ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคากล้ายางพาราค่ะ  (อ่าน 9782 ครั้ง)
sopita
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:23:57 PM »

สวัสดีค่ะ
         อยากถามผู้รู้ค่ะว่ากล้ายางพาราปัจจุบันนี้ราคาต้นละเท่าไหร
จะซื้อไปให้พ่อปลูกทดแทนต้นที่ตาย ประมาณ 100 ต้นค่ะ
อยู่เชียงรายค่ะ ใครทราบกรุณาตอบให้ทราบด้วยนะคะ
                                                             ขอบคุณมากค่ะ
                                                                 Sopita

นพดล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:36:25 PM »

ราคาที่เชียงรายไม่ทราบครับ แต่ที่พิษณุโลก..พันธ์600 หนึ่งฉัตรราคา15บาท สองฉัตรราคา18บาทครับ..
aeejang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:35:08 PM »

เคยซื้อที่เวียงป่าเป้า ต้นกล้า1ปีมัน25บาทครับ

ตอนนั้นปลูกซ่อม500ต้น

ตอนหลังเลิกปลูกยางเลยไม่ได้สนใจแล้วครับ
อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:39:53 AM »

ราคาที่เชียงราย พะเยา แพร่ น่าน ลำปาง ไม่น่าเกิน 20 บาทต่อต้น ขึ้นอยู่กับว่าจำนวนมากน้อยด้วยครับ ปีที่แล้ว ผมซื้อที่ 15 บาท การเลือกต้นยางไม่ต้องสนใจเรื่องฉัตร แต่ให้ดูต้นตอครับว่าสมบูรณ์ขนาดใหน ไม่เลือกต้นตอที่ เล็กหรือใหญ่เกินไป ควรเลือกที่ต้นตอประมาณเท่าหัวแม่มือกำลังดี หากได้ขนาดถุงต้นใหญ่ก็ดีครับเพราะจะได้เก็บรักษาได้นานกว่า ไม่ควรเลือกต้นพันธ์ที่แก่เกินไป เพราะจะทำให้ต้นยางแตกแขนงมากเสียเวลาแต่งกิ่งครับ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:49:50 AM »

ราคาตอนนี้จองตอนนี้ไม่น่าต่ำกว่า 25 บาทครับ ถือเป็นราคากลางที่สามารถจำหน่ายกันทั่วประเทศครับ
ค่าจัดส่งต่างหากครับ เชื่อผมนะ ถ้าไม่มีความรู้เรื่องกล้ายางว่าจะดูยังไงจึงจะได้ของแท้และดีละก็ซื้อแถวระแวกบ้านดีที่สุดครับ เพราะแค่ 100 ต้นถือว่าน้อยมากครับจะได้ประหยัดค่าขนส่งและที่สำคัญได้พูดคุยได้เห็นต้นกล้าได้จับดู พาคนมีความรู้ไปดูได้ ถ้าหาราคาได้ถูกกว่านี้ต้องระวังหน่อยนะครับ ต้นตอจะเล็กจะใหญ่อยู่ที่การบำรุง ส่วนตายางแข็งแรงหรือไม่ดูได้ว่าฉัตรแรกออกมาห่างเป็นคืบไม๊ เอาเกร็ดนี้ไปใช้ได้ครับ แต่จะดูว่าตาสอยหรือไม่ดูยากครับ ต้องใช้การพูดคุยหรือได้เห็นกิ่งตาพันธุ์ที่เจ้าของแหล่งเพาะซื้อมาตอนคุณไปดูพอดีหรือไม่ เท่ากับว่าต้องไปดูบ่อยๆ ไปคลุกคลีด้วยยิ่งดี ไปดูเขาติดตาเลยครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
Iyara
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 03:06:42 PM »

มีกล้ายางพาลาพันธู์ดี จากภาคใต้  ต้นโต  กำลังพอดี  ดูต้นก่อนได้
อยู่ อำเภอเทิง จังหวัดเชียงราย ครับ 
สอบถามรายละเอียดได้ครับ  ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์
โทร 089-7587163
POOLADA
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 02:46:39 PM »

คนกลางปั่นราคากันเกินไปปลูกปีหน้าดีกว่าตอนนี้เพาะกิ่งตาเองและเพาะเมล็ดเองปีหน้าก้อติดตาได้แล้วของแพงแต่ได้ของด้อยคณภาพ น่าเบื่อเอาเปรียบกันเกินไปพวกนายหน้าค้าขายบนหลังคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์