ข้อดีของมะละกอดำเนิน

(1/3) > >>

toon2010:
จะหาซื้อพันธุ์มะละกอดำเนินจากที่ไหนดีครับ  อยากจะได้เอามาปลูกไว้ไปอ่านในเน็ตเข้าบอกว่า เนื้อจะดีมาก

เอ:
ตามร้านขายปุ๋ย เมล็ดพืชพันธุ์การเกษตรผมเคยเจอบ่อยครับ

momotaro:
ผลยาวลูกดก  กรอบ เหมาะกับการทำส้มตำมากๆ หาซื้อได้ตามร้านขายเมล็ดพันธุ์ ใหญ่ๆ

golfy:
มะละกอดำเนินแท้ๆนั้น ผมว่าหายากมากๆคับ มะละกอดำเนินก็มาจากสายพันธุ์แขกดำ แต่ว่าปลูกแถวดำเนินแล้วมีชื่อเสียง ติดตลาด ซึ่งทุกวันนี้ทางเขตดำเนิน ราชบุรี นครปฐม แม้กระทั่งกาญจนบุรี แทบจะปลูกมะละกอไม่ได้เลย เพราะโรคไวรัสวงแหวนระบาด และไม่มีทางรักษา เดี๋ยวนี้ย้ายไปทางลพบุรี และมะละกอดิบที่จะทำส้มตำอร่อย ก็ต้องมาจากสวน ซึ่งมีระบบน้ำแบบคลอง ไม่ใช่ระบบไร่  รดน้ำด้วยสปริงเกอร์นะคับ ขอย้ำไว้เลย เพราะมะละกอระบบสวนจะกรอบ อร่อย ส่วนระบบไร่เนื้อจะออกไปทางเหนียว ทดลองได้โดยการหัก ถ้ามากจากสวนหักได้ แต่ถ้าจากทางไร่เนื้อเหนียวหักไม่ขาด และเวลาขายถ้ามีมะละกอสวน แม่ค้าจะเลือกมะละกอสวนเป็นอันดับแรก ถ้าของขาดค่อยมาหาแบบไร่ นอกเสียจากจะส่งไปที่ไกลๆซื้อถูกเข้าว่า จะเป็นมะละกอไร่ส่วนมาก ลองถามแม่ค้าส้มตำเจ้าอร่อยๆ ดูได้คับ ว่ามะละกอนี่มาจากสวนหรือไร่

momotaro:
ผมปลูกที่ บ้านคาแบบว่าปลูกไว้ข้างบ้าน ดินร่วนปนทราย มีไก่มาเดินเล่นใต้ต้นด้วย กับนำเมล็ดพันธุ์มาปลูกในกทม.
เป็นดินเหนียวให้ปุ๋ยคอกมูลวัว กับปุ๋ยเคมี  ผลออกมา คือดินร่วนปนทราย กรอบอร่อยกว่า  ผลหนักลูกใหญ่
แต่ปลูกในดินเหนียว จะค่อนข้างเหนียว การรดน้ำ ที่บ้านคา รดน้ำน้อยกว่าที่ กทม.   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป