หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายบ้าง  (อ่าน 111184 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:18:20 PM »

ครับ   ก็ผมคิดว่ามันเป็นพืชที่ปลูกง่าย    และก็หาพันธ์ง่าย    อีกอย่างการดูแลให้ปุ๋ยหรือปฎิบัติต่อต้นไม้ก็ง่ายไม่ยุ่งยาก  เวลาเดียวกันเวลามีผลก็มีตลาดรองรับและนึกอยากขยายพันธุ์    ก็ไม่ยากเกินไป    คนแก่ๆก็สามารถทำได้   ส่วนพันธุ์ไม้อื่นก็สนใจครับ    แต่การดูแลนั้นอาจยุ่งยาก    โรคแคงเกอร์ก็กลัวอยู่     แต่พยายามทำไปอาจมีใครช่วยแนะนำให้ได้บ้าง    และผมก็พยายามหาพันธุ์ที่ทนต่อโรคแคงเกอร์    จึงคิดว่าเราอายุมากแล้ว    เลยปลูกส้มบ้างมะนาวบ้าง    และมีที่ว่างก็ปลูกไผ่หวานบ้าง    ทำไปเพื่อให้เป็นการออกกำลังกายไปในตัวครับ   

เมื่อวานก็ไปทำการก่ออิฐแดงเพื่อเสริมให้สูงขึ้นมานิดนึงเพื่อวางถัง    และได้ถ่ายรูปจะเอามาลงแต่แฟลตไดร์เกิดมีไวรัสไม่สามารถลงได้    เนื่องจากสายต่อจากกล้องหายไป    ก็เลยยังใส่รูปมาให้ดูไม่ได้ครับ    ก็ทำไปเรื่อยๆครับ   เพราะอาศัยคนงานที่เค้ามีงานประจำอยู่ว่างก็มาช่วยผสมปูนบ้าง    ปรับพื้นที่บ้าง    ช่วยยกโน่นยกนี่ตามสั่ง    ส่วนลุงทองก็ออกกำลังกายด้วยการหยิบโน่นทำนี่   และก่ออิฐเล็กๆน้อยๆครับ    วันนี้จะพยายามใส่รูปที่ถ่ายไว้ให้ดูเพื่อช่วยแนะนำกันบ้างนะครับ

สงสัยลุงทองจะเป็นเซียนส้ม ถึงได้คิดว่าปลูกง่ายดูแลง่าย ตัวผมเอง :-\กลับคิดว่ามีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องดูแลเยอะกว่าพืชอื่นซึ่งก็ยากอยู่ไม่น้อย แต่เห็นด้วยเลยครับที่จะทำไปเพื่อออกกำลังกาย ร่างกายจะได้แข็งแรง เปลี่ยนจากเตะปี๊บเป็นเตะถังบ่อปลูกมะนาวแทน  รอชมขอรูปถังบ่อที่ก่ออิฐไปเมื่อวานนี้อยู่นะครับ  ตกใจ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

loongthong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:08:39 PM »

วันนี้พยายามใส่ภาพแต่มันไม่โหลด   ก็เลยเอาภาพขึงเชือกวางถัง    เพื่อรอก่ออิฐให้ดูก่อน

กิ่งชำรอการปลูก

ต้นแถวนี้ปลูก 4 เดือน

loongthong
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:18:35 PM »

วันนี้ภาพที่ถ่ายมาและตั้งใจจะส่งให้ดูแต่กับไม่โหลด    ไม่รู้เป็นกับเนทหรืออะไร    มันนิ่งเฉยก็เลยเอาภาพที่ถ่ายไว้ก่อนส่งให้ดูครับ   ส่วนรูปที่ก่ออิฐแดงเพื่อเสริมด้านล่างใหสูงขึ้นนิดหน่อย    ลุงทองถ่ายไว้แล้ว   กำลังรอว่าเป็นเพราะเหตุใดใส่ไม่ได้    ขอติดไว้เป็นพรุ่งนี้นะครับ

ก็ไม่ได้เป็นเซียนส้มหรอกครับ    เพิ่งหัดทำสวนเกษตรเช่นกัน   ส่วนรายระเอียดปลีกย่อยอาศัยเพื่อนๆสมาชิกช่วยกันแนะนำ   เพิ่งจะเริ่มปลูกได้ประมาณ 4-5 เดือนนี้เองครับ    ยังมีไผ่หวาม  ไผ่ตงลืมแล้ง   ไผ่ไต้หวัน   อย่างละ 10 ต้น  กำลังแตกหน่อ   ถ่ายไว้แล้วแต่ยังใส่ภาพไม่ได้เช่นกัน   รอก่อนนะครับ
loongthong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:01:30 AM »

นี่เป็นภาพถังที่วางบนพื้น    แมนตื้นไป   

จึงต้องทำการก่ออิฐแดงเสริมขึ้นมาอีก 15-20 ซม.

หลังจากก่ออิฐแล้ววัดดูความสูงว่าพอแล้วก็ต้องขนดินปุ่ยใส่
loongthong
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:11:43 AM »

หลังจากใส่ดินเต็มแล้วก็จัดการปลูกทันที

นี่ครับส่วนต้นที่ปลูกโตแล้ว   ต้นนี้ประฒาณ 4 เดือน

สวนไผ่หวานครับ 

กำลังแตกหน่อ

ไผ่หวานที่ปลูกนี้ก็ประมาณ 4 เดือนเช่นกันครับ
loongthong
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:16:18 AM »

เพิ่งส่งภาพได้   ค่อยๆปลูกไปเรื่อยๆครับ    ยังจะหาพันธุ์ส้มเขียวหวานและสายน้ำผึ้ง    เวลาเดียวกันก็ส้มโออีกสักสองสามต้น   ก็จะปลูกหลายๆพันธุ์ครับ
avc4000
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:31:52 PM »

สุดยอดเลยครับ ของลุงทองขนาดที่ยังไม่พร้อม แต่ลุงก็ลุยปลูกได้เยอะ
ส่วนของผมมีที่ดินพร้อมแล้ว แต่ไม่ไปไหนเลย เพิ่งตามรถไถมาดันบุกเบิกที่ดิน   ยิงฟันยิ้ม
เจ้าของเดิมปล่อยให้รกร้างมาหลายปี  รูปนี้เพิ่งไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ

Liked By: nomadic_man

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:41:58 AM »

คุณ avc4000 ถ้ามีพื้นที่แบบนี้   ดูแล้วถ้าปลูกมะนาวไม่ต้องไถพรวน    ใช้ผานดันปรับที่ให้เรียบได้เลยครับ   ดันให้ต้นไม้หรือหญ้าราบเรียบแล้ววางถังได้เลย    ส่วนดินก็ไถใกล้ๆแล้วผสมพวกขุยมะพร้าวขี้เฒ่าแกลบ   ถ้ามีเปลือกถั่วก็จะดีมากและผสมขี้วัวหนึ่งส่วนใน 4 ส่วนจากนั้นตักใส่ถังก็ปลูกได้แล้ว   ป่านนี้กิ่งชำน่าจะกำลังปลูกแล้วมั้งครับ   
loongthong
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:22:19 AM »

เมื่อหลายวันก่อนผมทดลองเสียบยอดมะนาวใส่ตอมะขวิด   ก็ยังไม่เคยทำหรอกครับ    และก็ไม่เคยเห็นใครทำสักครั้ง   แต่ก็เดาๆเอาว่าคงทำแบบนี้แบบนั้น    ก็เลยตัดสินใจไปซื้อต้นมะขวิดจากสวน การเกศ มา 5 ต้น    เค้าขายต้นละ 21 บาท   เอามาแล้วก็ตัดสินใจแบบใจแข็งเลย   ตัดตนมะขวิดเหลือแต่ตอ   จัดการผ่าต้นให้แยกพอเสียบมะนาวได้    ตัดใจไปตัดกิ่ง พิจิตร 1 มา 2 กิ่งเสี้ยมกิ่งมะนาวให้แบนเรียบๆแล้วก็เสียบใช้พล๊าสติกใสพันจนสนิท    ก็ไม่รู้ว่าถูกวิธีหรือเปล่า    หลังจากนั้งก็วางไว้ในที่ร่มรดน้ำ    สองสามวันแอบไปดูรู้สึกว่ามันเหี่ยวแห้งเกือบสนิทแล้ว   น่าจะไม่ได้ผล   เสียดายกิ่งพิจิตร 1 และกิ่งทวายดกพิเศษจังครับ    ไม่รู้ทำผิดวิธีหรือเปล่า   ดูท่าจะไม่รอดซะแล้วครับ
loongthong
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:59:22 PM »

พูดถึงเสียบยอดมะนาวบนตอมะขวิด   อยากรู้จังครับว่าทำอย่างไร   อยากทำเป็นครับ
avc4000
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:25:11 PM »

ไปช่วยค้นมาให้ครับลุงทอง เพื่อจะช่วยลุงได้บ้าง คนทำก็อยู่บางพลี สมุทรปราการ ใกล้บ้านลุงหรือเปล่า

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1736&s=tblplant

โจ้
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:44:30 PM »

ไปช่วยค้นมาให้ครับลุงทอง เพื่อจะช่วยลุงได้บ้าง คนทำก็อยู่บางพลี สมุทรปราการ ใกล้บ้านลุงหรือเปล่า

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1736&s=tblplant

การเตรียมต้นตอมะขวิดและกิ่งมะนาวพันธุ์ดี :

1. ตัดยอดต้นตอจากพื้น 3-4 นิ้ว ผ่าต้นตอให้ยาวประมาณ 1 นิ้ว
2. เฉือนโคนกิ่งพันธุ์ดีเป็นรูปเล่ม ยาวประมาณ 1 นิ้ว
3. เผยอรอยผ่าบนต้นตอ แล้วสอดโคนกิ่งพันธุ์ดี จัดแนวเยื่อเจริญให้ชิดกัน
4. พันด้วยผ้าพลาสติก จากนั้นนำไปใส่ถุงพลาสติกขนาดใหญ่ มัดปากถุงให้แน่น นำไปเก็บไว้ในที่ร่มประมาณ 40-50 วัน จึงเปิดถุง
5. นำออกจากถุง เลี้ยงไว้อีก 2 เดือน จึงนำลงแปลงปลูก

คงจะเป็นที่ข้อ 4 นะครับ ไม่งั้นกิ่งที่เอามาต่อจะแห้งก่อนที่แผลจะติดกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 09:48:11 PM โดย โจ้ » บันทึกการเข้า

loongthong
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:14:26 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ    ผมต้องเสียกิ่งพิจิตร 1 ไปแล้วสองกิ่ง  และกิ่งแป้นทวายดกพิเศษไปอีก 2 กิ่ง    เนื่องจากผมทำแบบที่แนะนำทุกอย่างครับ    แต่ผมไม่ได้เอาเข้าถุงอีกที   โดยตั้งไว้ในร่มเฉยๆ   มันเลยแห้งวันแห้งคืนไปเลยครับ   ส่วนตอนั้นดูว่ายังไม่เสีย   เพราะใต้โคนต้นแตกมาแล้ว   ส่วนที่ร้านตัวอย่างนั้นผมไปดูที่ร้าน การเกศ มาครับ   อยู่บางพลีสมุทรปราการ  เจ้าของร้านแนะนำรวกๆ   ผมจำได้นิดหน่อย   แต่ที่ใส่ถุงใหญ่รัดปากนั้นดูเหมือนผมจำไม่ได้หรือไม่ได้บอกไม่รู้นะครับ    ขอบคุณครับ   เดี๋ยวมีกิ่งที่ทำได้จะลองทำอีกครับ
avc4000
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:26:47 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ    ผมต้องเสียกิ่งพิจิตร 1 ไปแล้วสองกิ่ง  และกิ่งแป้นทวายดกพิเศษไปอีก 2 กิ่ง    เนื่องจากผมทำแบบที่แนะนำทุกอย่างครับ    แต่ผมไม่ได้เอาเข้าถุงอีกที   โดยตั้งไว้ในร่มเฉยๆ   มันเลยแห้งวันแห้งคืนไปเลยครับ   ส่วนตอนั้นดูว่ายังไม่เสีย   เพราะใต้โคนต้นแตกมาแล้ว   ส่วนที่ร้านตัวอย่างนั้นผมไปดูที่ร้าน การเกศ มาครับ   อยู่บางพลีสมุทรปราการ  เจ้าของร้านแนะนำรวกๆ   ผมจำได้นิดหน่อย   แต่ที่ใส่ถุงใหญ่รัดปากนั้นดูเหมือนผมจำไม่ได้หรือไม่ได้บอกไม่รู้นะครับ    ขอบคุณครับ   เดี๋ยวมีกิ่งที่ทำได้จะลองทำอีกครับ

ลองทำอีกแล้ว แล้วอย่าลืมเอามาโชว์ด้วยนะครับ  อายจัง

loongthong
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:15:40 AM »

ครับ  ผมมีถ่ายรูปขั้นตอนการผสมดินใส่ถังไว้บ้างแล้วครับ    แต่บอกตรงๆใส่ภาพเองไม่เป็นครับ    ต้องรอเด็กๆว่างวานให้เค้าช่วยใส่ให้ครับทุกครั้งแหละครับ
avc4000
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:43:54 PM »

เอามาฝากครับ เผื่อจะช่วยได้ ไม่ต้องพึ่งหลาน

การโพสภาพขอให้ใช้วิธีฝากรูปครับ  ตามลิงค์นี้   

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9317.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10607.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6142.0

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์