หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายบ้าง  (อ่าน 110982 ครั้ง)
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
เกษตรกรมือใหม่
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:56:27 AM »

ผมก็มีพันธุ์ส้มขายหลายพันธุ์อยู รวมถึงส้มโอทับทิมสยามด้วย
เรื่องรายละเอียดเนื่องจากผมไม่ได้ปลูกเองเเต่สามารหาข้อมูลการดูเเลรักษาให้ได้ครับ
เพราะผมรับมาจากเกษตรตัวจริง เขาเจออะใรเขาก็จะบอก
ปัญหาเเละวิธ๊การดูเเลรักษาเดี๋ยวผม ช่วยหาข้อมูลครับ

loongthong
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:51:55 AM »

ครับ   ผมกำลังจะหาทางเอารูปถ่ายใส่แต่ยังทำไม่เป็น    ต้องรอคุณลูกชายว่างวานให้เค้าใส่ให้ครับ    ส่วนที่จำหน่ายพันธุ์ส้มนั้นผมสนใจมากครับ    แต่ผมใช้น้อย    อาจจะ 5 กิ่ง 10 กิ่ง    เพราะมีที่ดินน้อยครับ    อีกอย่างก็ปลูกไว้แก้เหงาเล่นยามแก่ครับ    ไม่ได้ทำเป็นอาชีพหรอกครับ   ทำเพื่อให้มีงานทำไปเท่านั้นครับ    ยังไงช่วยบอกสถานที่และพันธุ์ส้มด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 11:25:06 AM โดย loongthong » บันทึกการเข้า
loongthong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 07:10:21 PM »

นี่คือแปลงมะนาวเริ่มปลูกเมื่อ 25 มค. 53 ปลูกเรื่อยๆมาถึงวันที่ 5 เมย. 53ครับ

Liked By: s.waiyapiti, au13
loongthong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 07:20:29 PM »

พิจิตร 1 เสียบยอดมะขวิด

ที่เห็นนี้เป็นยางรถยนต์   ที่เค้าทิ้งแล้วแต่เอามาตัดวงในออก   แล้วมาวางซ้อนกัน   สามารถปลูกได้ครับ   แบะมันก็งามมากครับ

ยิงฟันยิ้ม
loongthong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 07:36:15 PM »

นี่คือไผ่ตงลืมแล้ง   เริ่มปลูกวันที่ 5 มค กำลังแตกหน่อ   ก็ปลูกไว้อย่างละ 10 ต้น  ไผ่ไต้หวัน 10 ต้น ไผ่หวานกม. 19 จ.เลยอีก 10 ต้น  แต่ถ่ายรูปมาไม่ทันครับ   กำลังแตกหน่อครับ  ปลูกได้ประมาณ 3 เดือนครับ

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 07:38:08 PM โดย loongthong » บันทึกการเข้า
avc4000
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:05:06 PM »

สุดยอดเลยครับลุงทอง รูปลุงทองเท่ห์มากยังกะชาวสวนมืออาชีพเลย

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 11:45:45 AM »

ภาพที่เห็นนั้นลุงทองถ่ายตั้งแต่ตอนหนุ่มๆครับ   เมื่อราวต้นเดือนมรกราคม 53   นี่ก็เลยมาหลายเดือน   ตอนนี้แก่แล้วครับ   ส่วนภาพข้างล่าง   เป้นช่างมือหนึ่งสำหรับโกยดินใส่ถังและคอยขนอิฐผสมปูน    ส่วนนายช่างใหญ่ลุงทองก่อเองครับ   สองสามวันเสร็จหลุมนึง  นี่สั่งมะนาวจากเชียงใหม่มาอีก 50 ต้น   สั่งคุณเอนกอีก 200 ต้น    ปลูกไม่ทันเอาชำไว้ก่อนครับ   ที่ดินยังว่างอีกนิดหน่อย  กะปลูกส้มไว้สัก 5-10 กิ่งครับ    ยังหาพันธุ์ไม่ได้   ได้เบอร์มาบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้โทรคุย   ยังรอๆอยู่ครับ

แล้วเป็นไง   วงยางที่ลุงทองทำใช้ได้ไหมครับ    อย่างน้อยมันน่าจะทนกว่า 10 ปีนะครับ   
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 02:19:24 PM »

เกษตรในเมืองตัวจริงเลยนะครับเนี้ย
avc4000
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 03:13:16 PM »

ภาพที่เห็นนั้นลุงทองถ่ายตั้งแต่ตอนหนุ่มๆครับ   เมื่อราวต้นเดือนมรกราคม 53   นี่ก็เลยมาหลายเดือน   ตอนนี้แก่แล้วครับ   ส่วนภาพข้างล่าง   เป้นช่างมือหนึ่งสำหรับโกยดินใส่ถังและคอยขนอิฐผสมปูน    ส่วนนายช่างใหญ่ลุงทองก่อเองครับ   สองสามวันเสร็จหลุมนึง  นี่สั่งมะนาวจากเชียงใหม่มาอีก 50 ต้น   สั่งคุณเอนกอีก 200 ต้น    ปลูกไม่ทันเอาชำไว้ก่อนครับ   ที่ดินยังว่างอีกนิดหน่อย  กะปลูกส้มไว้สัก 5-10 กิ่งครับ    ยังหาพันธุ์ไม่ได้   ได้เบอร์มาบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้โทรคุย   ยังรอๆอยู่ครับ

แล้วเป็นไง   วงยางที่ลุงทองทำใช้ได้ไหมครับ    อย่างน้อยมันน่าจะทนกว่า 10 ปีนะครับ   

สุดยอดเลยครับลุง เดี๋ยวผมทำสวนมะนาวเป็นเพื่อนนะครับ อันนี้ครับที่ผมมือซนไปถอนกิ่งมะนาวมาจากคุณเอนก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14217.0
ถ้าลุงมีคำแนะนำอะไรก็ส่งมาได้เลยนะครับ ผมก็มือใหม่ ถ้าไปรอด กะจะปลูกเต็มแปลงแล้วลาออกจากงานเลยครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 09:51:34 PM »

ครับ   ตอนนี้มะนาวพอแล้ว   แต่อยากได้กิ่งส้มเขียวหวาน  สายน้ำผึ้ง  บางมด   อย่างใดอย่างหนึ่ง   พยายามติดต่อไปหลายที่เพราะลงในเวบ   แต่พอโทรไป    กลายเป็นร้านส่งแก๊สก็มี    ชักท้อแล้วครับ   ตอนนี้ก็สั่งจากสมิงบ้านไร่ มา 200 กิ่งเช่นกันครับ   และแม่โจ้เชียงใหม่อีก 50 กิ่ง   เพราะราคาแพงกว่า   สั่งน้อยหน่อยพอประมาณชาวสวนยากไร้ครับ
avc4000
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:30:24 AM »

ถ้ามีโอกาส เดี๋ยวผมจะลองหาให้นะครับ เรื่องกิ่งส้มเขียวหวานบางมด ไม่รู้จะได้ความสักเท่าไร
มีแต่ที่อยู่คนที่เขาปลูกอนุรักษ์ แต่ก็ไม่รู้ว่าเขาอยู่ไหนของบางมด จะลองดูครับ
เผื่อฝันของคุณลุงจะเป็นจริง

loongthong
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 08:55:40 PM »

ครับ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ   ผมใช้ไม่มากครับ   ขอแค่ 5-10 กิ่งก็พอแล้วครับ   อยากได้รวมๆ   เช่นพันธุ์บางมด พันธุ์สายน้ำผึ้งและอีกสองสามชื่อจำไม่ได้ครับ    วันนี้ผมซื้อถังขนาดหนึ่งเมตร   ได้ 14 ใบ  พอดีร้านเค้าหมด   ราคาใบละ 150 บาท  จากร้าน ไทยนิยม เทพารักษ์   แต่ความสูงแค่ 30 ซม.เองนะครับ  ทดลองวางแล้ว   ดูว่าจะตื้นไปหน่อย   กะว่าจะก่ออิฐเสริมข้างล่างสัก 3 ก้อนดีไหมครับ   เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ดู    และขอความเห็นว่าจะต้องเสริมอิฐแดงข้างล่างให้สูงอีกหน่อยดีไหม   พอดีขับรถผ่านไปเห็น  ถามราคาเค้าขายแค่ใบละ 150 บาท แต่เสียดายมีน้อยจัง   ตั้งใจจะซื้อน้อยๆก่อนสัก 50 ใบ   แต่ก็มีไม่ถึง   และเค้าจะไม่สั่งมาขายแล้ว    ถามที่ร้านอื่นๆแพงกว่านี้มากครับ

สำหรับกิ่งส้ม  ผมจะพยายามเข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ   ถ้าอยู่ไม่ไกลอยากเชิญมาเที่ยวเพื่อช่วยชี้แนะบ้างก็ได้ครับ   ผมอยู่ในซอยวัดสวนส้มครับ   แต่ไม่มีต้นส้มนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:16:57 PM »

วันนี้ผมขับรถไปวัดพุทธบูชามาครับ เจอแต่สวนมะพร้าว ไม่เจอสวนส้มเลย  ร้องไห้
ถามโกฉ่า เจ้าของร้านของเคมีเกษตร ตรงข้ามวัดพุทธ ได้รับคำแนะนำว่า
"แถวนี้ไม่มีสวนส้มแล้วมั่ง ลุงสุพร วงศ์จินดาที่คุณถาม ผมก็ไม่รู้จัก
ถ้าต้องการกิ่งพันธุ์จริงๆ แนะนำให้ไปบางกอกน้อยครับ" เลยเดินคอตกกลับมาแทน

หายากจริงๆครับลุงทอง เสาร์อาทิตย์นี้ ผมจะขึ้นเหนือเพชรบูรณ์เสียด้วย
เข้าสวนดูเขามาปรับไถ่ที่สักหน่อย อาจจะต้องพักการหากิ่งส้มบางมดไว้ก่อนนะครับ
กลับมากทม. ก็จะตามหาให้อีกทีครับ

leknaovarat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:44:33 AM »

ครับที่สวนผมมีส้มเขียวหวาน ส้มโอ ส้มเช็ง ส้มช่า ถ้าต้องการนิดหน่อยพอตอนให้ได้ครับผมสวนอยู่ จ นนทบุรี โทร 0858094136 เล็ก
loongthong
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:45:23 AM »

ขอบคุณมากครับที่พยายามช่วย   ผมเคยนึกว่า   ถ้ามีเพื่อนๆที่ขับรถเดินทางขึ้นร่องเชียงใหม่   เพราะที่นั่นเค้าทำสวนส้มแต่ละแปลงใหญ่มาก   และมีพันธุ์ส้มดีๆมากมาย    เคยพยายามติดต่อ    แต่เค้าส่งจำนวนมาก   ถ้าซื้อกิ่งสองกิ่งให้ไปซื้อจาที่สวนเค้าเลย   ผมเลยต้องเลิกล้มการติดต่อไปครับ    ครั้นจะไปเองก็สุขภาพไม่ไหว   ก็เลยได้แต่นึกว่าหาเอาใกล้ๆแถวนี้แหละ   แต่ก็หามานานแล้วครับ    ที่สวนจตุจักรตัดไปเลยครับ    ไม่มีแน่นอน   ส่วนแถวพุทธบูชาก็เคยอ่านเชิญชวนคนไปเที่ยวร่องเรือในคลองบางมด    แต่พอดูข้อความ    กลายเป็นเมื่อ3-5 ปีที่แล้ว   พอมาถึงตอนนี้โทรไป    เค้าไม่รู้เรื่องเลย    เดี๋ยววันนี้ผมจะไปถ่ายรูปการวางถังซีเมนต์แบบถัง 1 เมตรผมไม่แน่ใจว่ามันตื้นไปหรือเปล่า    ช่วยกันชี้แนะหน่อยนะครับ

ส่วนคุณเล็กอยู่นนทบุรีนั้นบอกว่ามีพันธุ์ส้มเขียวหวาน   ผมก็สนใจครับ   ทำขายหรือว่าแบ่งปันครับ   เดี๋ยวสายหน่อยผมจะโทรไปคุยนะครับ   

Liked By: nomadic_man
loongthong
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 02:40:00 PM »

นี่ครับ ถังซีเมนต์ที่ซื้อมาใหม่   ถ้าใส่ดินปลูกเลยจะตื้นเกินไปหรือเปล่าครับ    ช่วยชี้แนะด้วยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์