มะนาว:เขาว่าจะปลูกกล้วยน้ำว้าให้ปลูกพันธุ์ธรรมดาดีกว่ามะลิอ่องเพราะไส้เปรี้ยว?

(1/40) > >>

avc4000:
สวัสดีครับทุกท่าน โดยเฉพาะทีมงานสมิงบ้านไร่
ตามหัวข้อครับ แต่สารภาพครับไม่ค่อยมีความรู้ เพิ่งเริ่มต้น  :-\ ก็เลยคิดว่ามาปะรูปให้เพื่อนๆ ดูความคืบหน้าดีกว่า
เผื่อท่านใดมีคำแนะนำ นึกว่าช่วยลูกนกลูกกาอย่างผม ก็ได้โปรดแนะนำมาเลยนะ จะขอบคุณด้วยหัวใจ  ;)

รูปนี้ครับมะนาวที่ไปรับมาจากสวนสมิงบ้านไร่

สวนสมิงบ้านไร่ เขาแนะนำให้ชำในดินขุยไผ่ ก็ไปตามหาจนได้แถวถนนกาญจนภิเษก แต่มีไม่พอก็เลยผสมดินหมักกับปุ๋ยคอก(1:1:1)

ชำใส่ถุงเสร็จก็ไปเรียงไว้ใต้ต้นไม้ใหญ่ ตามรูปครับ

เบ็ดเสร็จเสียหายตามนี้ครับ แสบไปหมด แต่ก็สุขที่ได้ทำตามฝันที่ได้ทำตามหวัง เพรี้ยง เอาใจช่วยผมด้วยนะครับ พี่น้อง

แล้วจะกลับมา update ความคืบหน้านะครับ เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะครับ

praditkhorn:
กิ่งมะนาวที่ได้รับมาจากคุณเอนก สมิงบ้านไร่ กิ่งพันธุ์แข็งแรงคะ รับมาตอนช่วงสงกรานต์กว่าจะได้จัดส่งไปถึงมือเพื่อนท่านอื่นๆก็ปาเข้าไป 7 วัน แต่กิ่งยังสภาพดีและที่สำคัญรากก็เดินดีด้วยคะ ปัจจุบันปลูกลงเข่งไว้เริ่มแตกยอกใหม่แล้ว ;D ;D ;D

Kwan_:
ถ้าไม่บอกว่าไปรับกิ่งมะนาวนี่ไม่รู้เลยนะค่ะว่าเป็นว่าที่เกษตรกร (ตอนแรกคิดว่านักธุรกิจ) แค่พี่ตัดสินใจไปถอยกิ่งนี่ก็ถือว่ามีชัยไปกว่าครึ่งแล้วละค่ะ อิอิ ว่าแล้วก็ขอมานั่งฟังคำตอบด้วยคนค่ะ จะแอบจำไปใช้ที่สวนบ้าง

avc4000:
 :D อะเอิ๊กๆ ดูยังไงถึงนึกว่าผมเป็นนักธุรกิจไปได้  ;D ;D ;D

Kwan_:
อ้างจาก: avc4000 ที่ พฤษภาคม 05, 2010, 08:49:16 PM

:D อะเอิ๊กๆ ดูยังไงถึงนึกว่าผมเป็นนักธุรกิจไปได้  ;D ;D ;D

หนุ่มเสื้อชมพู จำได้ค่ะ (เอ๊ะ ใช่ป่าวไม่รุ๊)  ว่าแต่ดินขุยไผ่กระสอบเท่าไหร่ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป