หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระะบบควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ในโรงเรือนเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏานโดยอัติโนมัติ  (อ่าน 281048 ครั้ง)
jocelyn
เกษตรกรมือใหม่
*

รุ่งโรจน์ สร้อยสิงห์

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 02:42:14 PM »

คราวนี้ถึงตอนอ่านค่าจากคอมฯครับ
-file -connect คลิกเลยครับ
-เมื่อต้องการบันทึกค่า เพื่อนำมาทำกราฟไว้เป็นข้อมูลว่าตลอดวันมีการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอะไรรึไม่ ก็เข้าที่ saveas เพื่อต้องการหาที่เก็บไฟล์ ตั้งชื่อไฟล์เป็น testhum เลือกนามสกุล เป็น txt แล้วคลิ๊ก start ได้เลยครับ ปรกติผมไม่ได้ต่อคอมตลอดน่ะครับ เฉพาะต้องการตอนบันทึกค่าเท่านั้นครับ เราสามารถต่อสาย RS232 ได้ไกลไม่เกิน 200เมตรน่ะครับไกลกว่านั้นยังไมเคยลองครับ

บ.วิทยุการบินแห่งประเทศไทยจำกัด,กองวิศวกรรมระบบเครื่องช่วยการเดินอากาศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14189.0

jocelyn
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 02:55:50 PM »

การใช้งานเพื่อตั้งค่าการทำงาน เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองเนื้อที่ดูตามรูปครับ แต่ผมกำลังเขียนคู่มือให้อยู่ครับ จะส่งไปให้อีเมล์ที่ทิ้งไว้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 04:51:55 PM โดย jocelyn » บันทึกการเข้า

บ.วิทยุการบินแห่งประเทศไทยจำกัด,กองวิศวกรรมระบบเครื่องช่วยการเดินอากาศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14189.0
jocelyn
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:00:28 PM »

ขอรายละเอียดด้วยคนคับ electechno28@hotmail.com
ขอบคุณคับ

ยินดีเผื่อแผ่เต็มที่ครับ พยายามบีบอัดไฟล์อยู่ครับ เพราะไฟล์ที่ทำเป็นภาพเยอะจึงส่งทางเมล์ ลำบากครับ แต่ถ้าไม่ใจร้อน สิ้นเดือนนี้ผมกลับบ้าน จะไปถ่ายและเก็บรายละเอียด สำหรับแบบหลายโรงมาด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

jocelyn
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:12:41 PM »

แต่ฟาร์มที่ผมไปเอาก้อนเค้าวางแบบว่า...
ยังไงดีล่ะ อิฐบล๊อคเทาวาง2ฝั่งแล้วเอาไม้ไผ่วางขวาง 2 ลำ วางก้อน2-4ชั้นแล้วก็เอาไม้ไผ่ขวางอีกอ่ะครับ
ถ้าไม่เห็นภาพจะไปหาภาพมาให้ เค้าบอกว่าวิธีนี้จะสามารถเอาก้อนออกมาตรวจสอบได้ง่ายแล้วก็ก้อนด้าวล่างไม่โดนทับเยอะเกินไปครับ
แต่จะเสียพื้นที่วางก้อนไปเล็กน้อย โดยรวมก็ประมาณ 1 ชั้นแนวนอน (ปกติวางได้15-16ชั้นก็เหลือ 14-15 ชั้น)
รูปเข้าดูไม่ได้ครับ อิฐบล๊อกวางแบบแนวตั้งใช่ไหมครับ ระบบที่ทำนี้รดน้ำเอง แล้ววัดค่าความชื้นยังไงครับ ผมเคยลองซื้อแแบบดิจิตอล สำหรับใช้กับแอร์ ค่าไม่แน่นอนน่ะครับ เลยทำแบบใหม่อย่างที่ผมว่านี้ รึว่าผมคิดผิดลงทุนมากเกินไป  โกรธร้องไห้ ผมไม่เคยเห็นคนอื่นๆๆในบอร์ดทำแบบผม เห็ดก็ออกๆได้ออกดี ชักหวั่นๆๆน่ะนี่ ลังเล เดี๋ยวจะรายงานความคืบหน้าให้ครับ กลัวว่าจะเป็นการเพิ่มต้นทุนให้เกษรตกรโดยใช่เหตุ ลังเล

somrerk
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:23:03 PM »

ความชื้นไม่เคยวัดเลยครับ ผมใช้แบบรดน้ำเป็นเวลาน่ะครับ

Liked By: theoneit2012

สมฤกษ์ ไทยรุ่งโรจน์
56/204 ซ.บางบอน4 ถ.เอกชัย บางบอน บางบอน กทม 10150
somrerk
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:27:52 PM »

ในความคิดผมนะครับ ระบบที่คุณทำเนี่ยดีนะครับ
1.มีเวลาทำอย่างอื่นได้เยอะ เนื่องจากควบคุม แบบอัตโนมัติ
2.สามารถควบคุมความชื้นได้ตามเหมาะสม (ปัจจุบันการควบคุมความชื้นผมไม่มีเลยเอาความรู้สึกเข้าว่า)
3.การลงทุนครั้งแรกครั้งเดียวใช้ระยะยาว(มั้ง)
4.....

ปล*ความคิดผม คิดว่าถ้าสามารถควบคุมสภาพแวดล้อมได้ใกล้ธรรมชาติที่เห็ดชนิดนั้นชอบ ผลผลิตก็น่าจะเพิ่มขึ้นมา(ต้องก้อนดีด้วยนะคับ)

56/204 ซ.บางบอน4 ถ.เอกชัย บางบอน บางบอน กทม 10150
somrerk
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:30:29 PM »

อิฐวางแนวตั้งครับ เอางี้ผมส่งรูปให้ทางเมล์ดีกว่า เพิ่งนึกได้ว่ามีเมล์ อิอิ

nok28
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:01:11 PM »

ขอบคุณมากคับ
นก
ปล.ผมก็ศิษย์หนอกจอก ปี40125423คับ(ถ้าจำไม่ผิด)
wiratm
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:45:24 AM »

รบกวนส่งรายละเอียดการต่อพ่วงวงจรให้ผมด้วยนะครับ
อยากได้แบบ ตั้งแต่การต่อปั้มเลยอ่าครับ
ต้องขอรบกวนนะครับ
somrerk0656@hotmail.com
ขอบคุณคร้าบบ ยิ้ม อายจัง
ปล*เข้าไปดูในเวปแล้ว เหมือนกับว่าต้องใช้อุปกรณ์พ่วงหลายชนิดเลยงงอ่ะครับ

-------------------------------------
ขอด้วยคนครับ กำลังจะทำโรงเห็ด  wiratm @ gmail.com
ลูกป่อจาย
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:30:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)แหล่มมากมาย เลยครับ เอาไปเลย 5 จอก เจ๋ง
jocelyn
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:08:31 PM »

ขอบคุณมากคับ
นก
ปล.ผมก็ศิษย์หนอกจอก ปี40125423คับ(ถ้าจำไม่ผิด)
เรียนอยู่คณะอะไรครับ ผมเรียนภาค เสาร์-อาทิตย์ วิศวฯ 3ปีเพราะจบปวส.เรียนสาขาเทคโนโลยีคอมพ์ครับ ยินดีด้วยครับที่เจอศิษย์สถาบันเดียวกัน แต่ผมเรียนไม่เก่งน่ะครับ แค่ไปวัดไปวาได้น่ะครับ พยายามใช้ความรู้ที่เรียนมาช่วยเกษตรกร ด้วยกันไหมครับ โดยไม่หวังตอบแทนน่ะครับ เพราะเป็นนโยบายของเว็บนี้ และผมชอบมากๆเลยครับ

jocelyn
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:11:38 PM »

รบกวนส่งรายละเอียดการต่อพ่วงวงจรให้ผมด้วยนะครับ
อยากได้แบบ ตั้งแต่การต่อปั้มเลยอ่าครับ
ต้องขอรบกวนนะครับ
somrerk0656@hotmail.com
ขอบคุณคร้าบบ ยิ้ม อายจัง
ปล*เข้าไปดูในเวปแล้ว เหมือนกับว่าต้องใช้อุปกรณ์พ่วงหลายชนิดเลยงงอ่ะครับ

-------------------------------------
ขอด้วยคนครับ กำลังจะทำโรงเห็ด  wiratm @ gmail.com

ไม่ทราบว่าถ้าดูตั้งแต่ หน้าแรกมานี้ เข้าใจยากใช่ไหมครับ แสดงว่าผมไม่เก่งในการอธิบาย เดี๋ยวไปเรียบเรียงใหม่อีกที ลังเล ร้องไห้

jocelyn
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:18:20 PM »

ในความคิดผมนะครับ ระบบที่คุณทำเนี่ยดีนะครับ
1.มีเวลาทำอย่างอื่นได้เยอะ เนื่องจากควบคุม แบบอัตโนมัติ
2.สามารถควบคุมความชื้นได้ตามเหมาะสม (ปัจจุบันการควบคุมความชื้นผมไม่มีเลยเอาความรู้สึกเข้าว่า)
3.การลงทุนครั้งแรกครั้งเดียวใช้ระยะยาว(มั้ง)
4.....

ปล*ความคิดผม คิดว่าถ้าสามารถควบคุมสภาพแวดล้อมได้ใกล้ธรรมชาติที่เห็ดชนิดนั้นชอบ ผลผลิตก็น่าจะเพิ่มขึ้นมา(ต้องก้อนดีด้วยนะคับ)
ขอบคุณมากๆครับที่ให้กำลังใจ ผมว่าเษรตกรหลายคนอยากทำเหมือนผม แต่กลัวเรื่องระบอิเล็กทรอนิกส์ เพราะเวลาเสียหายมา กลัวแพงและยังซ่อมไม่เป็น ส่วนที่มีความรู้ก็ชอบจดลิขสิทธ์ หรือเป็นขี้ข้านายทุน เห็นแก่เงินมากเกินไป มีอยู่หน้าหนึ่งของ ครู surachai ท่านไปถามเรื่องการทำเห็ดฟาง ค่าขึ้นครู 300,000บาท ตกใจ ผมเองยังอึ้งเลยครับ เพราะฉะนั้นนี่จึงเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ผมอยากให้เราช่วยกันให้ความรู้ ถ่ายทอดไปเรื่อยๆ หวังว่าความรู้อันน้อยนิดผมจะมีประโยช์นต่อทุกท่านน่ะครับ

jocelyn
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:32:07 PM »

แก้ไขจากกรณีเรื่องการตั้งค่าการใช้งานครับ
-จะต้องตั้งคุมเย็นเท่านั้นน่ะครับ
-อย่าให้ค่าห่างเกิน 5% กรณีตั้งการควบคุมด้วยความชื้นสัมพัทธ์ เพราะปั๊มจะทำงานมากเกินไป ทำให้เปลืองไฟครับ ยกตัวอย่างเช่น เมื่อตั้งควบคุมด้วยความชื้นสัมพัทธ์ เลือก tH_H,คุมเย็นเลือก HC_C,ต้องการให้ปั๊มหยุดที่ 85%เลือกH1_085,ต้องการให้ปั๊มเริ่มทำงานที่80%เลือกL1_080 กรณีนี้ใช้กับเห็ดนางฟ้าภูฏานและ เห็ดฮังการีครับ
-ปัญหาที่เจอ
-หัวฉีดหมอกอุดตัน ตอนนี้ซื้อกรองเกษรตเพิ่มไป 1ตัว และไปติดตั้งก่อนเข้าถังน้ำ หลังถังน้ำต่อเป็นปั๊มน้ำ เดี๋ยวผมไปถ่ายรูปมาให้ทีหลังน่ะครับ
-อีสานร้อนมากเืดือนพ.ค. ปั๊มน้ำทำงานบ่อย เดี๋ยวจะเพิ่มหัวสปริงเกอร์ ไปรดหลังคาโรงเรือนอีกชุดน่าจะเย็นลงอีก ท่านผู้ใดเคยลองแล้วแนะนำผมได้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณทุกท่านเข้ามาอ่านครับ ยิ้มเท่ห์

nok28
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:16:54 PM »

ผมก็ภาค เสาร์-อาทิตย์  3ปีแถมให้อีกครึ่งปีคับ โทรคมนาคมคับ ความรู้ไม่ต้องพูดถึงจบมาได้ก็บุญแล้วคับ
ขอบคุณคับ
นก
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:49:28 PM »

ผมก็ภาค เสาร์-อาทิตย์  3ปีแถมให้อีกครึ่งปีคับ โทรคมนาคมคับ ความรู้ไม่ต้องพูดถึงจบมาได้ก็บุญแล้วคับ
ขอบคุณคับ
นก

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก ศิษย์ครูย้ง หละสิ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์