ข่าว
หน้า: 1 ... 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 [117] 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 ... 578   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนรักต้นฟิกส์ (มะเดื่อฝรั่ง)  (อ่าน 692806 ครั้ง)
j-family
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1856 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:21:08 PM »

ขออนุญาติสมาชิกในชมรมค่ะ คือว่าอยากลองปลูกมะเดื่อ บ้าง(ในชีวิตไม่เคยทานเลยค่ะ) ท่านใดใจดี อนุเคราะห์บ้างมั้ยค่ะ อยากได้แค่ 3 กิ่งค่ะ (ไปตลาดโคกกรวดกับกลางดงไม่มีเลย ) ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

ขอบุญรักษา

ขออภัยอีกครั้งหากเข้ามาไม่ถูกกระทู้ ค่ะ

Liked By: tun0451447

kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1857 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:57:52 PM »

ขออนุญาติสมาชิกในชมรมค่ะ คือว่าอยากลองปลูกมะเดื่อ บ้าง(ในชีวิตไม่เคยทานเลยค่ะ) ท่านใดใจดี อนุเคราะห์บ้างมั้ยค่ะ อยากได้แค่ 3 กิ่งค่ะ (ไปตลาดโคกกรวดกับกลางดงไม่มีเลย ) ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

ขอบุญรักษา

ขออภัยอีกครั้งหากเข้ามาไม่ถูกกระทู้ ค่ะ

เค้า  มี 15 สายพันธุ์ ที่  ปลูก 

ลองติดต่อ คุณ   เสริมรัฐ อติกนิษฐ   
มือถือ 081-949-1419    ท่านนี้  ใจดี   เปิดเผย  ประสบการณ์  การปลูก 

E-mail: sermrat@gmail.com 

เค้าขายถูกมากๆ 

ผมเองสั่งซื้อทาง ปณ.  กิ่งตอนละ 100  บาท  ค่าส่งอิเอ็มเอส 100 บาท

สายพันธุ์ที่คุณเสริมรัฐ  มีขาย เเละ  พร้อมที่จะจำหน่าย  ได้เเก่

1. Black jack
2.Black Mission
3 บราวน์ตุรกี
4.ไวท์เจนัว
5.ไต้หวัน
6.อินคาโกลด์
7.สุนี่
8.ออสบอนเน่
9.ดอลล์ฟินส์

คุญเสริมรัฐ   ขายกิ่งตอนาคาถูก  ซื่อสัตย์  ส่งเร็ว  มืออาชีพในการค้าขาย 

ลองเข้าไปดู  ในเว๊ป ไซด์  เค้าครับ

http://www.figs-arokaya.com/page/home-home.html

Liked By: Nutthavud, phanch, fajung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 06:12:27 PM โดย kawaii » บันทึกการเข้า
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1858 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 06:53:23 PM »

ซือคุณ  เสริมรัฐ  ถูกที่สุดในโลก  เเละได้ สายพันธุ์ที่ดี

http://www.figs-arokaya.com/page/หน้าแรก-home.html

www.figs-arokaya.com 

ติดต่อคุณเสริมรัฐ อติกนิษฐ   

มือถือ 081-949-1419  |  E-mail: sermrat@gmail.com 

Liked By: Nutthavud
วรพล
*

« ตอบ #1859 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:15:24 PM »

เอาชวนชม มาแลก กับฟิก ได้ใหมครับ ที่บ้านทำชวนชมขายครับ

Liked By: tun0451447
anat
*

« ตอบ #1860 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:18:55 AM »

แอบดูสมาชิกชมรมมาพักใหญ่ ขอนำรูปมะเดื่อฝรั่งเพาะเมล็ดชุดแรกมาให้ชมครับ
อายุน่าจะใกล้ 1 ปีกว่า พบกับปัญหาระหว่างเพาะเมล็ดมากมายครับ แต่รักเขาแล้ว
ก็ดูแลเขาอย่างดี ต้องรอลุ้นจนออกลูก คงได้แลกเปลี่ยนและจำหน่ายเหมือนกับสมาชิกบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 09:27:00 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
iamnok
*

รักที่สุดคือในหลวง... หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #1861 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:38:01 AM »

แอบดูสมาชิกชมรมมาพักใหญ่ ขอนำรูปมะเดื่อฝรั่งเพาะเมล็ดชุดแรกมาให้ชมครับ
อายุน่าจะใกล้ 1 ปีกว่า พบกับปัญหาระหว่างเพาะเมล็ดมากมายครับ แต่รักเขาแล้ว
ก็ดูแลเขาอย่างดี ต้องรอลุ้นจนออกลูก คงได้แลกเปลี่ยนและจำหน่ายเหมือนกับสมาชิกบ้างครับ

ใบและลำต้นดูแข็งแรงมากเลยค่ะ อายจัง อายจัง
..ปลูกในที่ร่มหรือเปล่าค่ะ  ช่วยบอกวิธีการเลี้ยงดูและบำรุง
ต้นมะเดื่อของคุณ anat ให้เพื่อน ๆ ได้รับความรู้ด้วยได้มั๊ยคะ.. เศร้า
เพราะตอนนี้นกเองก็ เพาะเมล็ดไว้หลายต้น แต่ลำต้นผอมมาก โกรธ โกรธ
 ดูไม่ค่อยแข็งแรงเลยค่ะ..แถมเมื่อคืนโดนพายุฝนอย่างแรงซ้ำอีก..
ไม่รู้จะได้ไปต่อมั๊ยหนอ  ร้องไห้ ร้องไห้

*****"ไม่คิดทำความดี...ชีวิตอยู่ร้อยปีก็ไร้ค่า"******

ยิงฟันยิ้ม ที่อยู่ : กรรณิกา 100/7-8 ม.1 ถ.ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ต.บางเตย อ.สามพราน จ.นครปฐม 732
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1862 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:15:08 PM »

กระทู้ อลังกาล  อ่านเเละดู มีความสุข
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1863 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:18:25 PM »

เป็นกิ่งตอน  ออสเตรเลีย   กับ  อินคาร์โกลด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 08:22:55 PM โดย kawaii » บันทึกการเข้า
penpen
*

« ตอบ #1864 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:57:08 PM »

ใบและลำต้นดูแข็งแรงมากเลยค่ะ อายจัง อายจัง
..ปลูกในที่ร่มหรือเปล่าค่ะ  ช่วยบอกวิธีการเลี้ยงดูและบำรุง
ต้นมะเดื่อของคุณ anat ให้เพื่อน ๆ ได้รับความรู้ด้วยได้มั๊ยคะ.. เศร้า
เพราะตอนนี้นกเองก็ เพาะเมล็ดไว้หลายต้น แต่ลำต้นผอมมาก โกรธ โกรธ
 ดูไม่ค่อยแข็งแรงเลยค่ะ..แถมเมื่อคืนโดนพายุฝนอย่างแรงซ้ำอีก..
ไม่รู้จะได้ไปต่อมั๊ยหนอ  ร้องไห้ ร้องไห้

มาขอรับความรู้ด้วยคนค่ะ  เพิ่งเริ่มเพาะเมล็ดที่ได้รับจากคุณนก  มีเริ่มงอกประปราย  กำลังบอบบางเลยค่ะ ยิ้ม

Liked By: tun0451447, fajung
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1865 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 06:51:13 AM »

มาขอรับความรู้ด้วยคนค่ะ  เพิ่งเริ่มเพาะเมล็ดที่ได้รับจากคุณนก  มีเริ่มงอกประปราย  กำลังบอบบางเลยค่ะ ยิ้ม

ปลูกแบบต้นไม้ตามปกติ แต่เอาใจใส่เขามากกว่าเดิมคือ หมั่นรดน้ำ แต่ไม่ต้องขัง ไม่ต้องแฉะ อย่าให้กระทบกระเทือนมากและห้ามโดนฝน เพราะต้นยังเล็กโดนเม็ดฝนอาจจะเดี้ยงได้ แดดรำไรไม่จัดเกินไป ผมเคยเพาะ แต่ว่าผมถอนมาปลูกอีกที่มันเลยตายไปหมด เหลือเมล็ดอีดเยอะเลย จะลองเพาะดูอีกครั้ง รอให้ต้นสูงประมาณคืบนึงก่อนก็ได้ค่อยแยก เพราะผมแยกต้นเล็กๆและไม่รอด(กรณีเพาะรวมกัน  ยิ้มเท่ห์)

ลงมือซะ !!
anat
*

« ตอบ #1866 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:24:54 AM »

สวัสดีครับ คุณนก และ เพื่อน ๆ ชมรมทุกท่าน
การเพาะเมล็ดมะเดื่อฝรั่งไม่ยากครับ แต่การดูแลยากแต่เราก็ได้สนุกกับการแก้ไขปัญหาครับ

ก่อนอื่นต้องศึกษาสายพันธุ์ก่อนครับ ว่าสามารถพันธุ์นั้น ๆ มีเมล็ดเล็ก(%งอกต่ำ)หรือเมล็ดใหญ่(%งอกสูง)
แหล่งอ้่างอิงข้อมูล http://figs4fun.com/

การสั่งซื้อเมล็ดมะเดื่อฝรั่งผมได้ประสบการณ์หลายอย่าง คือ เมล็ดไม่มีความสมบูรณ์ เก็บไว้นานจน % การงอกต่ำ หรือ เป็นศูนย์
แต่ในความเสี่ยงก็ยังได้พบเจอกับเมล็ดมะเื่ดื่อฝรั่งที่สมบูรณ์

การเพาะเมล็ดและการปลูก
1.จัดเตรียมวัสดุปลูกดิน 30% กาบมะพร้าวสับขนาดพอเหมาะไม่เล็กไม่ใหญ่ 70% ผสมเข้ากันลงให้กระถาง 8"
จากนั้นรดน้ำให้ชุ่มนำไปตากแดด 1-2 วัน เตรียมนำมาเพาะ
2.ระหว่างรอกระถางสำหรับเพาะเมล็ด ให้นำเมล็ดมะเดื่อฝรั่งแช่น้ำอุ่น ๆ ทิ้งไว้ 1 คืน
3.เตรียมหยอดเมล็ดมะเดื่อฝรั่งลงในกระถาง 8"
- เลือก เมล็ดมะเดื่อฝรั่งที่สมบูรณ์ เมล็ดมีขนาดใหญ่ เป็นเมล็ดที่จมน้ำ เพาะกระถางละ 5 เมล็ด ระยะแต่ละเมล็ดให้
กระจายรอบ ๆ กระถาง
- จากนั้นโรยดินปิดหน้ากระถางพอให้ปิดเมล็ดมะเดื่อฝรั่ง ตามด้วยฉีดฟ็อกกี้ให้น้ำพอเปียกหน้าดิน เป็นอันเสร็จพิธี
4.จัดเตรียมกล่องพลาสติกใสขนาดใหญ่สำหรับเป็นพื้นที่รักษาอุณหภูมิในการเพาะ จากนั้นนำกระถางเรียงในกล่อง
และปิดฝาพอให้เหลือพื้น 1" พอที่อากาศเข้าไปในกล่องได้
5.เก็บกล่องในที่ร่ม ดูการเปลี่ยนแปลงทุก 5-7 วัน และ ฉีดฟ็อกกี้ตามความเหมาะจนเมล็ดเริ่มงอกจนเป็นต้น ขนาด 4 ใบ
จึงนำออกมาปลูกนอกกล่องในห้องหรือโรงเพาะชำที่มีหลังคา ระหว่างนี้ห้ามโดนฝน เนื่องจากเม็ดฝนจะทำใบแตก ยอดหัก
ตามมาด้วยราสนิม ต้นจะชงักการเจริญเติบโต
6.เมื่ออายุครบ 1 ปี สามารถทำการแยกต้นกล้าได้ โดยเลือกเฉพาะต้นที่สมบูรณ์แข็งแรง โดยเปลี่ยนเป็นกระถาง 12 นิ้ว
บำรุงต้นจนครบ 2 ปี จนออกผล

หมายเหตุ - ต้นกล้าที่มีอายุ 1 ปี อาจพบโรครากปม จะมีอาการใบสลดจากต้นกล้าสมบูรณ์ ให้ตรวจเช็คราก
จะพบว่ารากเป็นปม ให้ทำการต้ดแต่งรากและใบ ทำการเปลี่ยนดินและกระถางใหม่ ทำการปลูกใหม่

ข้อดีข้อเสียของการเพาะเมล็ดมะเดื่อฝรั่ง

ข้อดี
-ได้สามารถพันธุ์ใหม่ ๆ (กลายพันธุ์ ดี50 เลว50)
-ได้ศึกษาและเรียนรู้การดูแลต้นกล้าอย่างละเอียด

ข้อเสีย
-ให้ผลผลิตช้า
-การกลายพันธุ์สูง

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Nutthavud
*

« ตอบ #1867 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:38:17 AM »

ยิ้มเท่ห์  ลูกพี่ที่อิตาลี่ไม่ใส่ไม้หลักเพราะมันสั้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนญี่ปุ่นกิ่งมันยาววววววววววววมาก เกือบสองเมตรและจากลำต้น รอกิ่งแก่อีกนิดหนูจะตอนครับ ลูกพี่่่่่่่่่่่่่่่

กิ่งสั้นก็ดามไม้หลักไว้หน่อย เพราะกำลังติดลูก กิ่งจะหนัก อย่าไปเสียดายไม้ ลังเล
อเมริกา

ผมว่าจริงมากๆ มะเดื่อผมตอนไม่ดามไม้เลื้อยหยั่งกะฟักทองเลย ถ้าไม่ดามมันก็จะห้อยลงมาข้างกระถาง และยิ่งตอนนี้ติดลูก ลมแรงหน่อยกิ่งก็ห้อยลงมา  โกรธ โกรธ กลัวจะหัจริงๆเลยย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เมื่อวาน4โมงเย็นยันวันนียังไม่มีแดดเลย จะตายมั้ยเนี้ยย ฝนก็ตกตลอด น้ำชุ่มกระถางเลย  โกรธ โกรธ โกรธ ต้องเอามานอนด้วยซะมั้ง

Liked By: penpen, tun0451447

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #1868 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:15:18 PM »

วันนี้ก็มาถึง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กิ่งตอนมะเดื่อฝรั่งจากสวนคุณลุงเสริมรัฐเดินทางมาถึงแล้ว สภาพดีสมบูรณ์ สมกับเป็นมืออาชีพ ที่สำคัญ
ราคาถูกมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใครสนใจก็ติดต่อดูนะครับ ผมว่าดีและมีสายพันธุ์ค่อนข้างมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวเอาลงกระถางแล้วจะเอาให้ชมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: natkita

ลงมือซะ !!
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1869 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 06:52:59 PM »

วันนี้ก็มาถึง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กิ่งตอนมะเดื่อฝรั่งจากสวนคุณลุงเสริมรัฐเดินทางมาถึงแล้ว สภาพดีสมบูรณ์ สมกับเป็นมืออาชีพ ที่สำคัญ
ราคาถูกมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใครสนใจก็ติดต่อดูนะครับ ผมว่าดีและมีสายพันธุ์ค่อนข้างมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวเอาลงกระถางแล้วจะเอาให้ชมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คุณลุงเสริมรัฐ ท่านนี้
เค้าเป็นมืออาชีพ  เค้าไม่เบี้ยว เเละไม่โกงหรอก
เป็นผู้ใหญ่ท่านนึง   ในเว๊ป   ที่น่าเคารพนับถืออย่างยิ่ง 
มีความจริงใจ  ต่อลูกค้า  เเละคนทั่วไป  ที่สนใจในการปลูก
เค้ามีเเต่ให้ หลักวิชาการ 
เเละ  วิธีการเเก้ไข  เเก่  ต้นมะเดื่อ ได้เเก่  การใส่ปุ๋ยการรักษาสนิมที่เกิดจากใบ

ลองพีเอ็ม  สอบถาม เเละเค้าไม่มี  ห้วงวิชา เปิดเผยหมด

เเละ ส่งเสริมให้ คนทั่วไปปลูกมะเดื่อกัน   เพื่อสุขภาพ 

คุณ เสริมรัฐ บอกผมเสมอ เรื่องนี้ทางโทรศัพท์

ผมถือว่า คุณ เสริมรัฐ มีความรู้  เเละ ความสามารถ  ในการถ่ายทอด
จากประสบการณ์จริง  เเละรู้จริง กล้าที่จะลงทุน สร้างโรงมะเดื่ออย่างดีมีคุณภาพ
เนื่องจาก เค้าคลุกคลี่  ในวงการนี้มานาน  เเละเอาจริงเอาจัง
ผลจากความขยันเเละเอาจริงของคุณอาเสริมรัฐ 
สามารถส่งผล ขาย  เป็นที่ประจัก  เเก่วงการมะเดือฝรั่งของประเทศไทย 

เป็นนักจุดประกาย  การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  ของโลก ก็ว่าได้ 

ท่านใด  สนใจปลูกมะเดื่อฝรั่ง 

ลองติดต่อ คุณ 

เสริมรัฐ อติกนิษฐ     มือถือ 081-949-1419   

E-mail: sermrat@gmail.com 

เค้าขายถูกมากๆ 

บ้านสวนมะเดื่อ  ของ คุณเสริมรัฐ  ไปง่าย

นั่งรถตู้ จากอนุสาวรีย์

ไปลง ศรีราชา ตรงนั้น  เป็นห้าง  โรบินสัน

เเล้วเหมารถ  มอเตอร์ไซด์  เข้าไป   โรงมะเดื่ออโรคายา

อยู่ในซอย  รร. เอกชน อัญสัมชัน ศรีราชา  ซอยดังกล่าวสามารถทะลุ สวนเสือ  ศรีราชาได้

ไร่อโยคายา ของคุณเสริมรัฐ

ไป-มาสะดวก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 07:11:38 PM โดย kawaii » บันทึกการเข้า
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1870 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:35:19 PM »

แอบตัดกิ่งมะเดื่อของพี่มาชำไว้ 5 กิ่ง ติด 2 ความจริงติด 3 กิ่งไม่มีคนรดน้ำเลยตาย กระถางขวามือเกือบไม่รอดกลับถึงบ้านใบแห้งเกือบกรอบร่วงไปแล้ว นี่งอกใหม่เลยรอดมาไ้ด้ ยิงฟันยิ้ม เลยย้ายมาไว้ในบ้านร่มรำไร ป๋องเริ่มผุความจริงปลูกผักหวานที่ได้รับมาแต่ไม่รอดเลยปักเจ้านี่ลงไปแทนต่อ ยิงฟันยิ้ม

โอ้  เเม่เจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 07:42:05 PM โดย kawaii » บันทึกการเข้า
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1871 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:41:16 PM »

ดูในลิงค์นี้ ครับ  มะเดื่อหลากหลายสายพันธุ์

http://figs4fun.com/Varieties.html
หน้า: 1 ... 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 [117] 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 ... 578   ขึ้นบน
  พิมพ์