ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปรูปสมุนไพร ง่าย ๆ  (อ่าน 10762 ครั้ง)
นภาพร
เกษตรกรมือใหม่
*

เครื่องสำอางค์จากธรรมชาติ By Minggishop Fanpage

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:25:43 PM »

ส่วนผสม

๑) ผงถ่านจากกะลามะพร้าวหรือไผ่ที่เผาด้วยอุณหภูมิสูง ๓ ขีด
๒) เกลือ ๓ ขีด
๓) กานพลู ๓ ช้อนแกง
๔) การบูร ๑ ขีด
๕) สารส้ม ๑/๒ ขีด
๖) พิมเสน ๓ ช้อนแกง
๗) เมนทอล ๓ ช้อนแกง
๘) เกลือโซดา ๑/๒ ขีด

วิธีทำ
๑) ผงถ่านร่อนให้ละเอียด สารส้ม เกลือ สตุไล่ความชื้น
๒) ตำการบูร ร่วมกับเกลือโซดา พิมเสนบดให้ละเอียด
๓) ผสมส่วนผสมทั้งหมดเข้าด้วยกัน บรรจุขวดไว้ใช้

วิธีใช้
ใช้ทำความสะอาดฟัน ผงถ่านนี้สามารถขัดฟันให้ขาวได้โดยไม่ทำลายเคลือบฟัน สะอาดได้ด้วยความมั่นใจ

ถ้าหากใครเห็นว่ายากจะหาซื้อก็ได้นะค่ะ หรือว่าจะสั่งมาทางเราก็ได้ ทำขายอยู่จ้า

Liked By: IMoOI, gemboy, Surachet608

เครื่องสำอางค์จากสมุไพร ไม่มีสารกันเสีย
ชมได้ที่ Facebook Minggishop

นภาพร
*

เครื่องสำอางค์จากธรรมชาติ By Minggishop Fanpage

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:19:12 PM »

สูตรครีมล้างหน้ามะขาม

ส่วนผสม
1 มะขามเปียก 1 ขีด
2 นมข้นจืด 1/2 แก้ว
3 น้ำผึ้ง 2 ช้อนชา
4 ขมิ้น 1/2 ช้อนชา

วิธีทำ

นำมะขามเปียกมาคั้นกับนมแยกเอาเฉพาะเนื้อมะขามมาผสมกับน้ำผึ้ง ขมิ้น เก็บไว้ในตู้เย็น

วิธีใช้

1 นำครีมล้างหน้ามะขามมาผสมกับน้ำเล็กน้อยแล้วล้างหน้า
2 เอาน้ำล้างหน้า เสร็จแล้วก็เอาครีมมะขามมาทาให้ทั่ว ๆ หน้า ทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที แล้วล้างออก

เท่านี้แหละค่ะ ง่าย ๆ แต่ใช้ได้ผลดี

เครื่องสำอางค์จากสมุไพร ไม่มีสารกันเสีย
นภาพร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:24:45 PM »

การทำแชมพูมะกรูด

1 นำมะกรูดมาล้างให้สะอาดแล้วหั่นเอาเม็ดและแกนออก
2 ต้มมะกรูดที่หั่นแล้วในอัตราส่วน มะกรูด 1 กิโล ต่อ น้ำเปล่า 1 ลิตร จนเปื่อย
3 เมื่อมะกรูดเย็นแล้ว บดให้ละเอียดแล้วคั้นเอากากออก
4 เคี่ยวมะกรูดให้เดือดแล้วบรรจุขวด

เท่านี้แหละค่ะ ก็มีแชมพูมะกรูดใช้ได้นาน เก็บได้เป็นปี ไม่มีคำว่าเสีย

เพียงแต่ว่า หากเก็บไว้นาน ๆ อาจมีการเปลี่ยนสี แต่ไม่เสียค่ะ ใช้ได้เหมือนเดิม เขย่า ๆ หน่อย ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมค่ะ

ใครสนใจก็ลองเอาไปทำดูค่ะ

chichanang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:58:36 PM »

ดีจังเลยคะ ขอบคุณนะคะที่นำสิ่งที่ดี ๆ มาให้
นภาพร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:41:50 PM »

ยินดีค่ะ ภูมิปัญญาชาวบ้านค่ะ เราเพียงแต่นำมาเผยแพร่ต่อ

ใครสนใจเอาสูตรไปลองทำได้เลย ไม่มีคำว่าหวงอยู่แล้ว

ว่าง ๆ จะเอามาลงให้อีกนะค่ะ

Liked By: Surachet608

ครูเอื้อย
*

ครูทำสวน ^_^

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:53:55 AM »

แวะมาอ่านค่ะ  ขอบคุณนะคะและจะลองไปทำดู   ยิ้ม

ครูเอื้อย 58 หมู่ 12 บ.ชนแดน ต.ห้วยไร่ อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ 36140
นภาพร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:16:29 AM »

ยินดีค่ะ ครูเอื้อย แค่มีคนอ่านและพร้อมที่จะเอาสูตรไปทำ ก็พอใจแล้วค่ะ

เดี๋ยวว่าง ๆ จะมาพิมพ์เพิ่มให้นะค่ะ พอดีว่าช่วงนี้งานยุ่ง ๆ เขาแจกอะไรมา เข้ามาขอไม่ทันทุกทีไป เศร้า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:41:51 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง

ค่ะขอบคุณความรู้ดีดีค่ะ บุญรักษา ความดีเกื้อหนุนนะค่ะ ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
onvipa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:13:01 PM »

มีสูตรยาสีฟันไหมครับ  ขอบคุณครับ
นภาพร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:24:36 PM »

มีแต่ สูตร ผงสีฟัน นะค่ะ ไม่มี ยาสีฟัน อ่ะ อันนี้ที่เอามาลงให้ดู เพราะว่าเป็นสูตรโบราณค่ะ คนสมัยก่อน เขาทำใช้กันเอง

Gift
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 06:31:42 PM »

ขอบคุณมากนะคะสำหรับสิ่งดีๆที่แบ่งปัน  ยิ้มกว้างๆ
tageang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:16:26 AM »

ขอบคุณค่ะ  จะลองนำไปใช้ดู
เณรเอ็กซ์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:11:45 PM »

แชมพูจากมะกรูด ผมก็ทำใช้อยู่ครับ

ใช้มะกรูด 20 ลูก ซื้อมาลูกละ 1 บาท ทำได้หม้อใหญ่ 1 หม้อ

ผสมแชมพูลงไปขวดนึง เพราะขี้เกียจไปซื้อผงฟอง กับผงหนืด

ทำใส่ตู้เย็นไว้ ใช้ได้เป็นปีครับ ผมนุ่ม หอม ไม่เป็นรังแค แถมทำให้ผมดกดำด้วยครับ  อายจัง

Liked By: Klongyai
Groupoo95
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 08:21:30 PM »

หาซื้อลูกมะกรูดไม่ได้เลยค่ะ ที่ตลาดเดี๋ยวนี้ไม่มีขายเลยค่ะ เฮ้อ  ลังเล

ณัฐธิดา  รัตนเสรีประเสริฐ
4236/215 ตรอกนอกเขต
แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม
กทม. 10120
pint001
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:43:32 PM »

แชมพูจากมะกรูด ผมก็ทำใช้อยู่ครับ

ใช้มะกรูด 20 ลูก ซื้อมาลูกละ 1 บาท ทำได้หม้อใหญ่ 1 หม้อ

ผสมแชมพูลงไปขวดนึง เพราะขี้เกียจไปซื้อผงฟอง กับผงหนืด

ทำใส่ตู้เย็นไว้ ใช้ได้เป็นปีครับ ผมนุ่ม หอม ไม่เป็นรังแค แถมทำให้ผมดกดำด้วยครับ  อายจัง

ชอบสูตรนี้มากค่ะ เดี๋ยวจะลองทำใช้ดู  ตอนนี้ไช้้วิธีผ่ามะกรูดสดๆขยี้ผม ชอบกลิ่นมะกรูดมากค่ะ

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้นะคะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
oongtion
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:24:16 AM »

ต้องลองทำบ้างแล้ว  จุมพิต
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์