หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5305#การเจาะบ่อบาดาล..เทคโนฯแบบบ้านๆ  (อ่าน 141473 ครั้ง)
BoY NakonChuM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 12:25:22 PM »

การดูว่าถึงตาน้ำหรือยัง จะใช้วิธีดูที่ทรายที่จะดันขึ้นมา กับหยุดปั๊มน้ำแล้วจะมีน้ำดันขึ้นมาแหละครับ

บ่อพวกนี้ ถ้ามีสระรับน้ำด้านบนก็จะดี เพราะเวลาเอาน้ำขึ้นมา กว่าจะขึ้นได้บางทีน้ำมันอยู่ลึกมากกว่าจะดูดขึ้นเล่นกันเป็นวัน

แต่ถ้าขึ้นแล้วสูบได้เป็นวันเหมือนกัน ส่วนมากจะรั่วที่หัวปั๊ม ซีลรั่วมังอะไรพวกนี้แหละ 

Liked By: chunkung

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ

toonss
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:07:22 AM »

สวัสดีครับอุปกรณ์นี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือรบกวนขอรูปแบบอย่างระเอียดเพื่อไปทำเองก็ได้ครับ
cat007
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:12:07 PM »

ภูมิปัญญาชาวบ้านนี่สุดยอดจริงๆครับ  พวกวิศวะกรเจอคงเป็นงงเลยนะนี่
myheaven
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:10:05 PM »

ที่บ้านมีบ่อน้ำบาดาลเก่า แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ น้ำก็ยังมีอยู่ อยากจะนำกลับมาใช้อีก แต่เป็นแบบเก่า ใส่ท่อ เวลาจะใช้ก็ต้องเอากระป๋องหย่อนลงไป แล้วขันเชือกขึ้นมา กลัวจะหน้ามืดตกลงไป ถ้าจะเปลี่ยนเป็นแบบคันโยก ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:18:28 AM »

ที่บ้านมีบ่อน้ำบาดาลเก่า แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ น้ำก็ยังมีอยู่ อยากจะนำกลับมาใช้อีก แต่เป็นแบบเก่า ใส่ท่อ เวลาจะใช้ก็ต้องเอากระป๋องหย่อนลงไป แล้วขันเชือกขึ้นมา กลัวจะหน้ามืดตกลงไป ถ้าจะเปลี่ยนเป็นแบบคันโยก ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ถ้าในบ่อมีน้ำ ผมแนะนำให้ใช้ ปั้มน้ำแบบมีสายจุ่มไปในบ่อเลยครับ ง่ายดีลึกเป็น สิบเมตรก็ดูดขึ้นมาได้ ยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
Magnum (rew)
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:36:40 AM »

ดูจากรูป ตอนปั่นใช้แรงคนปั่นลงไปใช่ไหมครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
myheaven
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 01:51:24 PM »

ถ้าในบ่อมีน้ำ ผมแนะนำให้ใช้ ปั้มน้ำแบบมีสายจุ่มไปในบ่อเลยครับ ง่ายดีลึกเป็น สิบเมตรก็ดูดขึ้นมาได้ ยิ้ม

แหะๆๆ พยายามนึกภาพอยู่ค่ะ น้ำกร่อยไปนิดแต่ก็พอรดน้ำได้ ตอนนี้น้ำแถวบ้านก็ลดน้อยลงไปทุกที หันกลับมาหาของเดิมๆ ท่าจะดีกว่า แถมน้ำประปาที่บ้าน ดั๊นเป็นสีน้ำตาลซะอีก
พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:21:35 PM »

สวัสดีครับอุปกรณ์นี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือรบกวนขอรูปแบบอย่างระเอียดเพื่อไปทำเองก็ได้ครับ

อุปกรณ์ทำกันเองครับ ซื้อเหล็กแป๊บ 1 นิ้วมาให้เค้าทำเกลียวต่อกันที่ด้านหัวทั้ง 2 ด้านครับ(ตามรูป)จากหน้าแรกครับ

ภูมิปัญญาชาวบ้านนี่สุดยอดจริงๆครับ  พวกวิศวะกรเจอคงเป็นงงเลยนะนี่

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีท่ออยู่แล้วก็หาข้อต่อ(เอาที่มีเกลียว)มาต่อกับท่อเสร็จแล้วก็เอาหัวโยกมาต่อได้เลยครับ

จากรูปของผมเป็นข้อต่อแบบ 3 ทางเพราะของผมเอาปั้มมาต่อเข้าไปด้วย แต่ถ้าจะใส่หัวโยกอย่างเดียวก็ใช้ข้อต่อแบบธรรมดาครับ(มีเกลียวใน)ด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 09:27:54 PM โดย พญาวัน » บันทึกการเข้า

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:29:27 PM »

ดูจากรูป ตอนปั่นใช้แรงคนปั่นลงไปใช่ไหมครับ

ถูกกกกกกกกก..ต้องแล้วครับบบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
พญาวัน
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:34:47 PM »

กิจกรรมการเจาะบ่อครั้งนี้ผมใช้เวลาไปทั้งสิ้นประมาณ 2 ชั่วโมงครับ ยิงฟันยิ้ม
ค่าใช้จ่ายหนึ่งพันบาทนิดๆ(ค่าจ้างคนมาช่วยปั่น)+ค่าอาหารครับ
อุปกรณ์ของพ่อ(ตา) มีอยู่แล้ว อิอิ

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:36:49 PM »

กิจกรรมการเจาะบ่อครั้งนี้ผมใช้เวลาไปทั้งสิ้นประมาณ 2 ชั่วโมงครับ ยิงฟันยิ้ม
ค่าใช้จ่ายหนึ่งพันบาทนิดๆ(ค่าจ้างคนมาช่วยปั่น)+ค่าอาหารครับ
อุปกรณ์ของพ่อ(ตา) มีอยู่แล้ว อิอิ
อยากทำเป็นบ้างครับ จะทำได้ไหมหนอ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:49:00 AM »

ผมก็พึ่งให้เขามาเจาะไปเมื่ออาทิคย์ที่แล้ว เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ค่าจ้างเจาะ ท่อ 3 นิ้ว 1500 บาท ท่อ 5 ท่อน + สามทาง = 1600 บาท  รวมก็ประมาณ สามพันนิด ๆ เสียค่าครูอีก ร้อยกว่าบาท เอารูปที่ใช้อยู่มาให้ดูครับ

Liked By: jaket

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
myheaven
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:41:57 PM »

คุณพญาวัน บ่อที่บ้านเป็นตามรูปเลยค่ะ

Liked By: Ekachaiyan
พญาวัน
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:57:47 AM »

คุณพญาวัน บ่อที่บ้านเป็นตามรูปเลยค่ะ

ดูจากรูป ถ้าจะใส่หัวโยกก็สามารถทำได้โดยทำฝาปิดด้านบนบ่อแล้วเจาะให้มีรูตรงกลางเพื่อใส่ท่อแป๊บอย่างของผมได้ครับ
ใส่ท่อแป๊บเสร็จก็หาหัวโยกมาใส่เลยครับ
..ดูจากรูปของคุณ chaiwat4708 เหมือนกันเดะเลย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan

myheaven
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:27:40 AM »

ขอบคุณค่ะ

มัวแต่ดูบอล นอนไม่หลับ เลยแว๊บมา
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 04:54:27 PM »

เอ ถ้าพื้นที่มันเป็นหินล่ะ จะเจาะเข้าไหมครับบบ หรือว่าต้องเปลี่ยนหัวเจาะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์