หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5305#การเจาะบ่อบาดาล..เทคโนฯแบบบ้านๆ  (อ่าน 136149 ครั้ง)
พญาวัน
เกษตรกรมือใหม่
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:08:44 PM »

เริ่มแรกมาดูชุดเจาะว่ามีอะไรบ้างครับ

1.ประกอบด้วย เหล็กแป๊บขนาด 1 นิ้ว ทำเป็นเกลียวสำหรับต่อกัน ส่วนจะใช้กี่ท่อนก็ขึ้นอยู่กับแต่ละท่านต้องการ
จะเจาที่ความลึกเท่าไหร่

2.หัวเจาะครับ

หัวเจาะมีความยาวประมาณ 1 เมตร (ก่อนต่อกับท่อแป๊บ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 12:36:52 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ

พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:17:31 PM »

3.ปั้มหอยโข่ง ใช้สำหรับดูดน้ำขึ้นใส่หัวเจาะ หรือใครจะใช้ปั้มแบบอื่นตามที่มีอยู่ก็ได้นะครับ เจ๋ง

4.เครื่องรถไถเดินตาม ผมใช้ในการปั่นปั้มหอยโข่งและใช้สำหรับขับปั้มตอนทดลองบ่อที่เจาะเสร็จด้วยครับ

ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
พญาวัน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:22:43 PM »

มาดูขั้นตอนวิธีการเจาะกันครับ
เริ่มจาก ขุดหลุมเพื่อเป็นแหล่งน้ำที่จะใช้ล่อเลี้ยงหัวเจาะตอนปั่นครับ

และขุดหลุมสำหรับใส่หัวเจาะพร้อมหลุมดักทรายครับ ดังรูป

พญาวัน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:26:24 PM »

ขุดหลุมเสร็จก็ใช้ไม้ที่เจาะรูไว้ครอบหลุมที่จะใส่หัวเจาะครับ
แต่รูปที่ให้ดูเป็นรูปที่วางไว้กับดินที่ไม่ได้ขุดหลุมครับเนื่องจากตอนเจาะไม่ได้ถ่ายไว้ครับ
และจัดการตอกหลักยึดทั้ง 2 ข้างดังรูป

Liked By: mayttt, CoRoWidE, rangsan_10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 02:28:34 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

พญาวัน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:35:38 PM »

ต่อไปประกอบอุปกรณ์โดยต่อหัวเจาะและแป๊บเข้าด้วยกัน พร้อมปากกาที่ใช้ยึดจับแป๊บและเป็นด้ามจับสำหรับปั่นไปในตัวครับ

..

ส่วนที่เห็นในรูปข้างบนใช้ต่อท่อน้ำสำหรับเลี้ยงหัวเจาะครับ สามารถหมุนได้รอบทิศเพื่อตอนปั่นสายน้ำจะได้ไม่หมุนพันกับแป๊บ

Liked By: CoRoWidE, rangsan_10

พญาวัน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:39:47 PM »

เตรียมน้ำใส่หลุมที่ขุดไว้

น้ำจะไหลวนจากหลุมสู่หัวเจาะและจากหัวเจาะย้อนขึ้นสู่หลุมครับ

Liked By: CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 06:57:34 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

พญาวัน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:46:41 PM »

จากนั้นเอาหัวเจาะใส่หลุมที่ขดไว้แล้วเริ่มปั่นได้เลยครับ

ปั่นไปเรื่อยๆระหว่างปั่นก็คอยตักทรายจากหลุมดักทรายที่ขุดไว้ว่าทรายที่ขึ้นมาเป็นอย่างไรหยาบหรือละเอียด
ตรงนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยชำนาญการเท่าไหร่ ต้องอาศัยท่านพ่อครับ ยิงฟันยิ้ม โกรธ

..

Liked By: CoRoWidE

พญาวัน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 02:52:32 PM »

ปั่นไปเรื่อยๆถ้าสุดท่อนที่ 1 ก็ต่อท่อนต่อไปเรื่อยๆ

คนนึงคอยดึงเชือกอีกคนก็คอยจับสายน้ำที่เลี้ยงหัวเจาะ
ที่เหลือออกแรงปั่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บางช่วงถ้าปั่นไปเจอทรายเยอะๆแทบไม่ต้องออกแรงปั่นมันจะลงไปเองเลยครับ

Liked By: CoRoWidE, rangsan_10

พญาวัน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:03:45 PM »

พอเจอน้ำอย่าเพิ่งดึงแป๊บออก จัดการเร่งเครื่องเพื่อให้น้ำที่ไปเลี้ยงหัวเจาะออกแรงเป็นการเป่าบ่อครับ
เพื่อให้บ่อโล่งซักพักนึง จากนั้นก็ดึงเอาแป๊บออกทีอละท่อนจนหมด

จากนั้นจัดการเอาท่อ PVC หรือจะใช้แป๊บเหล็ก ก็ได้ครับ ส่วนขนาดก็ตั้งแต่ 3,4,5 หรือ 6 นิ้วก็ตามแต่จะใช้ครับ

เจาะรูและใช้ผ้าตาข่ายหุ้มส่วนที่เจาะรูไว้เพื่อป้องกันเศษหินทรายขึ้นมาอุดตันที่ปั้มที่จะติดตั้งครับ

พญาวัน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:09:25 PM »

ใส่ท่อ PVC ลงได้เลยครับ

..

ส่วนใครจะเหลือท่อพ้นพื้นดินเท่าไหร่ก็ตามใจครับส่วนของผมเหลือประมาณเท่าเนี้ย

ใส่เสร็จตรงปากท่อใช้กระสอบป่านพันรอบๆปากบ่อกับท่อเพื่อป้องกันท่อลื่นลงหรือเพื่อใครมือบอนมาดึงท่อเราขึ้นเล่นๆนะครับ
แล้วกลบดินให้เรียบร้อย

พญาวัน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:14:36 PM »

เสร็จแล้วมาลองสูบน้ำบ่อใหม่กันเลยครับ
ติดตั้งปั้ม ใครจะใช้ปั้มแบบไหนก็ใช้ตามที่มีอยู่นะครับ
ของผมใช้แบบนี้ครับ(ชั่วคราว)

ตั้งปั้มติดหัวโยก..แล้วโยกๆๆๆๆๆๆๆ

โยกจนน้ำขึ้นแล้วติดเครื่องเลย

น้ำออกแรกจะขุ่นๆแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 08:31:47 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

พญาวัน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:19:08 PM »

พอซักพักน้ำจะใสๆเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 03:35:35 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

Uri No Saligia
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:52:33 AM »

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Ekachaiyan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:40:17 AM »

เป็นอีกทางเลือกทีน่าสนใจ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
nuay009
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:02:59 PM »

สุดยอดเลย

TP
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:57:54 AM »

มีวิธีดูไหมครับว่า บริเวณไหนน่าจะเจอตาน้ำครับ

Liked By: PRAKORN49
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์