หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายบ้าง  (อ่าน 110965 ครั้ง)
teerapat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:05:07 PM »

แวะมาชมครับลุงทอง ไอเดียเก๋มากครับ ขอเอาไปใช้บ้างครับยางรถยนต์ ผมมีสายพัน
ธุ์ ส้มสีทองแถวที่สวนปลูกกันมากครับไม่ทราบว่าลุงทองจะสนใจไหมครับ

* IMG_3263.jpg (78.01 KB, 350x263 - ดู 411 ครั้ง.)

loongthong
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:45:02 PM »

ครับ   ก็ทำไปแบบคนแก่ว่างงานครับ    แต่ลำบากหายางนิดนึงครับ    แต่บอกตรงๆราคามันถูก   ขอบ้างซื้อบ้าง   ยาง 10 ล้อข้างในเส้นด้ายนะครับ   เพราะมันจะตัดขอบริมในออกง่ายกว่ายางเรเดียร    ซื้อเส้นละ 10 บาทบ้าง 20 บ้าง   เรียกว่าลงทุนน้อยหน่อย    ใช้งานได้พอๆกับถังซีเมนต์ราคาลูกละสองร้อยกว่าบาทแน่ะครับ 
   ส่วนกิ่งส้มสีทองใช่เป็นส้มแบบกินได้หรือเปล่าครับ    ไม่ใช่ส้มแบบปลูกโชว์สวยงามนะครับ    ผมเน้นไม้ผลกินได้    ถ้าอย่างนั้นก็โอเคเลยครับ    อยู่ที่ไหนครับ   ส่วนผมสมุทรปราการครับ
teerapat
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:07:40 PM »

ใช่ครับที่กินได้ มีมานานแล้วครับ สวนอยู่ศรีสัชนาลัย สุโขทัยครับลุง อาชีพพ่อแม่ผมเลยครับทำสวนส้ม เดี๋ยวผมจะบอกพี่ชายเก็บไว้ให้ครับ

* IMG_3270.JPG (71.93 KB, 350x263 - ดู 398 ครั้ง.)
loongthong
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:27:41 AM »

ที่เห็นนี้เป็นต้นส้มหรือมะนาวครับ    แต่ดูคล้ายมะนาวนะครับ    ส่วนพันธุ์ส้มก็ขอบคุณไว้ร่วงหน้าครับ    แต่ผมใช้ไม่มากนะครับ    แค่ปลูกไว้ดูเล่นหรือเวลามีผลได้กินเท่านั้นครับ    ส่วนค่ากิ่งและค่าจัดส่งผมพร้อมจัดให้ครับ
loongthong
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:44:45 AM »

นอกจากพันธุ์ส้มแล้วยังมีทำกิ่งอย่างอื่นขายอีกหรือเปล่าครับ
loongthong
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:36:38 PM »

สนใจครับ   ผมชอบปลูกอย่างละต้นสองต้น    นี่ก็เป็นน้อยหน่าเพชรพันธุ์จากปากช่องครับ   ครบรอบ 1 ปีวันที่ 8 มิย.พอดีครับ
พูดถึงกิ่งส้มจะทำไงถึงจะได้สักสองกิ่งนะครับ    ส่วนยางตอนนี้บรรทุกไม่ได้เพราะทางร้านที่ขายบอกยังขายไม่ได้    ตำรวจมาถ่ายรูปไว้   ต้องรออีกระยะหนึ่ง    ลองใช้ดูครับ   ประหยัดดีครับ 
wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 01:46:16 AM »

ชอบใจในการรักษ์-การปลูก ความคิดเรื่องเอาวงยางเก่าแทนวงบ่อซีเมนต์ของคุณลุง แจ๋วครับ ผมกลับไปที่สวนเล้งๆไว้แล้วว่าจะซื้อจากตรงตรงนั้นได้กี่เส้นสรุปไม่ได้เลยบอกว่าไม่มีบ้างขายไม่ได้บ้าง คงต้องรออีกซักระยะ ผมไม่มีอะไรจะแนะนำคุณลุงหรอกครับ แต่อยากส่งเสริม ด้านเมล็ดพันธุ์ คุณลุงอยากได้เมล้ดมะขวิดมั้ยครับผมจะแบ่งปันไห้เท่าไหร่ให้ลุงบอกมา แจ้งที่อยู่มานะครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
loongthong
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:07:28 AM »

ขอบคุณคุณ wirut buaseeka มากครับ    ผมอยากได้เมล็ดมะขวิดมาก    เนื่องจากผมเคยได้ต้นมะขวิดขนาดกำลังเสียบยอดพอดี  แต่ด้วยความที่เสียบไม่เป็นทำให้กิ่งมะนาวแห้งไปก่อนที่จะติด    ก็เลยอยากจะแก้มือใหม่อีกครั้งนึงครับ   สำหรับผมชอบปลูกพวกไม้ผลกินได้ทุกอย่างครับ    ส่วนมะขวิดนั้นก็ตั้งใจจะใช้เสียบยอดมะนาวพันธุ์ดีๆ    อยากทำเองเพราะอะไรที่ประหยัดก็จะช่วยให้เราประหยัดเงินครับ    ส่วนวงยางดูจะหายากเพราะแต่ก่อนทิ้งกันเกลื่อนเลย    แต่พอใช้ประโยชน์ได้   เลยหายากขึ้นเรื่อยๆครับ   สำหรับผมออกหาซื้อบ้างขอบ้าง    ซื้อก็เส้นละ 10-20บาทครับ   ผมคิดว่ามันทนมาก   เพราะเคยเห็นยางที่ทิ้งจมดินอยู่หลังบ้านเป็น 10 ปีไปขุดเอามามันยังดีก็เลยคิดเอามาปลูกมะนาวครับ   
   ส่งเมล์บอกที่อยุ๋มาที่นี่ก็ได้ครับ   chat0022@hotmail.com
avc4000
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:53:35 AM »

ดีใจจัง พักหลังลุงทองมีเครือข่ายเยอะขึ้น
ช่วงๆ แรกยังจำได้ มี loongthong สลับ avc4000 กันอยู่ 2 คน
ตอนนั้นยังกังวลว่า ลุงทองจะเหงาเอามั้ยเนี่ย คุยกันอยู่แค่สองคน ^_^

ผมก็ยังมาติดตามชมงานอดิเรกลุงทองเรื่อยๆ นะครับ รู้สึกดีที่ได้ทำสวนเป็นเพื่อนกันครับ ^_^

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:20:32 AM »

ครับ  ขอบคุณคุณavc4000 มากจริงๆครับ   ที่ช่วยส่งเสริมให้ลุงทองและยังช่วยแนะนำหลายต่อหลายอย่าง    ช่วงหลังนี้ลุงทองเน้นปลูกชะอมด้วย    ปลูกแซมไปริมๆร่องไผ่เดี๋ยวแตกกิ่งแล้จะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 06:38:29 PM »

คุณลุงทอง เกษียณการทำงานมานานหรือยังครับ พอเล่าให้ฟังได้มั้ยครับว่าเดิมคุณลุง
ทำอาชีพอะไร แล้วอะไรเป็นแรงจูงใจให้มามีงานอดิเรกปลูกพืชทำสวนได้ครับ ^_^
ลุงทอง พอวาดผังสวนลุงทองให้ชมได้มั้ยครับ อยากเห็นว่า ตรงไหนปลูกอะไร คงน่าสนใจน่าดู

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:11:03 PM »

ผมเพิ่งเออรี่ออกเมื่อต้นปีที่แล้วครับ   ผมทำงานการไฟฟ้าฝ่ายโยธาสนาม   แต่เดิมผมเป็นคนจันทบุรีมีอาชีพทำสวนอยู่แล้วครับ   แต่ผมเป็นคนไม่ชอบทำสวน    ก็เลยมาทำงานตั้งแต่พศ. 15  แผนกช่างปูน   ก็ทำเรื่อยมา 37 ปีหลังจากออกงานก็ว่างเลยไม่รู้จะทำอะไร   แต่ผมเคยอยู่สวนก็เลยผูกพัน   และผมได้ซื้อที่ดินแถวลำนารายณ์ไว้ 1 แปลง  เนื้อที่ 12 ไร่ 2 งาน 37 ตะรางวา  ซื้อไว้ตั้งแต่ปี 48 แต่ก็ทำอะไรไม่เป็นโล้เป็นพาย   และราวต้นปี 50 ผมก็เลยให้เค้าเช่าปลูกพืชไร่   เค้าขอทำสัญญา 3 ปี  ก็รู้สึกดีใจว่าที่ดินจะได้ไม่เป็นป่าชาก   พอปลายปี 52 หมดสัญญา   ตอนนั้นในใจคิดว่าอยากให้เค้าเช่าต่อ   พอเค้าตกลงเช่าก็ดีใจอีก   และให้เค้าทำสัญญา 3 ปีอีกครั้ง   เพราะกลัวว่าปีต่อปีเดี๋ยวเค้าไม่เช่า    และต่อมาเมื่อหลังปีใหม่ 53 น่าจะราวกุมภาพันธ์  ผมก็ได้รู้จักกับเวบเกษตรพอเพียง    และได้เข้าสมัครสมาชิกและอ่านข้อความเรื่อยมาจนรู้ว่าเราน่าจะปลูกต้นไม้โดยเฉพาะมะนาว   และไผ่หวาน   จึงได้หาซื้อไผ่มา 3 ชนิด   ไผ่ตงลืมแล้ง 10 ต้น ไผ่ไต้หวัน 10 ต้น และไผ่หวาน 10 ต้น   จากนั้นก็สั่งซื้อกิ่งมะนาวมีทั้งเสียบยอดและกิ่งตอน รวมแล้วราว 100 ต้น
 ตอนนี้มะนาวผมก็กำลังมีปัญหา   และทำท่าจะเป็นโรคแคงเกอร์    ส่วนเรื่องเขียนแบบแปลนผมไม่มีความรู้เลยครับ   แม้ใส่รูปก็ยังต้องอาศัยเด็กใส่ให้   ผมลืมบอกไปว่าผมเพิ่งหัดเล่นคอมฯ   เมื่อต้นปี 53 นี้เองครับ   แต่ก่อนมีคอมฯนานแล้วแต่ไม่เคยจับเลย   เพิ่งจะรู้ตัวว่าป่วยเป็นโรคหัวใจเส้นเลือดหัวใจตีบ   หลังรักษาทำบอลลูนแล้วหมอบอกไม่ให้ทำงานหนัก   ก็เลยมาเล่นคอมฯบ้าง   ก็คลิกมั่วๆไปอย่างนั้นเองครับ
loongthong
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:19:47 PM »

[imghttp://photos3.hi5.com/0135/196/618/gWVX.T196618-02.jpg]http://[/img]

ทั้งหมดนี้น่าหนักใจมากและยังไม่รู้จะหาทางทำอย่างไรถึงจะหายจากโรคนี้ได้   ถ้าท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
avc4000
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:35:08 PM »

ถ้าเรื่องแคงเกอร์ ผมเห็นเขารักษา 4-5 แบบครับ
1. ใช้เคมีชื้อสเต็ปโตฯ ชื่อทางการค้า แคงเคอร์ เอ๊กซ์ ตัวนี้ รศ ดร.รวี เซียนมะนาวของเมืองไทยที่ผมไปเรียนแนะนำ
2. ตามหนังสือหรือตำราทั่วไป แนะนำให้ฉีด คอปเปอร์ฯ ป้องกัน ชื่อทางการค้าที่ผมซื้อมาใช้เป็น ฟังกูราน
3. ถ้าแนวเกษตรอินทรีย์ เขาแนะนำให้ใช้ บีเอส พลายแก้ว เป็นแบคทีเรีย ชนิดหนึ่งแต่ยุ่งยากต้องเพาะเชื้อ
4. บางท่านก็ใช้น้ำปูนขาวป้องกันครับ http://www.rakbankerd.com/agriculture/page?id=1486&s=tblplant
5. แนวป้องกันแบบชีวภาพ จะบำรุงต้นให้แข็งแรง ฉีดน้ำส้มควันไม้ บ่อยๆทุก 5-7 วันครั้ง

ส่วนผมเจอเยอะกว่าลุงทองอีกมั่ง พอเจอก็ไปซื้อเคมีมาพ่นเลยครับ ^_^ ตามลิงค์นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14217.80;topicseen

อ้อ! รูปที่ 2 เห็นใบแหว่งๆ ผมคิดว่าน่าจะเป็นหนอนส้มแก้วนะครับ ลองดูครับมีหนอนตัวเขียวๆ หรือเปล่า
http://www.doae.go.th/library/html/detail/lemon/menu.htm อันนี้ที่เคยอ่านเรื่องโรคมะนาวครับเผื่อเป็นประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 10:25:16 AM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

loongthong
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:09:47 AM »

ขอบคุณคุณ avc4000 อย่างมากครับ   เดี๋ยววันนี้ผมจะไปหาซื้อปูนขาว   มาลองใช้พ่นดูครับ   ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ร้านวัสดุก่อสร้างยังมีขายอยู่หรือเปล่า
avc4000
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:24:41 AM »

ขอบคุณคุณ avc4000 อย่างมากครับ   เดี๋ยววันนี้ผมจะไปหาซื้อปูนขาว   มาลองใช้พ่นดูครับ   ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ร้านวัสดุก่อสร้างยังมีขายอยู่หรือเปล่า

ผมไปซื้อปูนขาวจากร้านขายเคมีเกษตรแถวจักตรุจักรสวนธนบุรีครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์