หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะละกอ สงสัยเรื่องการตัดรากแปลงเพศ และห้ามสัมผัสราก ยังต่างกันเยอะ  (อ่าน 4762 ครั้ง)
klukjoold
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 04:18:40 AM »

สงสัยบางอย่างค่ะ อยากให้พี่ๆ ช่วย
อ่านดู เทคนิค
* บางราย ให้ตัดรากแก้วก่อน เพื่อให้เป็นต้นกระเทย จะทำให้มะละกอติดลูกดก และยังทำให้มะละกอโตเร็ว
* บางรายบอกว่าเวลาปลูก ห้ามสัมผัสหรือกระทบกระเทือนรากของมะละกอ หรือสัมผัสน้อยที่สุด

หรือจริงๆ แล้วขึ้นอยู่แต่ละชนิดของมะละกอหรือเปล่าค่ะ  หรือว่าเข้าใจผิดคะ อ่านหลายรอบก็งงๆ
สงสัยจะอ่านเยอะไปหน่อย เอาข้อดี ข้อเสียมารวมกันเยอะ ก็เลยงงไปกันใหญ่
จริงๆ ยังไม่ได้ลงมือปลูกเลยค่ะ กะว่าจะศึกษาให้มากๆ ก่อน ลงมือทำ

เกษตรกรมือใหม่งงมากจริงๆค่ะ

รบกวนพี่ๆ อีกทีนะค่ะ

ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:44:14 AM »

ลุงแอ๊ดกำลังทดลอง ตัดรากแก้ว มะละกอปักไม้ลาย  หรือฮออแลนอยู่ครับ ได้ผลอย่างไร จะมารายงานผลให้เพื่อนๆสมชิกเกษตรพอเพียงได้รับทราบครับ
blueget
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 02:05:19 PM »

ลองอ่านดูที่นี่ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=2875.0

และเท่าที่ผมค้นหาในกูเกิ้ลเค้าว่าตัดรากแก้วไม่น่าจะมีผลให้มะละกอกลายเพศได้ครับ

tatta
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:40:20 AM »

ไม่ทราบว่ามีผลผลิตหรือยังคะ
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 07:56:09 PM »

เมื่อต้นปี ผมลองเพราะเมล็ดในกะบะ พอใบออกซัก 2 - 3 ใบ ก็ตัดไปใส่ถุงดำ พร้อมกับตัดรากแก้วออก พอต้นแข็งแรงสูงประมาณ 1 คืบก็นำไปปลูกในหลุม ผลที่ได้ผมว่าร้อยละ 90 เป็นต้นกะเทยครับ และต้นก็แข็งแรงดี

Liked By: tri, boonyanee M.

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
klukjoold
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 12:09:48 AM »

ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มปลูกเลยค่ะ นั่งตาลอย หน้าจอคอมฯ อ่าน อ่าน อ่าน อย่างเดียว
ศึกษาข้อดี ข้อเสีย จุดที่ต้องระวัง
อาศัยกระทู้ของพี่ๆ ผู้มีประสบการณ์ มาถกให้ฟัง  (ตอนนี้เลยเป็นโรคหลายใจ อยากปลูกไปซะหมด) เออ..
กะว่าจะเริ่มปีหน้า แล้วจะรายงานผลให้ทราบค่ะ และรอพี่ๆ ไปเยี่ยมติชม ชี้แนะด้วยอีกตะหาก

Liked By: mohock03, boonyanee M.
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 02:31:46 PM »

ของผมติดลูกแล้วครับ ตุ๊ดจริงๆ

Liked By: mohock03, tri, boonyanee M.

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
NooTook
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:51:06 PM »

หลังจากได้ข้อมูลในเวปนี้ ว่าให้ตัดรากแก้วออกจะทำให้มะละกอเป็นกระเทย
ก้อลองใช้กับมะละกอพันธ์ครั่งค่ะ 
ปลูกแล้ว ได้ลูกแล้วค่ะ  ดกใช้ได้ค่ะ
ไม่มีตัวผู้กะตัวเมียโผล่มาเลย ยิงฟันยิ้ม
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเทคนิดหรือว่าเป็นที่เมล็ดพันธ์  (ต้องลองกันต่อไป)
jom625
*

คนเดียวหัวหาย สองคนเพื่อนตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:23:38 PM »

แบบนี้ต้องดูนี่ครับ
jom625
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:25:17 PM »

http://www.kasettoday.com/kasetboard/index.php?topic=245.msg1215;topicseen#msg1215     ดูนี้ด้วยครับ
TickBell
*

ต้นไม้คือชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 02:13:16 PM »

ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มปลูกเลยค่ะ นั่งตาลอย หน้าจอคอมฯ อ่าน อ่าน อ่าน อย่างเดียว
ศึกษาข้อดี ข้อเสีย จุดที่ต้องระวัง
อาศัยกระทู้ของพี่ๆ ผู้มีประสบการณ์ มาถกให้ฟัง  (ตอนนี้เลยเป็นโรคหลายใจ อยากปลูกไปซะหมด) เออ..
กะว่าจะเริ่มปีหน้า แล้วจะรายงานผลให้ทราบค่ะ และรอพี่ๆ ไปเยี่ยมติชม ชี้แนะด้วยอีกตะหาก
สนใจปลูกมะละกอเหมือนกันเลยค่ะ กะว่าปีหน้าเช่นกันค่ะเพราะยังไม่มีทุนเลย

สน ภูธรา
11/127 แฟลตคลองจั่นตึก11ชั้น4 ถ.สุขาภิบาล 2
แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กทม. 10240
TickBell
*

ต้นไม้คือชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 02:35:44 PM »

อ๋อ ขอบคุณครับ ใช้วิธีนี้กับมะละกอที่ใกล้หมดอายุเก็บเกี่ยวได้มั้ยครับ จะได้ไม่ต้องตัดทิ้งเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:44:23 PM โดย TickBell » บันทึกการเข้า

สน ภูธรา
11/127 แฟลตคลองจั่นตึก11ชั้น4 ถ.สุขาภิบาล 2
แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กทม. 10240
jom625
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 02:57:15 PM »

ได้ครับจะได้แก้ปัญหาการกลายพันธุ์ได้น๊ะครับ ไม่ต้องเพาะเมล็ดบ่อยๆ
ทิดเฒ่า
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 02:57:56 PM »

อ๋อ ขอบคุณครับ ใช้วิธีนี้กับมะละกอที่ใกล้หมดอายุเก็บเกี่ยวได้มั้ยครับ จะได้ไม่ต้องตัดทิ้งเปล่าๆ

การทำสาวก้ได้ สิครับเหมือนเกิดใหม่เลย

jom625
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 03:11:45 PM »

อีกอย่างการเพาะเมล็ดด้วยการเก็บเองอาจจะไม่ได้เหมือนพันธุ์เดิมครับ ถ้าเราไม่มีความรู้ในทางนี้ครับ
LOVE Pangpond
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:14:24 PM »

ผมก็ไม่มีทุน ปลูกมะละกอ เหมือนกัน แต่ตอนนี้ มีต้นกล้า 200ต้น  แล้ว พร้อมปลูก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์