งานเข้าคุณพุทธเมตตา เสียแล้ว) พอจะบอกได้หรือไม่ว่าสวนของคุณพุทธเมตตา ตั้งอยู่ ณ พิกัดใด และที่น้ำท่วมทุกปีนั้นน้ำมาอย่างไร ติดคลองหรือ การแก้ไขโดยทำการถมทั้งหมดเลยหรือ แฮะๆ ค่าถมแรงไหมเอ่ย แต่ก่อนตอนน้ำท่วมระดับน้ำสูงมากหรือไม่ และเวลาในการท่วมแต่ละครั้งยาวนานเพียงใด โอย ถามยาวมาก คือไว้เป็นความรู้ หากเกิดอนาคตหาที่ดินได้ แล้วเจอน้ำท่วมจะได้ไว้เป็นแนวทางปรับตัวเจ้าคับ ขอบคุณล่วงหน้าแรงๆ จ้า ภัทร จ้า  เจ๋ง

ภัทรจ้า
sutharnthip
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:48:37 PM »

มารอชมค่ะ

วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:04:58 PM »

แวะมายามครับพี่น้อง อยู่ทางได๋น้อครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์