ข่าว
หน้า: 1 ... 1019 1020 1021 1022 1023 1024 1025 1026 1027 1028 [1029] 1030 1031 1032 1033 1034 1035 1036 1037   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนรักต้นฟิกส์ (มะเดื่อฝรั่ง)  (อ่าน 3338368 ครั้ง)
Bensir
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16448 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:11:33 PM »

มารายงานว่าเมื่อเช้าเบนเพิ่งเห็นว่าเค้ามีราเพิ่มขึ้นอีกค่ะ เคยเอาออกมาเช็ดไปรอบนึงแล้ว ไม่มีอะไรเช็ดเลยใช้เกลือเม็ดใส่น้ำอุ่น ละลายแล้วเช็ดค่ะ คราวนี้มีเพิ่มเยอะเลย เอาออกมาเช็ดอีก ชักไม่แน่ใจว่าจะรอดแล้วค่ะ ตอนหม่อนก็เหมือนกัน แตกใบใหญ่กว่านี้ ยังกลับไปเฝ้าพระอินทร์เลยค่ะ

เอายากันราเช็ดตอนนี้จะทันไหมคะ

jojojo
*

« ตอบ #16449 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:10:36 PM »

มารายงานว่าเมื่อเช้าเบนเพิ่งเห็นว่าเค้ามีราเพิ่มขึ้นอีกค่ะ เคยเอาออกมาเช็ดไปรอบนึงแล้ว ไม่มีอะไรเช็ดเลยใช้เกลือเม็ดใส่น้ำอุ่น ละลายแล้วเช็ดค่ะ คราวนี้มีเพิ่มเยอะเลย เอาออกมาเช็ดอีก ชักไม่แน่ใจว่าจะรอดแล้วค่ะ ตอนหม่อนก็เหมือนกัน แตกใบใหญ่กว่านี้ ยังกลับไปเฝ้าพระอินทร์เลยค่ะ

เอายากันราเช็ดตอนนี้จะทันไหมคะ

ของผมก็มีราขึ้นครับ.... เป็นราสีขาวๆ คล้ายใยสำลี ขึ้นที่ปลายยอด (บริเวณรอยตัดด้านบน)
ผมจะพยายามทำให้กิ่งแห้งอยู่เสมอ  คอยระวังไม่ให้กิ่งชำเปียกน้ำ....

ส่วนวิธีที่ผมใช้ ในการเอา "รา" ออก....
คือ จะใช้ "นิ้วมือ" ค่อยๆ ลูบ เอาเชื้อราออกเบาๆ
ที่สำคัญ คือ มือต้องแห้ง

วิธีนี้ ไม่ได้กำจัด "เชื้อรา" ให้หมดไป
เป็นเพียงแค่ การทำให้การแพร่กระจายของเชื้อรา ช้าลงเท่านั้น
.... ส่วนตัว ผมทำวันละ 2 ครั้ง (เช้า-เย็น)
  ยิ้ม ยิ้ม
mama2boys
*

« ตอบ #16450 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:57:20 PM »

วิธีชำกิ่งฟิกส์อีกแบบหนึ่งคือแบบใช้ทิชชู่พันกิ่งไว้แล้วใช้ฟ๊อกกี้ฉีดให้พอชุ่มชื้นเช้า-เย็น ไม่ต้องอบถุงค่ะ แบบนี้เมื่อยมือหน่อย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แต่ก็ต้องแกะทิชชู่ออกดูมั่งว่ามีราดำรึเปล่า อิอิ แต่ตัวเองชอบแบบนี้ค่ะ เพราะพอสงสัยก็แกะดู ถ้าราขี้นก็ล้างด้วยน้ำผสมผงซักฟอกหรือไฮเตอร์จางๆแล้วล้างน้ำเปล่าอีกรอบ ถ้ารากมาแล้วก็เอียงถ้วยให้ล้างกิ่งได้สะดวกไม่กระทบต่อรากค่ะ แล้วถึงค่อยพันทิชชู่ใหม่

....ที่โพสมานี้เป็นสิ่งที่ตัวเองทำค่ะไม่ใช่วิธีที่ตายตัวนะคะ เป็นทางเลือกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 10:11:12 PM โดย mama2boys » บันทึกการเข้า
penkij
*

« ตอบ #16451 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:33:52 AM »

มารายงานความคืบหน้าค่ะ  ที่ชำไว้ 3 กิ่ง มีขนาด L,  M และ  S ทั้ง 3 กิ่งแตกตาตามที่เคยรายงานไว้เดิม
ขณะนี้ M กิ่งเดียวที่ออกราก (ดีใจจัง) แต่ยังไม่อาจวางใจได้
คราวนี้ยังไม่มีรา มาเยี่ยมค่ะ อาจเป็นเพราะ ไล้ปูนแดง(ไม่เข้มข้น) ไว้ทั้ง 3 กิ่งทุกส่วนที่คิดว่าพ้นดิน หรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ
Bensir
*

« ตอบ #16452 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 03:08:19 PM »

ขอบคุณคุณ jojojo ทีมาบอกวิธีกำจัดรา และ คุณ mama2boysที่มาช่วยบอกวิธีชำอีกแบบนะคะ

ถ้าได้กิ่งมาใหม่ จะลองทำดูค่ะ
diamond-p
*

« ตอบ #16453 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:20:21 AM »

ขอบคุณคุณ jojojo ทีมาบอกวิธีกำจัดรา และ คุณ mama2boysที่มาช่วยบอกวิธีชำอีกแบบนะคะ

ป้าไม่ค่อยได้เข้ามาห้องนี้ เพื่งมาเห็นหลายท่านที่ได้กิ่ง Flanders จากคุณเล็กไป ส่วนใหญ่เอาไปชำกัน ป้าว่ากิ่งไม่ค่อยแก่ชำไม่ค่อยจะรอดยกเว้นคนชำเก่งจริงๆ ป้าเองก็ชำไม่เก่งนะคะ แต่อยากจะบอกที่เค้าทำกันคือ จะต้องนำกิ่งมาขัดล้างทำความสะอาดโดยใช้แปรงขนนุ่มๆ +น้ำยาล้างจาน แล้วใช้มีดคมๆเฉือนโคนและปลายกิ่งให้เกิดแผลใหม่ เพราะรอยตัดอาจช้ำจากรอยกรรไกรตัดกิ่ง แล้วนำไปแช่ยาฆ่าเชื้อราซัก1ชั่วโมง(ป้าจะผสมกับB1ด้วยเพื่อเพิ่มความสดให้กิ่ง) หลังจากนั้นก็เอาขึ้นมาผึ่งให้น้ำยาแห้ง กรีดรอบโคนกิ่งยาวประมาณ 2 ซม. 2-3 รอย ทาด้วยน้ำยาเร่งรากผึ่งให้ยาแห้ง โคนกิ่งและปลายกิ่งทาด้วยยาทาแผลหรือปูนแดงก็ได้ ผึ่งแห้งแล้วลงแก้วชำค่ะ วัสดุชำใช้อะไรก็ได้เช่น แกลบดำ ขุยมะพร้าว ทรายหยาบ พีทมอส ฯลฯ หรือหลายๆอย่างผสมกัน ข้อสำคัญคือวัสดุปลูกต้องไม่แฉะ เอาแค่ชื้นๆเท่านั้น(กำแล้วบีบสุดแรงต้องไม่มีน้ำไหลออกมา) ถ้าอบกิ่งไว้ต้องคอยดูทุกวัน เพราะมักมีราขึ้นได้อีกตามรอยแผลขั้วใบ (ป้าใช้ภู่กันจุ่มแอลกอฮอล์ล้างแผลป้ายเชือราออก) และถ้าครอบด้วยแก้ว/ ขวด/ ถุงพลาสติก ควรเจาะรูไว้ให้ระบายอากาศได้บ้างค่ะ ลองทำดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 01:25:23 AM โดย diamond-p » บันทึกการเข้า
diamond-p
*

« ตอบ #16454 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:38:29 AM »

ของคุณเบญมีรากบ้างยังคะ แตกยอดแล้วป้าว่าอย่าคลุมถุงอีกเลย เอาฟรอยซ์ปิดปากแก้วไว้น่าจะดีกว่า เอาไปรับแดดอ่อนวันละนิดค่อยๆเพิ่มขึ้นเผื่อจะสังเคราะห์แสงสร้างรากได้ ส่วนที่มีเชื้อราใช้ภู่กันจุ่มแอลกอฮอล์ล้างแผลป้ายออกค่ะ  หรือถ้ากลัวแห้งก็เอาแก้วเจาะรูด้วยเหล็กเส้นเผาไฟซัก 5 รูที่ก้นแก้วครอบไว้หรือขวดแบบคุณ jojojo แต่เปิดฝาไว้ให้ระบายอากาศบ้างจะได้ไม่ขึ้นรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 02:46:16 AM โดย diamond-p » บันทึกการเข้า
Apad
*

« ตอบ #16455 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:44:24 AM »

ได้ความรู้มาลองทำบ้างคะ  ขอบคุณคะ
Bensir
*

« ตอบ #16456 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:15:06 AM »

ขอบคุณค่ะป้าเพชร  จุมพิต หนูยังไม่ได้สังเกตรากเค้าเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวเย็นนี้จะไปส่องดูค่ะ แล้วเดี๋ยวจะลองเอาออกจากถุงอบด้วยค่ะ
Bensir
*

« ตอบ #16457 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 06:07:06 PM »

ขอบคุณค่ะป้าเพชร  จุมพิต หนูยังไม่ได้สังเกตรากเค้าเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวเย็นนี้จะไปส่องดูค่ะ แล้วเดี๋ยวจะลองเอาออกจากถุงอบด้วยค่ะ

ทั้ง 2 กิ่งยังไม่เห็นรากเลยค่ะ มีแต่แตกตา แต่เบนเอาออกจากถุงเรียบร้อยแล้วค่ะ ยิ้ม
พี่แสง
*

« ตอบ #16458 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 02:57:50 AM »

ของพี่ได้รับกิ่งช้าสุด และยอดอ่อนเสียบไม่ติด แห้งหมด
กิ่งแก่ได้มา1กิ่ง ไม่มีตาให้งอกเพราะดูเหมือนจะโดนตัดชิดกิ่งเกินไป แต่กิ่งยังเขียวอยู่อันนี้รอลุ้นค่ะ
ส่วนอีกกิ่งที่เหลือจากตัดยอดไปเสียบมีใบโผล่มาแล้วแต่ไม่มีราก
pomandgreen
*

« ตอบ #16459 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 08:04:05 PM »

ป้าไม่ค่อยได้เข้ามาห้องนี้ เพื่งมาเห็นหลายท่านที่ได้กิ่ง Flanders จากคุณเล็กไป ส่วนใหญ่เอาไปชำกัน ป้าว่ากิ่งไม่ค่อยแก่ชำไม่ค่อยจะรอดยกเว้นคนชำเก่งจริงๆ ป้าเองก็ชำไม่เก่งนะคะ แต่อยากจะบอกที่เค้าทำกันคือ จะต้องนำกิ่งมาขัดล้างทำความสะอาดโดยใช้แปรงขนนุ่มๆ +น้ำยาล้างจาน แล้วใช้มีดคมๆเฉือนโคนและปลายกิ่งให้เกิดแผลใหม่ เพราะรอยตัดอาจช้ำจากรอยกรรไกรตัดกิ่ง แล้วนำไปแช่ยาฆ่าเชื้อราซัก1ชั่วโมง(ป้าจะผสมกับB1ด้วยเพื่อเพิ่มความสดให้กิ่ง) หลังจากนั้นก็เอาขึ้นมาผึ่งให้น้ำยาแห้ง กรีดรอบโคนกิ่งยาวประมาณ 2 ซม. 2-3 รอย ทาด้วยน้ำยาเร่งรากผึ่งให้ยาแห้ง โคนกิ่งและปลายกิ่งทาด้วยยาทาแผลหรือปูนแดงก็ได้ ผึ่งแห้งแล้วลงแก้วชำค่ะ วัสดุชำใช้อะไรก็ได้เช่น แกลบดำ ขุยมะพร้าว ทรายหยาบ พีทมอส ฯลฯ หรือหลายๆอย่างผสมกัน ข้อสำคัญคือวัสดุปลูกต้องไม่แฉะ เอาแค่ชื้นๆเท่านั้น(กำแล้วบีบสุดแรงต้องไม่มีน้ำไหลออกมา) ถ้าอบกิ่งไว้ต้องคอยดูทุกวัน เพราะมักมีราขึ้นได้อีกตามรอยแผลขั้วใบ (ป้าใช้ภู่กันจุ่มแอลกอฮอล์ล้างแผลป้ายเชือราออก) และถ้าครอบด้วยแก้ว/ ขวด/ ถุงพลาสติก ควรเจาะรูไว้ให้ระบายอากาศได้บ้างค่ะ ลองทำดูนะคะ

กิ่งที่ส่งให้ รอดบ้างไหมครับ
diamond-p
*

« ตอบ #16460 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 11:36:16 PM »

มีรอดอยู่หลายพันธุ์ แต่มีบางพันธุ์ยังไม่ชัวร์ค่ะ แหะๆ  อายจัง อายจัง แต่ทำแบล็คอิสราเอลตายไปแล้วค่ะ ติดเชื้อจากยอดลามลงมาเรื่อยๆ ตัดยอดทิ้งและเอาส่วนที่ยังดีไปเสียบต้นอื่นก็ไม่รอด เสียดายมาก  ร้องไห้ ร้องไห้ พรุ่งนี้ป้าถ่ายรูปส่งการบ้าน 10 สายพันธุ์ที่ได้ทีหลังนะคะ  จุมพิต
pomandgreen
*

« ตอบ #16461 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 12:39:15 PM »

มีรอดอยู่หลายพันธุ์ แต่มีบางพันธุ์ยังไม่ชัวร์ค่ะ แหะๆ  อายจัง อายจัง แต่ทำแบล็คอิสราเอลตายไปแล้วค่ะ ติดเชื้อจากยอดลามลงมาเรื่อยๆ ตัดยอดทิ้งและเอาส่วนที่ยังดีไปเสียบต้นอื่นก็ไม่รอด เสียดายมาก  ร้องไห้ ร้องไห้ พรุ่งนี้ป้าถ่ายรูปส่งการบ้าน 10 สายพันธุ์ที่ได้ทีหลังนะคะ  จุมพิต

เด๋วตอน Black Israel ให้ใหม่ครับ ตอนนี้ได้พันธุ์ใหม่ๆมาอีกเพียบ Paratjal,Black Betlehem, Gris De Bregouy, Angelina รอต้นโตก่อนนะครับ เด๋วต้ดกิ่งให้ชำ
penkij
*

« ตอบ #16462 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 12:09:51 PM »

กำลังจะตัดแต่งกิ่งค่ะ เป็นพันธ์พื้นๆหลากหลายพันธ์  น่าจะเหมาะกับมือใหม่ไปลองหัดชำ
คาดว่าจะได้ประมาณ 30-40 กิ่ง น่าจะแบ่งได้สัก 10 ท่าน
ดิฉันไม่สดวกจะดำเนินการเอง รบกวนขอท่านที่มีเวลา ช่วยดำเนินการแทนสัก 1 ท่าน ตามเงื่อนไขที่ท่านกำหนดค่ะ
แต่ท่านจะมีภาระในการจัดชุดนะคะ เพราะมีพันธ์ละไม่กี่กิ่ง
ดิฉันจะส่งกิ่งให้ได้สัปดาห์หน้าค่ะ 
Bensir
*

« ตอบ #16463 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 01:50:27 PM »

สรุปทั้ง 2 กิ่ง ไปเฝ้าพระอินทร์เรียบร้อยแล้วค่ะ เค้าไม่ออกราก แห้งไปเฉยๆ เลยค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 ... 1019 1020 1021 1022 1023 1024 1025 1026 1027 1028 [1029] 1030 1031 1032 1033 1034 1035 1036 1037   ขึ้นบน
  พิมพ์