หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 157   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนคำผ่อง... ทำสวนผสม 1ไร่...ควบคู่ไปกับสวนยาง..  (อ่าน 740152 ครั้ง)
boonnark_s
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 12:15:33 PM »

ที่ อ. ตระการ ผมรู้จักพี่หน่อยคนหนึ่ง ไม่ทราบใช่พี่หน่อย วันดี หรือเปล่าครับ  ยิ้มเท่ห์

บุญนาค ครับ

Liked By: kedmanee

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 01:31:51 PM »

อ้อ ลืมบอกไป หินที่เห็น ท่ากระโดด หน่ะ ไม่ไช่หินแถวบ้านค่ะ

พอดี ไปเที่ยว ผาแต้มค่ะก็เลยเอามาฝาก มีอยู่ท่าเดียวที่ไม่ได้ถ่าย แถวสวน อิอื

ยิ้มเท่ห์

ผมก็ว่าอยู่นะเหมือนผาแต้ม
ยินดีด้วยครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
krathin2009
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 04:04:28 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แวะมาชมสวนค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
bandaj
*

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:12:57 AM »

ผาแต้มเป็นถิ่นกำเหนิดผมครับ
คนอุบลดุ(ขยัน)แท้ๆน้อ

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #212 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:15:05 PM »

หวัดดีจ้า น้องอ้อย และทุกท่านที่มาเยี่ยมสวนยาง จนๆค่ะ ขอโทษด้วยจ้าตอบช้า พอดีช่วงนี้งานยุ่งนิดหน่อยจ้า
ไม่ค่อยได้เข้ามา พอเข้ามา ก็มีปัญหาเรื่องเทคนิคนิดหน่อยจ้ากว่าจะได้ตอบก็นานเลย

น้องอ้อย ขอบใจมากจ้าที่เข้ามาเยี่ยมชมอยู่บ่อยๆ

ถึงน้องสายฟ้า  เรียกพี่หน่อยก็ได้จ้า มันไม่แก่ดี  ยิงฟันยิ้ม ถ้าไม่รังเกียจ สวนยางจนๆ ตามมีตามเกิด เถียงนาเก่าๆ และอาหารพื้นบ้าน อย่างปลาร้าหมก ก็เชิญจ้า

ตอบคุณ Boonnark ไม่ไช่หน่อย วันดีค่ะ คนละคนกันจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:28:38 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
หน่อย
*

« ตอบ #213 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:23:26 PM »

คุณ Krathin2009 เชิญเข้ามาเที่ยวบ่อยๆนะคะ ตอนนี้ ยางก็ปีกว่าแล้วค่ะ ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยจ้า นี่ที่บ้านเพิ่งจะเสร็จจากการเก็บเกี่ยวข้าว เลยไม่มีภาพใหม่ๆมาค่ะ

คุณ Bandaj ดีใจที่ได้รู้จักคนแถว ผาแต้มจ้า ไปเที่ยวบ่อย แต่ไม่รู้จักไครเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:30:17 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Give-up!!
หน่อย
*

« ตอบ #214 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:32:29 PM »

นี่คือภาพ แตงโมลูกเล็ก เพิ่งจะออกลูก ปลูกในสวนยาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 09:25:53 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Give-up!!
หน่อย
*

« ตอบ #215 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:41:05 PM »

อีกด้านนึง ก็กำลังงาม ขวบ จ้า  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 09:28:18 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Give-up!!
หน่อย
*

« ตอบ #216 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:47:24 PM »

ที่เห็นรกๆที่พื้นนี่เป็นถั่วริสงจ้า ปลูกระหว่างแถวยาง ตอนนี้เก็บหมดแล้วจ้า ทั้งกินและขาย ทรากของต้นถั่วก็หมกๆอยู่แถวนั้นเป็นปุ๋ย ก็ได้จ้า

Liked By: naturefarm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 09:30:44 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Give-up!!
กัญจน์
*

« ตอบ #217 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 06:19:04 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
Magnum (rew)
*

« ตอบ #218 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 01:54:15 PM »

ไม่ไกลกันเป็นไร่ของพี่สาวค่ะ มีธารน้ำไหลผ่านข้างสวน ไหลตลอดปีค่ะ
จริงๆถ้ามีวิธีนำน้ำมาไช้โดยที่ไม่ได้ตักก็จะดีนะคะ เพราะที่จะลาดลงไปลึกพอสมควรจากสวนยาง

ขอโชว์อีกหน่อยนะคะ

ขออภัย  มาช้าหน่อย  เห็นรูปที่คุณหน่อยโพสต์ไว้ (ก๊อปมาด้วย)ตั้งนานแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พยายามระลึกชาติอยู่เรื่อง "กาลักน้ำภูเขา" ที่เคยเห็น  ไม่ใช่ประปาภูเขานะครับ คนละแบบกัน
"กาลักน้ำภูเขา"เป็นการดึงน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูง  จะว่าไป พื้นที่ ที่ไม่เป็นภูเขาเป็นที่ราบเรียบ
ก็ถือว่าสูงกว่าระดับน้ำแล้ว อันนี้ก็ช่วยได้ครับ

ดูรูปก่อนครับ แล้วค่อยอ่านอธิบายข้างล่าง

อุปกรณ์มี

1.หัวท่อรับน้ำ
2.ท่อน้ำ
3.วาล์วท่อน้ำ
4.ถังพักน้ำ (ราวๆถัง200ลิตร)
5.ถังปล่อยน้ำ (ราวๆท่อปูน90เซ็นต์หรือ120เซ็นต์ สัก4-5ท่อ)

ดูจาก หัวท่อรับน้ำมาครับ  หัวท่อตรงนั้น ไม่ควรมีลิ้นปิดเปิดหรือสปริงดันลิ้นใดๆ เอาแค่มีรูพรุนๆไว้กรอง เศษไม้ เศษหญ้า
สิ่งปฏิกูลที่ไม่ต้องการไม่ให้เข้ามาในระบบน้ำ หัวท่อนี้ควรอยู่ในระดับน้ำตลอดปี (อาจต้องจุ่มลึกหน่อย)

เปิดวาล์วหมดทุกตัวแล้วเติมน้ำลงในถังพักน้ำที่1 ตอนนี้กะว่าพอน้ำลงในถังแล้วไหลออกจากถังที่1ลงแหล่งน้ำต้นทาง
จนตลอดทั้งท่อ ไม่มีอากาศในท่อแล้วให้ปิดวาล์วตัวที่1  ตอนนี้ น้ำในท่อดังกล่าวจะถูกดึงไว้ด้วยลิ้นวาล์วเป็น
สูญญากาศอยู่ครับ 

หลังจากนั้นให้เติมน้ำในถังที่1จนเต็ม  แล้วปิดฝาอย่างแน่นหนา ไม่ให้อากาศผ่านเข้าไปได้

ถังพักน้ำที่1 ตามรูป ผมใช้แทน"ถังพักน้ำต้นทาง" ควรวางริมแหล่งน้ำต้นทาง เป็นตัวเริ่มระบบ

มาที่ถังพักน้ำที่2ครับ  ใส่น้ำในถังพักน้ำที่2 จนเต็มเหมือนกัน ตอนนี้น้ำจากถังพักน้ำที่2 จะไหลย้อนไปตามท่อเชื่อมกับ
น้ำที่ออกจากท่อมาของถังที่1 ปิดฝาอย่างแน่นหนา ไม่ให้อากาศผ่านเข้าไปได้เหมือนกันครับ เสร็จเรียบร้อย ปิดวาล์วตัวที่2

ถังพักน้ำที่2 ผมใช้แทน "ถังระหว่างเส้นทางเดินน้ำ" ซึ่งอาจมีมากกว่าใบเดียว ขึ้นอยู่กับระยะทางและความสูง
ของแต่ละภูมิลำเนา ที่วางระบบกาลักน้ำภูเขา

มาที่ถังพักน้ำใบที่3 ครับ เติมน้ำให้เต็มเหมือนกัน และน้ำจากถังพักใบที่3 จะไหลย้อนไปตามท่อเชื่อมกับน้ำที่จะมาจากถังพัก
น้ำใบที่2  พอน้ำเต็มถัง ปิดฝาอย่างแน่นหนา ไม่ให้อากาศผ่านเข้าไปได้เหมือนกันครับ เสร็จเรียบร้อย  ปิดวาล์วตัวที่3ครับ

ถังพักน้ำใบที่3 ผมใช้แทน ถังพักปลายทางหรือถังพักสุดท้ายครับ ควรอยู่ใกล้ๆกับถังปล่อยน้ำ เพราะจะลด
ภาระกรรมการดึงน้ำจากถังปล่อยน้ำได้มาก

คราวนี้มาดูถังใบสุดท้าย ถังปล่อยน้ำ ควรใหญ่กว่าถังพักน้ำครับ ควรเป็นท่อปูน90เซ็นต์หรือ120เซ็นต์ สัก4-5ท่อ ต้องยา
ปูนหรือฉาบกันซึมจากด้านในด้วยครับ เพื่อความคงทน และจะได้เป็นระบบปิดอย่างแท้จริง เพราะถังทุกใบห้ามรั่วซึม
(ทั้งถังพักน้ำ ถังปล่อยน้ำ)

ดูท่อน้ำที่เข้าถังปล่อยน้ำดีๆครับ  ต้องเลื้อยเกาะถังไปเข้าด้านบนสุดของถัง  เติมน้ำกรอกใส่ท่อที่ว่าจนเต็ม มันจะไปเชื่อมกับน้ำ
ที่มาจากถังพักน้ำที่3 ปิดวาล์วตัวที่4

คราวนี้ ปิดวาล์วตัวที่5 แล้วเติมน้ำในถังพักน้ำราวๆ3/4ของถัง ปิดฝาถังแล้วใช้ปูนยา (ฝาถังก็ควรฉาบกันซึม กันอากาศเข้าทาง
รูพรุนของฝาซีเมนต์ด้วย)

เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย ปูนแห้งสนิท เปิดวาล์วตัวที่1,2,3,4 ให้เรียบร้อย เพื่อให้ระบบเชื่อมต่อกัน
หลังจากนั้นจึงจึงเปิดวาล์วน้ำตัวที่5 เมื่อน้ำไหลออกจากวาล์วตัวที่5 น้ำในถังปล่อยน้ำก็ลดลง เมื่อน้ำในถังปล่อยลดลงอากาศ
ที่อยู่ในถังจะเริ่มถูกดึงให้บางลงๆใกล้เคียงสูญญากาศ แรงดึงจากภาวะใกล้เคียงสูญญากาศตรงนั้นจะเป็นแรงดูดหรือดึงให้น้ำ
ที่อยู่ในท่อที่ต่อมาจากถังพักน้ำที่3 ไหลลงสู่ถังปล่อยน้ำแทนที่น้ำที่เสียไปจากการเปิดวาล์วตัวที่5 เพื่อรักษาระดับอากาศให้
คงที่

ส่วนน้ำที่ไหลออกจากถังพักใบที่3 ก็จะถูกแทนที่จากการดึงน้ำมาจากถังพักใบที่2("ถังระหว่างเส้นทางเดินน้ำ"อาจมากกว่า
ใบเดียว มันจะดึงต่อกันเป็นทอดๆ)

และน้ำจากถังพักใบที่2 จะถูกแทนที่จากน้ำที่ไหลมาจากถังใบที่1 ("ถังพักน้ำต้นทาง")
และน้ำจากถังพักน้ำใบที่1ที่เสียไป จะได้รับการแทนที่จาก หัวท่อรับน้ำ ที่จะดึงน้ำจากแหล่งน้ำต้นทาง
ซึ่งอาจเป็นแหล่งน้ำธรรมชาติ หรือบ่อเก็บน้ำของเราเอง  ระบบนี้ใช้ได้ทั้งน้ำนิ่งและน้ำไหลครับ  หากแต่ต่อระบบ
มาจากแหล่งน้ำธรรมชาติ ต้องหมั่นตรวจสอบ หัวท่อรับน้ำ ซึ่งาจโดนปิดจากสิ่งปฏิกูล ใบไม้ เศษสาหร่ายฯลฯ ปิดได้

ลองๆศึกษาดูครับ

ว่าไปเรื่องภาพนี้ ผมได้ส่งผ่านไปทางเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ซึ่งเชี่ยวชาญทางด้านการคำนวนระบบน้ำ  แต่วันนี้
ขอเสียมารยาท เอามาลงตัดหน้าพร้อมอธิบายคร่าวๆไว้ก่อน หากจะให้คำนวนว่า ห่างกันเท่าไหร่ จึงจะมีถังพักน้ำ1ถัง
ผมไม่ทราบจริงๆ ท่อสมควรเป็นกี่นิ้ว กี่หุน ผมบอกได้แต่ว่า เท่าที่ทราบมา เขาใช้ท่อ1นิ้ว ที่เหลือคงต้องรอผู้ที่เก่งด้าน
ระบบน้ำ

ระบบนี้ ไม่ใช่ระบบใหม่ครับ คนที่เคยอยู่ในภาวะจำกัดด้วยความทุรกันดารในป่า ยุคป่าล้อมเมือง คอมมิวนิสต์เก่า เคยทำไว้ใช้
เพื่อดึงน้ำจากห้วย ในป่า ไปใช้บนภูเขา เลยเรียกกันว่า"กาลักน้ำภูเขา"  ปัจจุบัน คนเหล่านั้นหันกลับมาเป้นผู้ร่วมพัฒนาชาติ

ลองไถ่ถามคนในภูมิลำเนาของทุกๆท่านดู โดยเฉพาะคนยุคป่าล้อมเมือง เขาอาจเคยเห็น  ใครเป็นคนออกแบบไว้ไม่ทราบ
ทราบแต่ว่าบรรดาสหายมีใช้กันทุกภาคของประเทศ 

ขอขอบคุณผู้ออกแบบไว้ ณ โอกาสนี้ครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
KB.252444
*

« ตอบ #219 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 05:26:33 PM »

โอ้โฮ.. อายจัง อายจัง _คิดกันได้ไงเนี่ย...นับถือ..นับถือ..ขอคาระวะในความคิดที่พยายามเอาชนะอุปสรรค
เป็นสิ่งที่ยืนยันว่า...ถ้าหัวใจไม่ยอมแพ้แล้ว..มนุษย์สามารถเอาชนะได้ทุกสิ่งในจักรวาล..
     ....ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง...กับท่านที่นำมาเผยแผ่ต่อ.....เป็นการช่วยเกษตรกร...ลดรายจ่ายค่าพลังงานฯ และ "ลดโลกร้อน" ด้วย...ดีจริงๆครับ...ขอบคุณๆๆๆๆ...
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #220 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 05:50:50 PM »

กุ้งแวะมาเยี่ยมสวนยางคุณหน่อยค่ะ
เป็นไงบ้างน้อ....เอาองุ่นมาฝากด้วยค่ะ
เหนือ่ย ๆ ก้อพักทานกันก่อนนร้า....

* DSC06762.jpg (65.28 KB, 350x263 - ดู 552 ครั้ง.)

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
Magnum (rew)
*

« ตอบ #221 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:10:33 PM »

โอ้โฮ.. อายจัง อายจัง _คิดกันได้ไงเนี่ย...นับถือ..นับถือ..ขอคาระวะในความคิดที่พยายามเอาชนะอุปสรรค
เป็นสิ่งที่ยืนยันว่า...ถ้าหัวใจไม่ยอมแพ้แล้ว..มนุษย์สามารถเอาชนะได้ทุกสิ่งในจักรวาล..
     ....ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง...กับท่านที่นำมาเผยแผ่ต่อ.....เป็นการช่วยเกษตรกร...ลดรายจ่ายค่าพลังงานฯ และ "ลดโลกร้อน" ด้วย...ดีจริงๆครับ...ขอบคุณๆๆๆๆ...

แหะ แหะ  ลงอดูก่อนครับ เท่าที่ทราบ วิธีนี้ น้ำสามารถถูกดึงขึ้นที่สูงได้
แต่ว่าเป็นลักษณะไหลแบบปกติ ไม่มีแรงดัน พอที่จะไปต่อหัวท่อสปริงเกอร์หรืองานใช้แรงดันอื่นๆ
อันนั้นคงต้องหา เครื่องมือปรับแรงดันน้ำพวกปั๊มน้ำอีกทีครับ  ต่อจาก บ่อรับน้ำที่เปิดรับน้ำจากถังปล่อยน้ำ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #222 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:06:59 AM »

อรุณสวัสดิ์จ้า สาวหน่อย เป็นงัยบ้างค่ะ สบายดีป่าวเอ่ย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
cat007
*

« ตอบ #223 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:53:13 PM »

มาชมสวนยาง 36 ไร่ครับ  อย่าลืมเอารูปการเติบโตของต้นยางมาให้ชมนะครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 157   ขึ้นบน
  พิมพ์