หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5305#การเจาะบ่อบาดาล..เทคโนฯแบบบ้านๆ  (อ่าน 136291 ครั้ง)
พญาวัน
เกษตรกรมือใหม่
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:40:46 PM »

เรื่องแบบหัวเจาะต้องขออภัยนะครับที่ตอบช้า(รูป)เนื่องจากช่วงนี้ผมมีงานเยอะจริงๆครับ
และช่วงนี้น้ำกะลังจะท่วมบ้านด้วยครับตอนเย็นวันนี้ก็เตรียมเก็บของขึ้นที่สูงๆไว้อยู่ครับ

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ

sanae
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 03:57:09 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบที่ทำให้ผมกระจ่าง ผมพอจะเข้าใจ และคิดว่าน่าจะขุดเองได้แล้ว
สำหรับหัวหมุนตัวที่ทำให้สายน้ำไม่พันกัน ผมจะปรึกษาโรงกลึงดู  อายจัง
อีกประมาณ 2 อาทิตย์ ผมจะลงมือขุดแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม
ส่วนน้ำท่วม ขอให้น้ำลด ในเร็ววันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 อีกนิดครับ ถ้าท่านใดที่อ่านกระทู้นี้ แล้วพอจะหาแหล่งจำหน่ายหัวหมูนได้ ช่วยบอกด้วยครับ

Liked By: titaya2532
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 05:23:11 PM โดย sanae » บันทึกการเข้า
พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 06:38:56 PM »

รูปมาอัพฯให้แล้วนะต้องขออภัยอีกที ที่วาดด้วยมือแล้วใช้มือถือถ่ายรูปมาให้ครับ

เปรียบเทียบกะของจริงข้างล่าง

Liked By: กัญจน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 06:43:20 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
sanae
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:07:37 PM »

:)ขอบคุณมากสำหรับแบบที่เขียนให้ผมเข้าใจ
ทั้งๆที่มีงานเยอะ ยังไม่ลืมตอบคำถาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์
sanae
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:46:49 PM »

;)ผมขอดูรูปปากกาจับแป็บน้ำหน่อยครับ  เอาแบบชัดๆนะครับ
อยากดูการยึดด้ามหมุนกับตัวปากกา  ว่าประกอบกันอย่างไร ยิงฟันยิ้ม
   ถ้าว่างก็ช่วยตอบด้วยครับ
     ;Dขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
พญาวัน
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:56:02 PM »

;)ผมขอดูรูปปากกาจับแป็บน้ำหน่อยครับ  เอาแบบชัดๆนะครับ
อยากดูการยึดด้ามหมุนกับตัวปากกา  ว่าประกอบกันอย่างไร ยิงฟันยิ้ม
   ถ้าว่างก็ช่วยตอบด้วยครับ
     ;Dขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

หวัดดีครับ ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ตอบช้าครับ  มาแล้วครับรูปปากกาจับเแป๊บน้ำแต่มะรู้ว่าชัดอ่ะป่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกหนึ่งมุมมอง

sanae
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:54:02 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ :)ขอบคุณครับ สำหรับรูป ชัดเจนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 06:10:56 PM »

ยิงฟันยิ้ม

แจ่มเลยค่า....

แต่แถวที่เราจะทำได้มั้ยหว่า...

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
krirksak
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 02:52:04 PM »

ขอสอบถามคุณพญาวัน หรือกรุณาช่วยสอบถามจากท่านพ่อตาให้ด้วยนะครับ เรื่องการจัดหาอุปกรณ์ทั้งชุดนะครับ
ว่าจะไปหาได้จากแหลงไหนบ้างครับ ผมเข้าใจว่าบางอย่างอาจจะต้องไปจ้างช่างกลึงช่วยทำให้ แต่คงต้องจัดหาของ
ไปให้เขาด้วยเช่น ท่อแป๊บสำหรับเจาะ อยากได้คำแนะนำว่าใช้ท่ออะไร ขนาดเท่าไรครับ
หรือมีที่ไหนที่เขาจัดไว้ขายเป็นชุดไห้นำไปใช้ได้เลยจะมีไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

Liked By: jaket
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 03:46:07 PM »

ความรู้เพียบเลย +++  เจ้าของกระทู้หน่อย

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
คนเกษตร เมืองแป๊ะ
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:25:31 AM »

ว่าแล้วก็จัดไปเลยครับ ++++

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 06:43:59 AM »

ที่บ้านผมขอนแก่นสมัยก่อนนะครับ จะมีเสาสองต้นเจาะรูที่ปลายเสาทั้งสองต้นเพื่อจะนำไม้ยาวประมาณสามเมตรแบ่งครึ่งเจาะรูเป็นจุดหมุน(เสาสูงประมาณสองเมตรครึ่ง)ตั้งห่างจากปากหลุมเจาะประมาณเมตรครึ่งครับ ปลายไม้ด้านหนึ่งผูกเชือกห้อยลงมาแต่ไม่ต้องถึงพื้นนะครับและที่ปลายเชือกนั้นก็ผูกติดกับไม้อีกที่ครับเพื่อเป็นที่เยียบให้ปลายอีกด้านกระดกได้ และที่ปลายไม้ด้านหลุมเจาะก็ผูกเชือกห้อยลงมาผูกกับที่หมุนควงดอกเจาะครับและสายยางที่ใช้นั้นก็ผูกติดกับเสาและคานไม้ได้เลยครับไม่ต้องคอยดึงเหมือนพี่เขาทำในภาพครับ  การทำงานก็คือเยียบไม้ หัวเจาะกระดก ปล่อยเท้า หัวเจาะทิ่มลง คนควงเหล็กเจาะ นี่คือหนึ่งรอบของการทำงานครับ คนเยียบก็เยียบไป คนควงก็ควงไป ผ่อนแรงดีครับ (ความรู้เดิมเมื่อสามสิบปีที่แล้วครับขาดตกขออภัยครับผม)

นึกภาพไม่ออก  ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป วาดเป็นภาพให้ดูได้ใหม ผมสนใจอยากรู้

อเนก สุนนท์กุล ทำระบบสูบน้ำใช้ไฟฟ้าจากแดด
LineID=0849099699เน้นสอนแนะให้ดูแลระบบเองได้ 0619355245,0968363965
nuysocity
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:24:33 PM »

http://lanpanya.com/wash/archives/1718
แนวคิดแบบนี้ใช้กับบ้านเราได้ไหมครับ
sanae
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 06:18:42 PM »

ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ หลังจากที่ได้ความรู้จากคุณ พญาวัน
ไปมากเลยทีเดียว พอจะลงมือทำก็ได้ปรึกษาผู้เฒ่า ท่านแนะนำมาว่า การจะขุด
บ่อนั้น ควรขุดช่วงหน้าแล้ง เพราะน้ำใต้ดินจะอยู่ต่ำ ถึงจะต้องขุดลึกกว่าเดิมหน่อย
แต่จะมีผลดีตามมาทีหลัง
  ในการขุดหน้าอื่นๆ น้ำใต้ดินจะอยู่สูง เมื่อใช้น้ำไปสักพัก พอเข้าหน้าแล้ง
น้ำจะลดลงต่ำทำให้ดูดน้ำไม่ขึ้น  บ่อแห้ง ขาดแคลนน้ำใช้ได้
  ผู้เฒ่าแนะนำว่า ให้ขุดช่วงเดือน มีนา-เมษา กำลังดี เพราะเข้าช่วงแล้งแล้ว
  ยังไงขอคำแนะนำ จากคุณพญาวัน ด้วยครับ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By:
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:41:06 PM »

ยิ้ม สุดยอดเลยครับท่าน   อายจัง อายจัง อายจัง

nontp
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 04:23:11 PM »

คุณพญาวันขอยืมชุดบนหรือ(ชุดที่ไม่ทำให้สายยางพันกัน)หาให้หน่อยได้ใหม่ครับตอนนี้มีครบทุกอยากยกเว้นชุดบน ทำไม่เป็น ตอบดผมด้วยครับ 0819767862 นนท์
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์