หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายบ้าง  (อ่าน 110983 ครั้ง)
leknaovarat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:12:17 PM »

4-5 กิ่ง เเบ่งปันครับ  เเต่สั่งเยอะ ผมขาย ในราคา กิ่งละ 35 บาท เป็นกิ่งที่ตอนส่งพวกทำส้มเเถวกำเเพงเพชรครับ

loongthong
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:37:45 PM »

ผมมีที่ดินน้อย   และอายุก็มากแล้ว   เพียงปลูกไว้ศึกษาเล็กๆน้อยๆ   คุณมีพันธุ์ส้มอะไรบ้างครับ   ราคาที่บอกมานั้นก็ไม่แพง     ผมขอแบ่งปันสัก 5 กิ่งนะครับ   สวนของคุณอยุ่ที่ไหนครับ
loongthong
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 09:30:31 PM »

อยากถามท่านผู้รู้อีกสักหน่อยครับ    การปลูกมะนาวในถังซีเมนต์    ควรปลูกในถังที่มีขนาดความกว้างเท่าไหร่   และควรสูงเท่าไหร่จึงจะเรียกว่าปลูกได้มาตฐาน   และเมื่อต้นโตแล้วรากจะไม่แน่นเกินไป    แถวบ้านผมร้านขายถังมีแต่ขนาด 80*30 ทั้งนั้นเลยครับ   มีบางร้านมี 1 เมตร แต่ก็สูง30 เช่นกันแต่ก็มีน้อยแถมราคาแพงมาก   
leknaovarat
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 04:49:20 AM »

สวนผมอยู่บางกร่างวัดแคในแต่บ้านภรรยาอยู่อ่อนนุชแถววัดกระทุ่มเสือปลาถ้าไม่รีบรอเหตุการสงบผมไบสวนแล้วจะตอนให้นะครับส่วนที่บอกกิ่งละ35เป็นสวนของคนรู้จักกันของเขามีมากปลูกเพื่อตอนขายโดยตรงแต่สวนผมมีไม่กี่ต้น
loongthong
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 07:24:55 AM »

ขอบคุณมากครับ   ผมรอได้หรือมีโอกาสจะแวะมาเที่ยวชมสวนมะนาวผมก็ยินดีนะครับ   จากอ่อนนุจเลยมาสำโรง ปู่เจ้า เข้าซอยวัดสวนส้มก็ถึงแล้วครับ   มาบ่ายๆเย็นๆก็ได้ครับ
avc4000
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:29:35 PM »

อยากถามท่านผู้รู้อีกสักหน่อยครับ    การปลูกมะนาวในถังซีเมนต์    ควรปลูกในถังที่มีขนาดความกว้างเท่าไหร่   และควรสูงเท่าไหร่จึงจะเรียกว่าปลูกได้มาตฐาน   และเมื่อต้นโตแล้วรากจะไม่แน่นเกินไป    แถวบ้านผมร้านขายถังมีแต่ขนาด 80*30 ทั้งนั้นเลยครับ   มีบางร้านมี 1 เมตร แต่ก็สูง30 เช่นกันแต่ก็มีน้อยแถมราคาแพงมาก   

อาจจะตื้นไปนิดมั่งครับคุณลุงทอง ตอนที่ผมไปเรียนที่ ม.เกษตร กำแพงแสน เอกสารการอบรมระบุอย่างนี้ครับ

"การเตรียมท่อซีเมนต์และระยะการปลูกมะนาว
ท่อซีเมนต์ตามท้องตลาดนั้น มีรูปแบบและขนาดให้เลือกมากมาย ไม่ว่าจะเป็นรูปร่าง ความกว้าง ความสูง และความหนา ที่แตกต่างกันการปลูกมะนาวในห่วงซีเมนต์นั้นควรใช้ห่วงซีเมนต์ที่กลม เนื่องจากมีความสะดวกในการขนย้าย หาซื้อได้ง่ายตามท้องตลาด ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางอยู่ที่ 80-100 เซนติเมตร ความสูง 40-60เซนติเมตร บริเวณใต้ห่วงซีเมนต์นั้นควรมีแผ่นพื้นที่เจาะรูระบายน้ำออกทางด้านข้างและด้านล่างของห่วงซีเมนต์ เพื่อป้องกันการเกิดภาวะน้ำขังราก (water-logging)  เมื่อรากขาดออกซิเจนจะแสดงอาการใบเหลือง และทิ้งใบ ผลหลุดร่วง ต้นทรุดโทรม และตายในที่สุดปัญหาที่พบของระบบรากที่เกิดจากการระบายน้ำที่เลว ได้แก่ โรครากเน่าโคนเน่าที่เกิดจากเชื้อ ไฟทอฟธอรา (Phytophthora) ซึ่งเชื้อจะระบาดโดย ว่ายไปตามน้ำ ดังนั้น เมื่อรากไม่ถูกขังน้ำ โอกาสเกิดโรคจึงเป็นไปได้ยากขึ้น เนื่องจากไม่มีน้ำเป็นตัวนำไป หากต้นมะนาวอยู่ในสภาวะน้ำท่วมขังเป็นเวลานาน ต้องได้รับผลกระทบอย่างแน่นอน "

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:49:24 AM »

ครับ   จากการสังเกตุผมมีความรู้สึกว่ามันตื้นไปจริงๆ    เพราะถังที่ซื้อมาโดยเฉพาะแถวนี้   ถังทุกรุ่นจะเน้นความสูง 30 ซม.เท่านั้น  ครั้งแรกผมคิดว่าจะเอาดินใส่และปลูกเลย    อย่างนี้ผมต้องก่ออิฐแดงเสริมขึ้นมาอีก 20.ซม. แล้วค่อยวางถังจะดีกว่านะครับ   ส่วนพื้นที่เห็นนั้นเป็นพื้นโรงงานเก่า    ซึ่งมีความหนามาก    จึงไม่ต้องวางแผ่นฝาถัง    ส่วนเวลาก่ออิฐแดงผมจะเว้นช่องให้น้ำระบายออกได้ทีแรกๆผมไปหาซื้อถังมาความกว้างแค่ 80 ซม.  และพอวางพื้นผมก็ใส่ดินและปลูกเลย   จากนั้นจึงรู้ว่ามันตื้นไป   จึงได้ไปซื้ออิฐแดงมาก่อช่วงล่าง    พอดีที่โรงงานมีรถบัสเค้ามาเช่าที่จอดรถ   เค้าทิ้งยางเสียที่ใช้ไม่ได้แล้วไว้ 20-30 เส้น   ผมจึงเก็บมาตัดขอบในออกและวางที่ก่ออิฐแดงเสริม   ใส่ดินและปลูกผมดูว่ามันน่าจะดีมาก    เพราะมีความลึกถึง 60 ซม.   แต่ถังที่ซื้อมาใหม่กว้าง 1 เมตร ดูว่าเหมาะมากแต่ตื้นไป   จึงถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิก    ครับคงต้องเสริมอิฐแดงขึ้นมาสัก 20 ซม.  ขอบคุณที่แนะนำนะครับ 

ส่วนถังแถวบ้านผมนั้น กว้าง 1 เมตรนั้นหายากมาก  มี 80 ซม.เป็นส่วนใหญ่    จึงอยากถามว่าถ้าใช้ถัง 80 ซม.  จะเล็กไปไหมครับ
loongthong
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:54:36 PM »

วันนี้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้อถังซีเมนต์ขนาดกว้าง 80 ซม. มาปลูกดีหรือเปล่า  เพราะถามเพื่อนๆแล้วยังไม่มีความเห็นออกมา   รออยู่ครับ
avc4000
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:07:33 PM »

80 ดีแล้วครับลุง ราคาถูกด้วย

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 01:00:50 PM »

สรุปแล้ว ถังขนาด 80 ซม.ไม่เล็กไปนะครับ   ถ้าไม่เล็กแถวนี้หาง่ายครับ   
avc4000
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:55:03 PM »

80 ก็ไม่เล็กครับ ใช้งานได้ครับ
ลุงทองครับ วันนี้ผมไปตามหากิ่งพันธุ์ส้มให้ลุงอีกรอบ
แต่รอบนี้ทำให้ตัวเองได้ความรู้ไปด้วย
เดิมผมเข้าใจเอาเองว่า ส้มแถวย่านบางมดขึ้นชื่อ ก็คงมีคนทำกิ่งพันธุ์ขาย
ก็พยายามตามหาให้ลุง แต่วันนี้ได้เจอเจ้าของสวนส้มตัวจริงแถวบางมด (เขามีร้านค้าตรงซอยอนามัยงามเจริญ 30)
คุณป้าเจ้าของสวนเขาเล่าให้ฟังว่าย่านนี้เขาไม่กิ่งพันธุ์ขายหรอก เพราะทำไปก็ได้ส้มที่มีระยะข้อสั้น
คนแถวบางมดจะไปหาซื้อกิ่งพันธุ์มาจากนนทบุรีปทุมธานีโน้น แถวย่านวัดไก่เตี้ย
ได้ฟังคุณป้าเขาบอก ผมเองก็คงไม่สามารถเป็นธุระหากิ่งพันธุ์ส้มแถวบางมดให้ลุงแล้วนะครับ
เพราะย่านโน้น(นนทบุรี ปทุมธานี)ไกลจากบ้านผมมากๆ  ไว้ถ้าผมไปเจอที่ไหนจะแจ้งข่าวคราวแล้วกัน

loongthong
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:26:47 PM »

ขอบคุณคุณ avc4000 มากๆเลย   ผมนึกว่าลืมไปแล้ว   แต่ยังอุส่าห์เป็นธุระให้อีก   ขอบคุณจริงๆครับ    ถ้าเป็นแถวนนทบุรีผมคงหาได้เพราะมีญาติอยู่แถวบางใหญ่คงพอสอบถามได้ครับ    แล้ววันที่ 30 พค.ไปที่สวนคุณ ยศ อรุโณทัย  ตามคำเชิญหรือเปล่าครับ
avc4000
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:35:14 PM »

ขอบคุณคุณ avc4000 มากๆเลย   ผมนึกว่าลืมไปแล้ว   แต่ยังอุส่าห์เป็นธุระให้อีก   ขอบคุณจริงๆครับ    ถ้าเป็นแถวนนทบุรีผมคงหาได้เพราะมีญาติอยู่แถวบางใหญ่คงพอสอบถามได้ครับ    แล้ววันที่ 30 พค.ไปที่สวนคุณ ยศ อรุโณทัย  ตามคำเชิญหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ไปครับ ติดนัดช่างรังวัด กำลังจะรังวัดที่ดิน กำลังแปลงปลูกมะนาวครับ
จะขึ้นเพชรบูรณ์ ตั้งแต่ 28 พค กลับมาอีกทีคง 30 พค. ช่วงค่ำแล้วคงไม่เหลืออะไรให้ปล้น
ฮา... ยังไงก็ฝากลุงทองปล้นเผื่อแล้วกันนะครับ ^_^

loongthong
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:12:05 AM »

ก็น่าเสียดายนะครับที่ไม่ได้ไป    ผมคิดจะไปดูพันธุ์ส้มโอทับทิมสยามสักต้นนึง   และดูพันธุ์ไม้อย่างอื่นอีกสักหน่อย   ยังคิดว่าอยากพบกันเหมือนกันนะครับ    อย่างนี้ถ้ามีเวลาว่างเชิญแวะมาทางสำโรง ปู่เจ้าฯ ผมเพิ่งปลูกมะนาวและไผ่หวานหลายชนิดครับ    อาจผ่านมาให้ความรู้กันบ้างผมก็ยินดีมากครับ
avc4000
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 10:58:10 AM »

ก็น่าเสียดายนะครับที่ไม่ได้ไป    ผมคิดจะไปดูพันธุ์ส้มโอทับทิมสยามสักต้นนึง   และดูพันธุ์ไม้อย่างอื่นอีกสักหน่อย   ยังคิดว่าอยากพบกันเหมือนกันนะครับ    อย่างนี้ถ้ามีเวลาว่างเชิญแวะมาทางสำโรง ปู่เจ้าฯ ผมเพิ่งปลูกมะนาวและไผ่หวานหลายชนิดครับ    อาจผ่านมาให้ความรู้กันบ้างผมก็ยินดีมากครับ

ดูจากพืชที่ลุงทอง สนใจ ส่วนใหญ่จะเป็นตระกูลส้มนะครับ ตั้งแต่มะนาว ส้มเขียวหวาน ส้มโอ
ยังไงก็ระวัง เพลี้ยไฟ หนอนชอนใบ ช่วยแตกใบออกนะครับ อีกอย่างโรคยอดฮิต แคงเกอร์
ลุงทองถ่ายรูปมาลงเพิ่มนะครับ จะอยู่คุยเป็นเพื่อนติดตามชื่นชมพัฒนาการสวนลุงทองนะครับ

loongthong
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:41:45 AM »

ครับ   ก็ผมคิดว่ามันเป็นพืชที่ปลูกง่าย    และก็หาพันธ์ง่าย    อีกอย่างการดูแลให้ปุ๋ยหรือปฎิบัติต่อต้นไม้ก็ง่ายไม่ยุ่งยาก  เวลาเดียวกันเวลามีผลก็มีตลาดรองรับและนึกอยากขยายพันธุ์    ก็ไม่ยากเกินไป    คนแก่ๆก็สามารถทำได้   ส่วนพันธุ์ไม้อื่นก็สนใจครับ    แต่การดูแลนั้นอาจยุ่งยาก    โรคแคงเกอร์ก็กลัวอยู่     แต่พยายามทำไปอาจมีใครช่วยแนะนำให้ได้บ้าง    และผมก็พยายามหาพันธุ์ที่ทนต่อโรคแคงเกอร์    จึงคิดว่าเราอายุมากแล้ว    เลยปลูกส้มบ้างมะนาวบ้าง    และมีที่ว่างก็ปลูกไผ่หวานบ้าง    ทำไปเพื่อให้เป็นการออกกำลังกายไปในตัวครับ   

เมื่อวานก็ไปทำการก่ออิฐแดงเพื่อเสริมให้สูงขึ้นมานิดนึงเพื่อวางถัง    และได้ถ่ายรูปจะเอามาลงแต่แฟลตไดร์เกิดมีไวรัสไม่สามารถลงได้    เนื่องจากสายต่อจากกล้องหายไป    ก็เลยยังใส่รูปมาให้ดูไม่ได้ครับ    ก็ทำไปเรื่อยๆครับ   เพราะอาศัยคนงานที่เค้ามีงานประจำอยู่ว่างก็มาช่วยผสมปูนบ้าง    ปรับพื้นที่บ้าง    ช่วยยกโน่นยกนี่ตามสั่ง    ส่วนลุงทองก็ออกกำลังกายด้วยการหยิบโน่นทำนี่   และก่ออิฐเล็กๆน้อยๆครับ    วันนี้จะพยายามใส่รูปที่ถ่ายไว้ให้ดูเพื่อช่วยแนะนำกันบ้างนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์