ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5305#การเจาะบ่อบาดาล..เทคโนฯแบบบ้านๆ  (อ่าน 130294 ครั้ง)
cat007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:42:53 PM »

ท่อ pvc ที่เจาะรู แล้วหุ้มด้วยตาข่าย ใช้เป็นท่อดูดน้ำเลยเหรอ ครับ ไม่ใช้หัวกระโหลกทองเหลือง เหรอครับ
แล้วมันมีข้อดี ข้อเสียต่างกัน อย่างไร ครับ ถ้าใช้กับปั้ม ที่จะต้องเติมน้ำก่อน จะใช้ได้ไหมครับ หรือ เราแก้ไข
โดยติด เช็ควาล์ว กันน้ำย้อนกลับ ครับ

ผมก็สงสัยแบบนี้เหมือนกันครับ  เพราะเห็นหลายที่จากภาพใช้ข้อลดสวมท่อจากบ่อเลยแล้วก็เข้าเครื่องสูบ
หรือตัวโยกน้ำเลย

wichach
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:05:14 PM »

ท่อ pvc ที่เจาะรู แล้วหุ้มด้วยตาข่าย ใช้เป็นท่อดูดน้ำเลยเหรอ ครับ ไม่ใช้หัวกระโหลกทองเหลือง เหรอครับ
แล้วมันมีข้อดี ข้อเสียต่างกัน อย่างไร ครับ ถ้าใช้กับปั้ม ที่จะต้องเติมน้ำก่อน จะใช้ได้ไหมครับ หรือ เราแก้ไข
โดยติด เช็ควาล์ว กันน้ำย้อนกลับ ครับ

ผมก็สงสัยแบบนี้เหมือนกันครับ  เพราะเห็นหลายที่จากภาพใช้ข้อลดสวมท่อจากบ่อเลยแล้วก็เข้าเครื่องสูบ
หรือตัวโยกน้ำเลย
ไม่มั่นใจว่าจะเป็นการคลายข้อสงสัยหรือเพิ่มให้สงสัย สับสนยิ่งขึ้น
  การเจาะบ่อบาดาลแถวภาคกลางท่อท่อนล่างๆ จะทำให้ทะลุเป็นรู(บั่ง)เพื่อให้น้ำซึมเข้าท่อได้ด้วยใบเลื่อยหรือใช้ดอกสว่านเจาะ ช่างบางคนก่อนนำท่อเข้ารูเจาะจะหุ้มตาข่ายตลอดช่วงท่อที่บั่งรู มีเหตุผลเพื่อกันทรายด้านล่างซึ่งใช้ไปช่วงหนึ่งจะพังทับรูที่บั่งและเข้ามาในท่อ จังหวะที่ไม่ได้ใช้ปั๊มดูดทรายจะสะสมตันในท่อดูดน้ำไม่ออกต้องใช้น้ำเป่าทรายออกเสียเวลาหรือบางบ่อต้องถอนท่อออกและเจาะใหม่ การหุ้มด้วยตาข่ายจะช่วยแก้ปัญหาท่อตันจากทรายพังทับได้
  ท่อบาดาลแบบนี้ปกติจะต่อสามทางเพื่อเข้าปั๊มทางหนึ่งอีกทางหนึ่งจะติดหัวโยกด้านบน เวลาจะใช้ต้องซีลรอยต่อทั้งหมดไม่ให้ลมรั่วได้ด้วย เทปหรือดินน้ำมันหรือดินเหนียวตามสะดวก ใช้น้ำหล่อที่หัวโยก โยกดูดอากาศภายในออกให้หมดน้ำจะขึ้นมาแทนที่และออกที่หัวโยกซึ่งถึงตรงนี้ที่ปั๊มจะมีน้ำเข้าไปแทนที่อากาศด้วยถ้าไม่มีลมรั่วเลยเราเดินปั๊มตอนนี้จะด้วยมอเตอร์หรือเครื่องยนต์ถ้ารอบปั๊มได้น้ำจะออกที่ปากปั๊ม (กรณีปั๊มหอยโข่งทั่วไปและบ่อลึกใม่เกินสิบเมตร)
  กรณีติดเช็ควาล์วปลายท่อด้านล่าง กับการเจาะท่อบาดาลแบบนี้ (แถวภาคกลางท่อโตสุดประมาณสี่นิ้ว) จะใช้ท่อที่เล็กกว่าสี่นิ้วสอดเข้าในท่อบาดาลติดเช็ควาล์วที่ปลายท่อต่อขึ้นมาด้านบนต่อปั๊มเติมน้ำให้ท่วมปากปั๊มดูดน้ำได้เช่นกัน ข้อดีคือไม่ต้องใช้หัวโยกๆ ดูดอากาศออกแต่เช็ควาล์วต้องปิดสนิทเว้นแต่ขยันเติมน้ำทุกครั้งที่จะดูดน้ำ

Liked By: TUU
hs1amm
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:03:12 PM »

แต่ตอนนี้ที่เห็นเพื่อนเล่นปั้มลมเปล่าลงไปที่ก้นบ่อดันน้ำขึ้นถังเขาบอกว่าปั้มน้ำมันแพงปั้มลมถูกกว่าเอากะมันซี ใครเคยใช่้บ้างสามารถสูบน้ำได้ลึกกี่เมตรและส่งน้ำไดสูงเท่าไร
somwang2516
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:32:05 PM »

กำลังสนใจการเจาะบ่อบาดาล พอดีเลยครับ ขอบคุรครับ  ยิ้มเท่ห์
khontammada
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:09:42 PM »

ภาพหน้าแรกไม่ขึ้นอะครับ..
กำลังสนใจ..จะเจาะน้ำบาดาลมาใช้ในไร่...แต่ภาพมันไม่ขึ้นเลยจิตนาการไม่ออกอ่ะครับ
mac2011
*

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:09:58 PM »

ลุงก็สนใจครับ แต่ภาพไม่ขึ้นเหมือนกัน จินตนาการอาจผิดก็ได้

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
kwan-28
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 07:32:31 PM »

ที่ขวัญจะไปอยู่ต้องเจาะลึกค่ะ สอบถามช่างค่าเจาะ 35000 ค่าอุปกรณ์ 25000 ค่ะ
ฟูใจ
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 05:57:51 PM »

สวัสดีครับ ผมชื่อนายนิธิศ ผมนำข้อมูลการเจาะน้ำบาดาลในเว็บเกษตรพอเพียงไปใช้ โดยการนำท่อ พีวีซี ขนาดนิ้วครึ่งทรวมด้วยท่อเหล็กขนาดเดียวกันที่ปลายท่อ แต่ท่อเหล็กเราใช้เครื่องเจียตัดเป็นฟันปลา แล้วนำเหล็กแผ่นขนาดนิ้วครึ่งตัดเป็นปลายหอกต่อจากฟันปลาออกไปอีกที เท่านี้ก็พร้อมจะเป็นหัวเจาะได้แล้ว ต่อมาซื้อข้อต่อสามทาง พีวีซี มาต่อที่ด้านบนของท่อเจาะใส่ข้อลดจนสามารถทรวมสายยางได้ แล้วนำสายยางไปต่อกับปั้มน้ำเพื่ออัดน้ำลงในท่อเวลาที่เราทำการเจาะ ผมเริ่มเจาะเมื่อวันที่ 15 ธันวาคม 57 วันไหนมีธุระก็พัก จนถึงวันนี้ 26 ธันวาคม 57 ผมเจาะลงไปได้ 18 เมตร หลังจากที่พบ ชั้นหิน ชั้นดินเหนียว ชั้นดินดาน โดยเฉพาะฃั้นดินดานผ่านไปชั้นที่ 3 แล้วกำลังอยู่ในชั้นที่ 4 ยังไม่พ้น และยังไม่พบน้ำเลย จะพยายามต่อไปครับ
ฟูใจ
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 06:20:37 PM »

อยากจะขอชี้แนำจากท่านผู้รู้สักนิดหนึ่งว่า เราต้องเจาะลงไปประมาณเท่าไรจึงจะเจอน้ำตอนนี้อยู่ที่ชั้นดินดานชั้นที่ 4 ลึก 18 เมตร บนพื้นที่ลาดเชิงเขาแถว ต.บลบ้านเสด็จ  อ.เมือง จังหวัดลำปาง หมดงบประมาณไปแล้ว 800 ร้อยบาท
wichach
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 08:03:40 AM »

แต่ละพื้นที่ความลึกจะต่างกันเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ ข้อสังเกตถ้าผ่านชั้นดินดานถ้าถึงตาน้ำจะเจอทรายขี้เป็ด และทรายน้ำ (เม็ดกลมใหญ่กว่าทรายขี้เป็ด ทรายค่อนข้างสะอาด) ตามลำดับ ไม่รู้ที่อื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่า สู้สู้ครับ
ฟูใจ
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 03:07:04 PM »

ขอบคุณมากครับ จะจดจำไว้เป็นแนวทาง ตั้งแต่วันที่โพสข้อความยังไม่ได้เจาะต่อเลยเพราะเจออุบติเหตุเสียก่อน ตกลงจากที่สูงสองเมตร หัวฟาดกับบ่อพักส้วมแตกเย็บ 9 เข็ม เลยต้องพัก ยังสู้ครับ

Liked By: praken, boyboom
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 04:02:34 PM »

สู้ต่อไปรอชมผลงานครับ เพราะยังไงผมก็ยังไม่เห็นรูปเครื่องมืออยู่ดี สงสัยโดยลบรูปไปละ  ถ้าว่างรบกวนลงให้ดูเครื่องมือใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
สิริโสภา
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:26:01 PM »

อยากเห็นภาพอุปกรณ์ในการเจาะด้วยรบกวนเอามาลงให้ดูด้วยค่ะ ยิ้ม
รัชนันท์(เบิร์ด)
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 10:46:28 PM »

สุกยอด

สำนึกรักบ้านเกิด
tsit
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 10:27:18 AM »

อายจัง ขอติดตามด้วยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์