หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายบ้าง  (อ่าน 100167 ครั้ง)
loongthong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:49:30 PM »

มีใครทำกิ่งพันธุ์ส้มเขียวหวาน  หรือกิ่งพันธุ์ส้มต่างๆจำหน่ายบ้าง    แวะเข้ามาคุยกันและชี้แนะการปลูกบ้างนะครับ

avc4000
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:10:10 PM »

ถ้าคิดจะปลูกส้ม แนะนำไปพบ รศ. รวี ม.เกษตรกำแพงแสน เลยครับ
อาจารย์ท่านใจดีมาก มีคำแนะนำบอกแบบหมดไส้หมดพุงด้วย
คิดปลูกส้มช่วงนี้ก็เป็นจังหวะดีครับ สวนส้มหายกลายเป็นสวนยางหลายหมื่นไร่แล้ว
ดูราคาส้มปีนี้ซิ เป็นกำลังใจครับ

Liked By: kwanbanna, maikhami

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
loongthong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:27:47 AM »

ขอขอบคุณมากครับ    ผมเพียงจะปลูกเล่นๆสักสองสามต้นเท่านั้นครับ    หลังจากผ่านวัยเกษียรก็เลยว่างและหันมาปลูกมะนาวเพื่อออกกำลังกายไปในตัวครับ   เพิ่งจะปลูกได้สามสี่เดือน     พอดีมีเพื่อนๆแวะซื้อผลสมมาฝาก     ก็เลยนึกขึ้นได้ว่ายังพอมีที่ดินว่างอีกเล็กน้อย     น่าจะลองปลูกควบคู่ไปกับมะนาวได้    แต่พยายามหาในเวบก็ไม่พบว่าใครขายกิ่งพันธุ์     จึงขอเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำว่าที่ไหนขายกิ่งพันธุ์     ก็เพียงเล็กๆน้อยครับสักห้ากิ่งประมาณนี้ครับ    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:40:49 AM »

ถ้าจะหาไปปลูกเล่นไม่มาก แนะนำ ไปเดินเล่นแถวจักตุจักร วันพุธ พฤหัส เลยครับ
รองรับ ได้ติดมือแน่ แถมคงได้มากกว่าส้มแหละ ขอให้โชคดีครับพี่ (คงต้องเรียกพี่เพราะบอกว่าจะเกษียณแล้ว ยิ้มเท่ห์)

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
sumroeng
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:24:54 AM »

ลองไปดูหน้ากระดานซื้อขายครับ ซื้อไม่มากมีบริการส่งทางไปรษณีย์

Liked By: kwanbanna, maikhami

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
loongthong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:30:53 PM »

ครับ    พูดถึงสวนจตุจักรก็เพิ่งจะกลับจากไปเดินหามาเมื่อสักครู่นี้เองครับ    มีขายเกือบทุกอย่างและเดินหาจนทั่วไม่มีกิ่งส้มเขียวหวานจำหน่ายเลยครับ    มีส้มจี๊ดส้มซ่าส้มโอทุกชนิด    แต่ถามดูทุกร้านไม่มีใครขายส้มเขียวหวานเลยครับ    มีแต่มะนาวเยอะมากครับ    ขอบคุณที่แนะนำนะครับ    ยังต่อว่าแม่ค้าเลยครับว่ากิ่งส้มเขียวหวานน่าจะขายได้ดี    น่าจะหามาขายบ้าง     ครับหลังเกษียณแล้วมีเพื่อนซื้อผลส้มมาฝาก    บอกว่าส้มเขียวหวาน   พอถามจึงรู้ว่า กก.ละ 70 บาท    ก็เลยนึกว่าอยากจะปลูกเองเล่นๆสักสี่ห้าต้น    ไม่ได้คิดปลูกขายอะครับเขาก็แนะนำนะครับว่าไปหาแถวบางมดน่าจะมี    ก็เลยฝากถามเพื่อนสมาชิก    ใครมีส้มบางมด ส้มเขียวหวานขอแบ่งซื้อสักสี่ห้ากิ่งเถอะครับ     
avc4000
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:04:58 PM »

ลองติดต่อคนนี้ดู ผมไปเจอในเว็บ ไม่รู้ว่าเป็นไง เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ธีระ  ว่องวิกย์การ 
ร้าน KM122 
ถนนสุพรรณบุรี-ชัยนาท 
อ.สามชุก  สุพรรณบุรี 
โทร.08 1763 6209 
แฟกซ์.0 3542 5046
E-mail:th.e@windowslive.com

ได้ผลยังไงมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ ขอให้โชคดี

Liked By: maikhami, bundidta

loongthong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:08:24 AM »

หมายถึงเขาเป็นร้านขายหรือครับ   เมื่อวานได้อ่านในเวบมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งหัวข้อว่า   เพาะเมล็ดส้มแล้วมันผิดตรงไหน    อ่านแล้วก็ขำดีเกมือนกัน   เขาเพาะเม็ดส้มแล้วปลูก    ซึ่งบางคนบอกว่ามันกลายและบางคนบอกว่ามันอาจจะกลายเป็นพันธุ์ที่ดีกว่าก็ได้  แต่สำหรับผมนั้นไม่มีที่มากมาย    จึงต้องหาปลูกแบบได้ผลเลยครับ    ครับแล้วจะรองติดต่อดูนะครับ

Liked By: maikhami
avc4000
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:41:06 PM »

หมายถึงเขาเป็นร้านขายหรือครับ   เมื่อวานได้อ่านในเวบมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งหัวข้อว่า   เพาะเมล็ดส้มแล้วมันผิดตรงไหน    อ่านแล้วก็ขำดีเกมือนกัน   เขาเพาะเม็ดส้มแล้วปลูก    ซึ่งบางคนบอกว่ามันกลายและบางคนบอกว่ามันอาจจะกลายเป็นพันธุ์ที่ดีกว่าก็ได้  แต่สำหรับผมนั้นไม่มีที่มากมาย    จึงต้องหาปลูกแบบได้ผลเลยครับ    ครับแล้วจะรองติดต่อดูนะครับ

ยิ้มเท่ห์ มีข้อมูลส้มบางมดประมาณนี้ ถ้าสามารถก็ลองติดต่อดูครับ

"ใครสนใจจะไปล่องเรือ ชิมส้ม ชมสวนที่คลองบางมด แนะนำให้ติดต่อล่วงหน้า หรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมที่ ศูนย์บริการท่องเที่ยวเชิงเกษตร ล่องเรือชมสวนบางมด-ทะเลกรุงเทพฯ บริเวณท่าน้ำวัดพุทธบูชา ริมคลองบางมด หมู่ที่ 3 ถนนพุทธบูชา แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กรุงเทพฯ โทร. 0-2    4   2              6-3844 สนนราคาค่านั่งเรือล่องคลองบางมด เริ่มต้นที่ท่านละ 100 บาท ค่าเข้าชมสวนส้มท่านละ 20 บาทเท่านั้น"
อ้างอิง
http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:XRPZIzVVwlYJ:topicstock.pantip.com/home/topicstock/2009/03/R7677575/R7677575.html+%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%94&cd=17&hl=th&ct=clnk&gl=th

loongthong
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 07:24:00 AM »

ขอบคุณครับ   คงต้องหาโอกาสไปเที่ยวล่องเรือสักวัน   น่าจะมีกิ่งพันธุ์ส้มบางมดขายบ้างนะครับ

avc4000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:00:04 AM »

ขอบคุณครับ   คงต้องหาโอกาสไปเที่ยวล่องเรือสักวัน   น่าจะมีกิ่งพันธุ์ส้มบางมดขายบ้างนะครับ

ขอให้โชคดีแล้วกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ จะรอฟังข่าวสมหวังของลุงทอง (น่าจะเรียกชื่อถูกนะครับ)

PROTAO
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:21:45 PM »

ผมเคยซื้อจากริมถนนมิตรภาพก่อนถึงกลางดง เอามาปลูกที่สวนจ.ฉะเชิงเทรา ปัจจุบันเหลืออยู่ 3 ต้น ไม่ค่อยได้ดูแลไส่ปุ๋ยสักเท่าไหร่ แต่ดกมากๆ ถ้ามีโอกาศผ่านไปลองแวะดูนะครับ
adda
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 01:25:09 PM »

ถ้าสนใจส้มสายน้ำผึ้งละก็ แนะนำที่ อำเภอฝางครับ เป็นแหล่งใหญ่ ถ้าอยากสะดวกๆ ก็ฝากพวกขับรถ 10 ล้อซื้อให้ก็ได้ โดยเฉพาะที่ลากส้มไปจากฝาง หาดูแถวตลาดใหญ่ที่รถไปจอด ค่าส่งถูกเร็วดีด้วยครับ ผมใช้วิธีนี้บ่อยๆ
loongthong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 06:59:17 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ   เรียก ลุงทอง ถูกต้องแล้วครับ    คืออย่างนี้ครับ    หลังจากหมดวัยทำงาน    ก็เลยหันมาปลูกมะนาวเล่นๆ ก็เพิ่งปลูกได้ 3-4 สิบต้นด้วยการปลูกใส่อ่างซีเมนต์ บ้าง    และพอดีที่ติดกันเค้ามีรถบัสรับจ้างงานทั่วไป    มียางที่เสียๆแล้วก็เลยซื้อบ้างขอบ้างเอามาตัดวงในออก    แล้ววางซ้อนกัน2เส้น    เอาดินปุ๋ยใส่ก็ลองปลูกดูเห็นมันงามดีครับ    แล้วก็ดูแลลดน้ำ     พอดียังมีที่ว่างอีกเล็กน้อยก็เลยจะปลูกส้มชนิดอะไรก็ได้ที่เป็นส้มกินได้ไม่เปร้ยวจิ๊ดก็แล้วกัน     ปลูกแค่ 4-5ต้นประมาณนี้ครับ     อายุมากแล้วไม่ได้ออกไปไหนไกล    ก็ออกไปสวนจตุจักรบ้างตามร้านขายต้นไม้บ้าง     แต่ไม่มี    ก็อยากติดต่อรถที่วิ่งต่างจังหวัดเหมือนกันครับ    แต่ก็ไม่ได้ออกไปอีก    นอกจากเพื่อนสมาชิกท่านใดที่รู้หรือขายกิ่งส้มก็จะขอซื้อสัก 5 กิ่งเท่านั้นครับ   

DIN
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:20:25 AM »

http://www.thaitambon.com/Tambon/tprdsdesc.asp?Prod=0266104528&ID=120204&SME=0266102459

ผมลอง search ดูมีหลายที่ครับ ลุงลอง search ดูที่อื่นๆ อีกทีครับ  ลองดูที่ไหนใกล้บ้านกว่า สะดวกกว่ากันครับ

avc4000
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:06:28 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ   เรียก ลุงทอง ถูกต้องแล้วครับ    คืออย่างนี้ครับ    หลังจากหมดวัยทำงาน    ก็เลยหันมาปลูกมะนาวเล่นๆ ก็เพิ่งปลูกได้ 3-4 สิบต้นด้วยการปลูกใส่อ่างซีเมนต์ บ้าง    และพอดีที่ติดกันเค้ามีรถบัสรับจ้างงานทั่วไป    มียางที่เสียๆแล้วก็เลยซื้อบ้างขอบ้างเอามาตัดวงในออก    แล้ววางซ้อนกัน2เส้น    เอาดินปุ๋ยใส่ก็ลองปลูกดูเห็นมันงามดีครับ    แล้วก็ดูแลลดน้ำ     พอดียังมีที่ว่างอีกเล็กน้อยก็เลยจะปลูกส้มชนิดอะไรก็ได้ที่เป็นส้มกินได้ไม่เปร้ยวจิ๊ดก็แล้วกัน     ปลูกแค่ 4-5ต้นประมาณนี้ครับ     อายุมากแล้วไม่ได้ออกไปไหนไกล    ก็ออกไปสวนจตุจักรบ้างตามร้านขายต้นไม้บ้าง     แต่ไม่มี    ก็อยากติดต่อรถที่วิ่งต่างจังหวัดเหมือนกันครับ    แต่ก็ไม่ได้ออกไปอีก    นอกจากเพื่อนสมาชิกท่านใดที่รู้หรือขายกิ่งส้มก็จะขอซื้อสัก 5 กิ่งเท่านั้นครับ   

คุณลุงทองเนี่ย มีหัวดัดแปลงเก่งจัง ผมคิดไม่ถึงเรื่องยางรถยนต์มาแทนวงบ่อซีเมนส์เลย เยี่ยมจริงๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
ถ่ายรูปมาให้หลานๆ ชอบกันหน่อยซิครับ จะได้มั้ยครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์