หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5305#การเจาะบ่อบาดาล..เทคโนฯแบบบ้านๆ  (อ่าน 147667 ครั้ง)
พญาวัน
เกษตรกรมือใหม่
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 06:30:12 PM »

เอ ถ้าพื้นที่มันเป็นหินล่ะ จะเจาะเข้าไหมครับบบ หรือว่าต้องเปลี่ยนหัวเจาะ

ถ้าใช้วิธีนี้คงเจาะหินไม่เข้าแน่ๆครับ จะเปลี่ยนเป็นหัวเจาะแบบอื่นคงไม่เข้าเหมือนกันเพราะใช้แรงคนปั่น
ขอแนะนำว่าย้ายที่เจาะครับ
ยิงฟันยิ้ม

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:58:39 PM »

ขออนุญาตแบ่งภูมิปัญญาไทบ้านครับ
"บ้านน้อกบ้านนอก" ของกระผม สามารถหาน้ำใต้ดินได้ง่าย ๆ
1. ข้างโพน (จอมปลวก)
2. ชั่วระยะของรากไม้ใหญ่ ที่ใบเขียวชะอุ่ม
รับรอง 2 จุดนี้ขุดลงไปต้องมีน้ำแน่นอน

คราวนี้บางพื้นที่อาจไม่มีทั้ง 2 อย่างที่ว่า จะทำอย่างไร
ไม่ยากเช่นกันครับ
ในหน้าแล้ง ... เหลียวมองไปทางไหนก้แห้งเกรียมกรอบ
จะมีใครรู้บ้างว่า แหล่งน้ำใต้ดินไปแอบซุกอยู่ซอกไหน
ขอเวลาผม 1 คืน พรุ่งนี้ผมจะมาชี้สถานที่ให้ขุดหาน้ำกัน
....
......
เย็นวันนั้น
เตรียมกะโปะ (กะลามะพร้าว) ให้มากเข้าไว้
เพ่งมองพื้นที่แตกระแหงที่เราต้องการตรวจสอบแหล่งน้ำ
นำกะโปะไปคว่ำลงดิน ระยะห่างประมาณ 2 วา ให้คลุมพื้นที่เป้าหมาย
แล้วก็ไปนอนซดอุได้เลย
...
...
ไก่ขัน....
ยังไม่ต้องรีบครับ บรรจงอาบน้ำแปรงฟันและยกจอก(กระชายดำ)ถอนสัก 1 เป๊ก
พอตีนฟ้าเปิดให้มองเห็นลายมือตัวเองชัด ๆ แล้วจึงค่อยเดินไปตรวจผลงาน
เปิดกะโปะ ... เปิดแล้วมอง เอามือแตะ หากไม่มีอะไรก็โยนทิ้งไป
เปิดกะโปะ .... หากยังเหมือนเดิมก็โยนทิ้งไป
เปิดกะโปะ ... ดูชื้น ๆ เอามือแตะ ๆ ดู วางหงายไว้จุดเดิม
เปิดกะโปะ ... หากเจอเหมือนเดิมก็ทิ้งไป
ทำเช่นนี้จนหมดกะโปะที่เอามาคว่ำไว้เมื่อวาน

คราวนี้มาเดินตรวจดูกะโปะที่มีความชื้น ที่เราวางหงายไว้
รับรองว่า หากพื้นที่นั้นมีน้ำใต้ดิน จะมีความชื้นในกะโปะอีกหลายอัน
และหากเป็นเช่นนั้นจริง กะโปะที่มีความชื้นจะลากเส้นต่อกันได้
อาจมีมากกว่า 1 เส้น นั่นแสดงว่า มีสายน้ำใต้ดินแน่นอน

แล้วถามว่า จะขุดตรงไหน
เดินดูอีกครั้ง ใบไหนชื้นมากที่สุด นั่นแหละ เป้าหมาย ....
ขุดหรือเจาะไปเถิด เจอน้ำแน่นอน

ครับ
ง่าย ๆ แบบนี้แหละ "บ้านน้อกบ้านนอก" ของกระผม

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 05:15:26 PM »

ขออนุญาตแบ่งภูมิปัญญาไทบ้านครับ
"บ้านน้อกบ้านนอก" ของกระผม สามารถหาน้ำใต้ดินได้ง่าย ๆ
1. ข้างโพน (จอมปลวก)
2. ชั่วระยะของรากไม้ใหญ่ ที่ใบเขียวชะอุ่ม
รับรอง 2 จุดนี้ขุดลงไปต้องมีน้ำแน่นอน

คราวนี้บางพื้นที่อาจไม่มีทั้ง 2 อย่างที่ว่า จะทำอย่างไร
ไม่ยากเช่นกันครับ
ในหน้าแล้ง ... เหลียวมองไปทางไหนก้แห้งเกรียมกรอบ
จะมีใครรู้บ้างว่า แหล่งน้ำใต้ดินไปแอบซุกอยู่ซอกไหน
ขอเวลาผม 1 คืน พรุ่งนี้ผมจะมาชี้สถานที่ให้ขุดหาน้ำกัน
....
......
เย็นวันนั้น
เตรียมกะโปะ (กะลามะพร้าว) ให้มากเข้าไว้
เพ่งมองพื้นที่แตกระแหงที่เราต้องการตรวจสอบแหล่งน้ำ
นำกะโปะไปคว่ำลงดิน ระยะห่างประมาณ 2 วา ให้คลุมพื้นที่เป้าหมาย
แล้วก็ไปนอนซดอุได้เลย
...
...
ไก่ขัน....
ยังไม่ต้องรีบครับ บรรจงอาบน้ำแปรงฟันและยกจอก(กระชายดำ)ถอนสัก 1 เป๊ก
พอตีนฟ้าเปิดให้มองเห็นลายมือตัวเองชัด ๆ แล้วจึงค่อยเดินไปตรวจผลงาน
เปิดกะโปะ ... เปิดแล้วมอง เอามือแตะ หากไม่มีอะไรก็โยนทิ้งไป
เปิดกะโปะ .... หากยังเหมือนเดิมก็โยนทิ้งไป
เปิดกะโปะ ... ดูชื้น ๆ เอามือแตะ ๆ ดู วางหงายไว้จุดเดิม
เปิดกะโปะ ... หากเจอเหมือนเดิมก็ทิ้งไป
ทำเช่นนี้จนหมดกะโปะที่เอามาคว่ำไว้เมื่อวาน

คราวนี้มาเดินตรวจดูกะโปะที่มีความชื้น ที่เราวางหงายไว้
รับรองว่า หากพื้นที่นั้นมีน้ำใต้ดิน จะมีความชื้นในกะโปะอีกหลายอัน
และหากเป็นเช่นนั้นจริง กะโปะที่มีความชื้นจะลากเส้นต่อกันได้
อาจมีมากกว่า 1 เส้น นั่นแสดงว่า มีสายน้ำใต้ดินแน่นอน

แล้วถามว่า จะขุดตรงไหน
เดินดูอีกครั้ง ใบไหนชื้นมากที่สุด นั่นแหละ เป้าหมาย ....
ขุดหรือเจาะไปเถิด เจอน้ำแน่นอน

ครับ
ง่าย ๆ แบบนี้แหละ "บ้านน้อกบ้านนอก" ของกระผม

โอ้ว ทิดโส  สุดยอดครับบ  อ่านแล้วสนุก ดี ได้สาระ ด้วย ิ จุมพิต จุมพิต

Liked By:

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
farmer by finger
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:53:22 AM »

เทคนิคนี้ ดีกว่า GT200 อีก

เพราะ GT200 มันคือ  อะไรก็ไม่รู้ หลอกกันได้ทั้งกองทัพ
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:40:41 AM »

ลองดูนะครับท่านmr.beer@สวนเพชรสัมพันธ์
รับรองเห็นผลทันที
หากมีสิ่งใดพอให้แบ่งปันก็ยินดีนะครับ

ท่านfarmer by finger
ไม่เอา .... ไม่พูด 555555555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:49:36 AM »

สวัสดียามเช้าครับ ทิดโส มาแต่เช้าเลยครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:37:22 PM »

สวัสดีครับ
ขออภัยนะครับ ผมไม่ค่อยได้มีเวลามาอัพเดทครับ
ว่างเมื่อไหร่ก็จะเข้ามาครับ
ขอบคุณครับ

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:44:04 PM »

5555
ทีแรกอ่านที่ทิอโสว่ามา มีคำว่ากระโปะ อุ๊ย...ทิดโส จะมาไม่ไหนเนี่ย เรทอาร์ป่าวว้า....
อิอิอิ
 โกรธ โกรธ
ทีแท้ ก็  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋งว่ะ
tobper
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 01:12:43 PM »

กะโปะ  คือ กะลามะพร้าวนั่นเองค่ะพี่น้อง

คุณพรทิพย์  จันดาแพง
ที่อยู่ ทต.กุดจับ เลขที่ 162 ม.8 ต.เมืองเพีย อ.กุดจับ จ.อุดรธานี 41250
sanae
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:14:10 AM »

คุณพญาวัน :)ช่วยอธิบายเรื่องหัวหมุนหน่อยครับ ยังไม่เข้าใจครับ ช่วยวาดให้ดูหน่อย
มันมีประโยชน์มาก สำหรับชาวเกษตร มือใหม่อย่างผม จะได้มีน้ำใช้ เมื่อแล้งมาเยือน
พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:19:10 PM »

คุณพญาวัน :)ช่วยอธิบายเรื่องหัวหมุนหน่อยครับ ยังไม่เข้าใจครับ ช่วยวาดให้ดูหน่อย
มันมีประโยชน์มาก สำหรับชาวเกษตร มือใหม่อย่างผม จะได้มีน้ำใช้ เมื่อแล้งมาเยือน

ช่วงนี้ผมต้องขออภัยอย่างแรงที่ไม่ค่อยมีเวลามาอัพฯเพราะมีภาระกิจเยอะ(จัง) ร้องไห้ ร้องไห้ รอสักประเดี๋ยวแล้วผมจะมาวาดรูปให้ดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
laoprasert
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:40:03 AM »

ที่บ้านผมขอนแก่นสมัยก่อนนะครับ จะมีเสาสองต้นเจาะรูที่ปลายเสาทั้งสองต้นเพื่อจะนำไม้ยาวประมาณสามเมตรแบ่งครึ่งเจาะรูเป็นจุดหมุน(เสาสูงประมาณสองเมตรครึ่ง)ตั้งห่างจากปากหลุมเจาะประมาณเมตรครึ่งครับ ปลายไม้ด้านหนึ่งผูกเชือกห้อยลงมาแต่ไม่ต้องถึงพื้นนะครับและที่ปลายเชือกนั้นก็ผูกติดกับไม้อีกที่ครับเพื่อเป็นที่เยียบให้ปลายอีกด้านกระดกได้ และที่ปลายไม้ด้านหลุมเจาะก็ผูกเชือกห้อยลงมาผูกกับที่หมุนควงดอกเจาะครับและสายยางที่ใช้นั้นก็ผูกติดกับเสาและคานไม้ได้เลยครับไม่ต้องคอยดึงเหมือนพี่เขาทำในภาพครับ  การทำงานก็คือเยียบไม้ หัวเจาะกระดก ปล่อยเท้า หัวเจาะทิ่มลง คนควงเหล็กเจาะ นี่คือหนึ่งรอบของการทำงานครับ คนเยียบก็เยียบไป คนควงก็ควงไป ผ่อนแรงดีครับ (ความรู้เดิมเมื่อสามสิบปีที่แล้วครับขาดตกขออภัยครับผม)

Liked By: Ekachaiyan
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:31:29 AM »

สุดยอดภูมิปัญญาชาวบ้านเลยครับ  ใช้แรงงานคนขุดเจาะ ได้ความช่วยเหลือผูกพันกันในสังคมหมู่บ้าน แถมด้วยวิธีหาแหล่งน้ำใต้ดินแบบง่าย ๆ แต่เฉียบแหลมด้วยปัญญา! 

ถ้าไม่ได้มาอ่านนี่ก็คิดแต่ว่าต้องไปจ้างเขามาเจาะอย่างเดียว!
sanae
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 04:38:58 PM »

:)ผมสนใจการเจาะบ่อบาดาลแบบนี้จริงๆครับ ผมมีคำถาม ถามคูณพญาวันหน่อยครับ
 :oข้อแรก เราจะรู้ได้อย่างไรว่าขุดไปเจอแหล่งน้ำบาดาลแล้ว (ไม่ใช่น้ำที่เราปล่อยเข้าไป)
 8)ข้อที่สอง ทรายละเอียดที่เจอ ก่อนเจอตาน้ำบาดาล ละเอียดเท่าทรายฉาบบ้านหรือเปล่า
 ;Dข้อที่สาม ระดับน้ำ อิงจากแหล่งน้ำ ของแหล่งน้ำธรรมชาติ เช่น คลอง ได้หรือไม่
 อายจังข้อที่สี่ ระดับน้ำบาดาลโดยเฉลี่ยแล้ว ประมาณกี่เมตรครับ
 ยิ้ม ;)รบกวนคูณ พญาวัน ช่วยอนุเคราะห์ คำตอบ ด้วยครับ ผมสนใจการเจาะแบนี้จริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม เศร้า

Liked By: ole.
sanae
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:23:40 PM »

:)ผมคิดว่าถ้าได้แบบหัวหมุนเมื่อไหร่   ;)และได้คำตอบที่กระจ่างเพื่อทำความเข้าใจ อายจัง
ผมจะลองทำเอง ขุดเอง เพราะคุณพญาวัน ให้ความรู้ใหม่ๆ ไว้ให้เป็นประโยชน์มาก
สำหรับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
และความรู้ที่ได้จากทุกๆคน ที่ตอบมา เป็นประโยชน์จริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

พญาวัน
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:34:20 PM »

:)ผมสนใจการเจาะบ่อบาดาลแบบนี้จริงๆครับ ผมมีคำถาม ถามคูณพญาวันหน่อยครับ
 :oข้อแรก เราจะรู้ได้อย่างไรว่าขุดไปเจอแหล่งน้ำบาดาลแล้ว (ไม่ใช่น้ำที่เราปล่อยเข้าไป)
 8)ข้อที่สอง ทรายละเอียดที่เจอ ก่อนเจอตาน้ำบาดาล ละเอียดเท่าทรายฉาบบ้านหรือเปล่า
 ;Dข้อที่สาม ระดับน้ำ อิงจากแหล่งน้ำ ของแหล่งน้ำธรรมชาติ เช่น คลอง ได้หรือไม่
 อายจังข้อที่สี่ ระดับน้ำบาดาลโดยเฉลี่ยแล้ว ประมาณกี่เมตรครับ
 ยิ้ม ;)รบกวนคูณ พญาวัน ช่วยอนุเคราะห์ คำตอบ ด้วยครับ ผมสนใจการเจาะแบนี้จริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม เศร้า

1.ให้ดูที่สีของน้ำก็ได้ครับน้ำที่ไหลย้อนขึ้นมาจะเป็นคนละสีกะน้ำที่เราปล่อยเข้าไปครับ
   ส่วนมากถ้าเจาะเจอแหล่งน้ำแล้วจะเจาะไม่ลงแล้วครับ
2.ทรายไม่ละเอียดเท่าทราบฉาบครับ(บางที่)แต่ส่วนมากจะละเอียดครับ
3.น่าจะอ้างอิงกะแหล้งน้ำธรรมชาติได้ครับ
4.เฉลี่ยความลึก(แถวบ้านผม)ที่ประมาณ 8 เมตรครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์