หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว:เขาว่าจะปลูกกล้วยน้ำว้าให้ปลูกพันธุ์ธรรมดาดีกว่ามะลิอ่องเพราะไส้เปรี้ยว?  (อ่าน 50777 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:54:41 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน โดยเฉพาะทีมงานสมิงบ้านไร่
ตามหัวข้อครับ แต่สารภาพครับไม่ค่อยมีความรู้ เพิ่งเริ่มต้น  ลังเล ก็เลยคิดว่ามาปะรูปให้เพื่อนๆ ดูความคืบหน้าดีกว่า
เผื่อท่านใดมีคำแนะนำ นึกว่าช่วยลูกนกลูกกาอย่างผม ก็ได้โปรดแนะนำมาเลยนะ จะขอบคุณด้วยหัวใจ  ยิ้มเท่ห์

รูปนี้ครับมะนาวที่ไปรับมาจากสวนสมิงบ้านไร่

สวนสมิงบ้านไร่ เขาแนะนำให้ชำในดินขุยไผ่ ก็ไปตามหาจนได้แถวถนนกาญจนภิเษก แต่มีไม่พอก็เลยผสมดินหมักกับปุ๋ยคอก(1:1:1)

ชำใส่ถุงเสร็จก็ไปเรียงไว้ใต้ต้นไม้ใหญ่ ตามรูปครับ

เบ็ดเสร็จเสียหายตามนี้ครับ แสบไปหมด แต่ก็สุขที่ได้ทำตามฝันที่ได้ทำตามหวัง เพรี้ยง เอาใจช่วยผมด้วยนะครับ พี่น้อง

แล้วจะกลับมา update ความคืบหน้านะครับ เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะครับ

Liked By: TAWUN, andrew, Pinho
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 09:18:08 AM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:20:17 PM »

กิ่งมะนาวที่ได้รับมาจากคุณเอนก สมิงบ้านไร่ กิ่งพันธุ์แข็งแรงคะ รับมาตอนช่วงสงกรานต์กว่าจะได้จัดส่งไปถึงมือเพื่อนท่านอื่นๆก็ปาเข้าไป 7 วัน แต่กิ่งยังสภาพดีและที่สำคัญรากก็เดินดีด้วยคะ ปัจจุบันปลูกลงเข่งไว้เริ่มแตกยอกใหม่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: TAWUN
Kwan_
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:01:40 PM »

ถ้าไม่บอกว่าไปรับกิ่งมะนาวนี่ไม่รู้เลยนะค่ะว่าเป็นว่าที่เกษตรกร (ตอนแรกคิดว่านักธุรกิจ) แค่พี่ตัดสินใจไปถอยกิ่งนี่ก็ถือว่ามีชัยไปกว่าครึ่งแล้วละค่ะ อิอิ ว่าแล้วก็ขอมานั่งฟังคำตอบด้วยคนค่ะ จะแอบจำไปใช้ที่สวนบ้าง

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
avc4000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:49:16 PM »

ยิ้มกว้างๆ อะเอิ๊กๆ ดูยังไงถึงนึกว่าผมเป็นนักธุรกิจไปได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
Kwan_
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:58:19 PM »

ยิ้มกว้างๆ อะเอิ๊กๆ ดูยังไงถึงนึกว่าผมเป็นนักธุรกิจไปได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนุ่มเสื้อชมพู จำได้ค่ะ (เอ๊ะ ใช่ป่าวไม่รุ๊)  ว่าแต่ดินขุยไผ่กระสอบเท่าไหร่ค่ะ

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
avc4000
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:04:44 PM »

งะ เคยเจอกันเหรอครับ งงไปเลย  โกรธ
ดินขุยไผ่ 4 ถุง 100 บาท แพงมาก
มีขายร้านเดียวด้วย ต้องง้อคนขาย
ไม่ยอมลดราคา ของก็เหลือน้อย  ร้องไห้

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:05:24 PM »

ยินดีด้วยครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จเเละมีควมสุขในการปลูกครับ
จะติดตามคอยดูผลงานนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:07:49 PM »

ขอให้คำอวยพรพี่ยศ แห่งสวนอรุโนทัย จงสำริดผลโดนพลันด้วย เพรี้ยง  ยิงฟันยิ้ม

anek
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:26:37 PM »

หวัดดีครับ   ตามมาเเสดงความยินดีด้วยนะครับ    พี่ชายสั่งผมมาอีกทีนะครับ ว่า10กิ่งอะไรไม่รู้ให้เก็บไว้ให้ดีๆอะครับ อิอิ   เเละเน้นย้ำมาว่า จะช่วยเหลือถ่ายทอดประสพการณ์ให้พี่ศุภกิจเต็มที่ครับ  หากมีข้อสงสัย สายตรงเลยนะครับ น้องชายรับสาย   พี่ชายไม่ใช้โทรศัพย์ครับ   ขอเเสดงความยินดีด้วยนะครับ   

ทีมงานสมิงบ้านไร่     

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:32:29 PM »

จะคอยติดตามชมครับ สู้สู้  ยิ้มเท่ห์

avc4000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:35:54 PM »

หวัดดีครับ   ตามมาเเสดงความยินดีด้วยนะครับ    พี่ชายสั่งผมมาอีกทีนะครับ ว่า10กิ่งอะไรไม่รู้ให้เก็บไว้ให้ดีๆอะครับ อิอิ   เเละเน้นย้ำมาว่า จะช่วยเหลือถ่ายทอดประสพการณ์ให้พี่ศุภกิจเต็มที่ครับ  หากมีข้อสงสัย สายตรงเลยนะครับ น้องชายรับสาย   พี่ชายไม่ใช้โทรศัพย์ครับ   ขอเเสดงความยินดีด้วยนะครับ   

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณล่วงหน้า ไม่รวยรอบนี้จะไปรวยรอบไหนหน้อ น้องเอนก ปีนี้เฉพาะกิ่งก็คงได้มากกว่าลูกแล้วมั่ง ฮา ขอแซวหน่อย
เดี๋ยววันหลังจะมีข่าวอบรมทำสวนมะนาว ที่ม.เกษตร กำแพงแสนอีก จะส่งข่าวไปชวนให้ไปอบรมนะครับ รับรอง
อบรมกลับมา มีอะไรมาพัฒนาสวนสมิงบ้านไรได้อีกเยอะ

avc4000
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:36:45 PM »

จะคอยติดตามชมครับ สู้สู้  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ ผมก็ติดตามสวนเชียงรายของคุณจิ๊กโก๋มาตลอดเหมือนกันครับ จะพยายามพัฒนาตามให้ทันครับ  ยิ้มเท่ห์

anek
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:43:43 PM »

ครับพี่ ขอบคุณนะครับ   พี่ชายยิ้มใหญ่เลยเห้นมือพี่ อิอิ    ค่อยๆเริ่มครับพี่   อบรมก็ดีครับ จะได้รู้เเนววิชาการ  เเต่  อาจารย์ผมสมัยเรียนก็มีเป็นวิทยากรเยอะครับ ย้ายไปทั่วเเล้วครับ ไม่เเน่ อาจจะย้ายไปเกษตรกำเเพงเเสนก็มีครับ  ไว้ช่วยกันเเลกเปลี่ยนความรู้ด้านการปฏิบัตินะครับ  อย่างจริงใจครับพี่ ขอบคุณครับ

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
Kwan_
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:52:03 PM »

ทีมงานสมิงบ้านไร่นี่ใครบ้างอ่ะค่ะ...แล้วคนขนกิ่งพันธุ์นี่เค้าจะนับเป็นทีมงานด้วยหรือเปล่านะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

avc4000
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:59:33 PM »

ทีมงานสมิงบ้านไร่นี่ใครบ้างอ่ะค่ะ...แล้วคนขนกิ่งพันธุ์นี่เค้าจะนับเป็นทีมงานด้วยหรือเปล่านะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้าว เด็กขนกิ่งหรอกเหรอ ผมนึกว่าทีมต้อนรับ ประชาสัมพันธ์ ยกมือไหว้ต้อน(รับ)มาแต่ไกล รับไหว้เกือบไม่ทัน  ยิ้มกว้างๆ

avc4000
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:06:44 AM »

ครับพี่ ขอบคุณนะครับ   พี่ชายยิ้มใหญ่เลยเห้นมือพี่ อิอิ    ค่อยๆเริ่มครับพี่   อบรมก็ดีครับ จะได้รู้เเนววิชาการ  เเต่  อาจารย์ผมสมัยเรียนก็มีเป็นวิทยากรเยอะครับ ย้ายไปทั่วเเล้วครับ ไม่เเน่ อาจจะย้ายไปเกษตรกำเเพงเเสนก็มีครับ  ไว้ช่วยกันเเลกเปลี่ยนความรู้ด้านการปฏิบัตินะครับ  อย่างจริงใจครับพี่ ขอบคุณครับ

ฮา ต้องโทษพี่นวยคนเดียวเลยครับ พาชมสวนเสียจนกิเลสเข้าครอบงำ แพ้ทาง เลยเป็นเรื่องต้องรับมา 200 กิ่งมาดูแล ยิงฟันยิ้ม
ส่วนกิ่งอะไรไม่รู้ของพี่นวย ตอนนี้แยกชำต่างหาก จัดทีจัดทางเอาใจเป็นพิเศษไม่ร้อนแดดไม่ขาดน้ำรับอาหารเต็มกำลังครับ
ทุกสามชั่วโมงจะมีคนโผล่หน้าไปดูว่าอยู่ดีมีสุขยังไง เดี๋ยวลุ้นอีก 3 ปีคงรู้ว่าเป็นกิ่งอะไร  ยิ้มกว้างๆ  ฝากขอบคุณพี่นวยมากด้วยคร๊าบ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์