หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมล็ดพันธุ์ของเกษตรพอเพียง..ก้าวที่สำคัญก้าวแรก  (อ่าน 303880 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:23:03 AM »

ขอชื่นชมของคนหัวใจเต็มร้อย ยอมเปลี่ยนวิถีชีวิตสู่ความยั่งยืนพร้อมเป็นกำลังใจให้เต็มร้อยเลยครับพี่ ผมเองตอนแรกก็นึกว่าเราคิดกันเองสามคนพ่อแม่ลูกหลังจากเริ่มทำแล้วก็ค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมก็มาพบเวปแห่งนี้ยิ่งทำให้มั่นใจภูมิใจในความเป็นไทยที่ยังมีเพื่อนๆพี่ๆเลือกที่จะเดินตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงตามพ่อสอน

Liked By: 5XXA, TAWUN

wirot
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:45:12 AM »

ดีใจที่ได้เห็นความฝันของสมาชิกอีกท่านค่ะ
เอก้เข้ามาเป็นสมาชิกเมื่อ  ๑๙  พฤษภาคมค่ะ
ใกล้ถึงปีแล้วเหมือนกัน ดีใจที่ได้เป็น กิ่งก้านเล็กๆ
ของต้นไม้ใหญ่ที่ชื่อ"ต้นเกษตรพอเพียง"นี่อีกกิ่งค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ความสุขกำลังเดินมาตามความฝันละค่ะ
 ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ก็ไม่เคยคิดเหมือนกันว่าจะมีวันนี้ ไปเที่ยวต่างจังหวัดไม่รู้กี่ครั้ง เห็นชีวิตชาวบ้านมากมาย แต่ไม่เคยคิดว่าใช่ พออายุมากขึ้นก็เริ่มรู้อะไรมากขึ้น ปล่อยให้เด็กๆที่ยังไม่เห็นโลกเห็นแสงสีเขาไปเห็นกันก่อน

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
wirot
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:51:08 AM »

ขอชื่นชมของคนหัวใจเต็มร้อย ยอมเปลี่ยนวิถีชีวิตสู่ความยั่งยืนพร้อมเป็นกำลังใจให้เต็มร้อยเลยครับพี่ ผมเองตอนแรกก็นึกว่าเราคิดกันเองสามคนพ่อแม่ลูกหลังจากเริ่มทำแล้วก็ค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมก็มาพบเวปแห่งนี้ยิ่งทำให้มั่นใจภูมิใจในความเป็นไทยที่ยังมีเพื่อนๆพี่ๆเลือกที่จะเดินตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงตามพ่อสอน

ถ้าคุณกัญจน์เริ่มได้แล้วก็ยินดีด้วย ส่วนผมจะเต็มตัวก็คงอีกสักพักละครับ ตอนนี้ก็ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อน

เคยได้ยินบางคนพูดว่า "พอเพียงเป็นเรื่องไร้สาระ พอเพียงเป็นเรื่องโง่ ถ้าไม่กอบโกยแล้วเมื่อไหร่จะรวย คนจะเจริญได้ต้องไม่รู้จักพอ" ได้ยินแล้วก็สะท้อนในใจนะครับ สงสารคนพูดถ้าคิดอย่างนั้นจริงๆ

saranna
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:55:03 AM »

ยิ้ม - แวะมาดูคุณลุงและเป็นกำลังใจให้ด้วยเหมือนกัน..เมล็ดพันธุ์หนะ หว่านไปเถอะค่ะ..เดี๋ยวจะมาช่วยเก็บผลไปทานฝั่งตรงข้าม.. ยิงฟันยิ้ม

nana..ต้องขอยกย่องK.Wirot; จากใจจริงเลย..เป็นคนที่คิดอย่างมีขั้นตอนจริงๆ แสดงถึงความมีแบบแผนในการใช้ชีวิตและยังมองไปถึงอนาคตอีกด้วย..(ผิดกับเรา ไม่คิดอะไรเล้ย..จะไปข้างหน้าอย่างเดียว ลังเล) ทั้งๆที่เป็นนักบัญชีแต่ไม่เคยทำบัญชีให้ชีวิตตัวเองเอาเสียเลย...ต้องเริ่มใหม่ซะแล้ว ตามรอยคุณลุงนี่แหละ..ว่าแล้ว ขอแผนที่บ้านคุณชนินทร์, คุณลุงทองเหมาะ, คุณอู๋-หนองราชวัตร ด้วยค่ะ..อยากไปอบรมด้วยคน...

wirot
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:26:10 AM »

ยิ้ม - แวะมาดูคุณลุงและเป็นกำลังใจให้ด้วยเหมือนกัน..เมล็ดพันธุ์หนะ หว่านไปเถอะค่ะ..เดี๋ยวจะมาช่วยเก็บผลไปทานฝั่งตรงข้าม.. ยิงฟันยิ้ม

nana..ต้องขอยกย่องK.Wirot; จากใจจริงเลย..เป็นคนที่คิดอย่างมีขั้นตอนจริงๆ แสดงถึงความมีแบบแผนในการใช้ชีวิตและยังมองไปถึงอนาคตอีกด้วย..(ผิดกับเรา ไม่คิดอะไรเล้ย..จะไปข้างหน้าอย่างเดียว ลังเล) ทั้งๆที่เป็นนักบัญชีแต่ไม่เคยทำบัญชีให้ชีวิตตัวเองเอาเสียเลย...ต้องเริ่มใหม่ซะแล้ว ตามรอยคุณลุงนี่แหละ..ว่าแล้ว ขอแผนที่บ้านคุณชนินทร์, คุณลุงทองเหมาะ, คุณอู๋-หนองราชวัตร ด้วยค่ะ..อยากไปอบรมด้วยคน...

ขอบคุณหนูนาที่ชม แต่ที่บอกว่าเป็นนักบัญชีน่ะจริงหรือเปล่า ผมกลัวมากเลยละ กลัวมาคิดบัญชีผม  ยิงฟันยิ้ม

ความรู้มีอยู่ทุกที่ครับ ไม่ปิดใจก็รับได้ตลอด เรื่องการอบรมก็เป็นการบังคับตัวเองให้เข้ารับความรู้แบบเข้มข้น ส่วนผมน่ะชอบการเรียนรู้ตามอัธยาศัยมากกว่า เพราะอย่างนี้มั้งตอนเด็กๆเลยสอบได้แค่คาบเส้นตลอด

Liked By: TAWUN

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:17:32 AM »

สวัสดีครับคุณวิโรจน์ ขอแสดงความชื่นชมยินดีด้วยครับ

ผมเองยังต้องเหนื่อยอีกเยอะครับแถมอายุก็เหลือน้อยคงต้องค่อยๆทำไปตามกำลังล่ะครับ

ฝากความคิดถึงน้องต้อมและครอบครัวด้วยนะครับ ยังจดจำมิตรภาพและสิ่งดีดีที่ได้รับอยู่เสมอครับ

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
wirot
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:22:02 AM »

สวัสดีครับคุณวิโรจน์ ขอแสดงความชื่นชมยินดีด้วยครับ

ผมเองยังต้องเหนื่อยอีกเยอะครับแถมอายุก็เหลือน้อยคงต้องค่อยๆทำไปตามกำลังล่ะครับ

ฝากความคิดถึงน้องต้อมและครอบครัวด้วยนะครับ ยังจดจำมิตรภาพและสิ่งดีดีที่ได้รับอยู่เสมอครับ

อายุเป็นตัวเลขครับ เราห้ามมันเดินหน้าไม่ได้ มันก็ห้ามเราไม่ให้ทำตามใจฝันไม่ได้เหมือนกัน

หน้าฝนเข้ามาแล้วคุณนัทเตรียมโครงการไว้หรือยังครับ อย่าช้านะเวลาไม่คอยใคร เดี๋ยวเดียวหน้าฝนก็จะผ่านไปอีก แล้วอัพเดทสวนให้ดูด้วยนะครับ

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:12:08 AM »

ยังจำได้เจอเฮียวิโรจน์จากทริปทัวร์เกษตรผู้ชายหน้าตี๋ๆที่ดูแล้วไม่น่าเชื่อว่าชอบเกษตรหุ่นภูมิฐานเหมาะเป็นเจ้าของกิจการค่ะแต่เห็นมีความมุ่งมั่นอยากทำเกษตรแบบพอเพียงเหมือนพระราชดำรัสในหลวงของเรา สำหรับดวงพรชีวิตเดินทางมาอยู่เมืองหลวงแห่งนี้รวมเวลา27 ปีที่เดินรอนแรมมาขุดทอง จากลูกชาวนาเกิดมากับนากับสวน ต่อให้ขุดได้ทองเต็มตะกร้า ใจมันก็เรียกร้องหาท้องนาได้กลับไปตรงนั้นตอนใหนใจมันก็มีความสุขค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จ๊อร์ส
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:23:55 AM »

ยินดีด้วยครับผม
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:57:30 AM »

ยังจำได้เจอเฮียวิโรจน์จากทริปทัวร์เกษตรผู้ชายหน้าตี๋ๆที่ดูแล้วไม่น่าเชื่อว่าชอบเกษตรหุ่นภูมิฐานเหมาะเป็นเจ้าของกิจการค่ะแต่เห็นมีความมุ่งมั่นอยากทำเกษตรแบบพอเพียงเหมือนพระราชดำรัสในหลวงของเรา สำหรับดวงพรชีวิตเดินทางมาอยู่เมืองหลวงแห่งนี้รวมเวลา27 ปีที่เดินรอนแรมมาขุดทอง จากลูกชาวนาเกิดมากับนากับสวน ต่อให้ขุดได้ทองเต็มตะกร้า ใจมันก็เรียกร้องหาท้องนาได้กลับไปตรงนั้นตอนใหนใจมันก็มีความสุขค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชอบพี่ดวงมากๆๆ พี่ดวงพูดถึงการกลับบ้านเกิดทีไร รู้สึกได้เลยว่าพี่ดวงมีความสุขกับมันจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dคน กทม โดยกำเหนิดก็อยากไปใช้ชีวิตแบบพี่ดวงเหมือนกันคะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

wirot
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:14:01 PM »

พี่ดวงครับ รูปร่างหน้าตาไม่ได้ทำเองมันเลือกไม่ได้ แต่สิ่งที่อยู่ข้างในมันเลือกได้ รู้มามาก เห็นมามาก ก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีให้กับตัวเองสิครับ

ว่าแต่พี่ดวงเพิ่งจะ 27 เองเหรอ ผมก็เพิ่งพ้นเบญจเพศมาปีเดียวเหมือนกัลลล

wirot
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:15:45 PM »

ปลาไหลโดนแม็กโครขุดขึ้นมาตอนปรับที่ เสร็จโจรไปซะแล้ว

Liked By: mulder, TAWUN

wirot
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:25:56 PM »

3เมษา52
วันนี้ม่วยโทรมาบอกว่ามีคนลักท่อ pvc ที่ใช้กั้นน้ำเข้าสระ ตอนนี้น้ำเลยเข้าไปเต็มสระเลย พออีกวันเข้าไปดู ก็ปรากฏว่าท่อข้างนอกไม่อยู่แล้ว แต่ท่อข้างในแค่โยกให้ปลายมันต่ำกว่าระดันน้ำข้างนอก เหมือนจงใจจะปล่อยน้ำเข้าในสระ แสดงว่าไม่ได้จะลักท่อ เลยลองเอาไม้เขี่ยดูในน้ำด้านนอกใกล้ๆปากท่อดู ก็เจอท่อที่คนถอดโยนไว้เลยวานให้ตาที่ปลูกผักอยู่ข้างๆช่วยงมขึ้นมาให้ และช่วยลงไปโยกท่อข้างในกลับให้มันตั้งขึ้น เพราะไม่รู้ว่าน้ำข้างนอกจะสูงกว่านี้อีกหรือเปล่า

ท่อหายไปแล้ว

มีน้ำเต็มก็สวยดีเหมือนกันนะ

wirot
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:35:58 PM »

ตอนนี้เสาปูนรั้วก็ปักไปได้เยอะพอสมควรแล้ว อยากปลูกอะไรไว้คลุมดินกันหญ้าขึ้น ก็เจอเมล็ดซีรูเลี่ยมขายอยู่ในหน้าซื้อขาย โลนึงน่าจะได้ซักสองไร่ ลองสั่งมาดู

แล้วยังอยากปลูกไม้ 7 ระดับด้วย ระดับสูงสุดก็เล็งยางนาไว้ แต่เขาว่าต้องมีไม้พี่เลี้ยงให้มัน ได้การแล้วข้างที่โครงการสองของต้อมมีกล้วยขึ้นเยอะ เจ้าของไม่อยากได้แล้ว แต่พอโทรไปว่าจะไปขุดแล้วนะ ปรากฏว่าเจ้าของเขาไม่รอแล้ว เอารถไถลุยไปจนเกลี้ยงเลย ไว้ค่อยไปเอาที่แถวบ้านพ่อเข็มดีกว่า เห็นม่วยว่าเขาปลูกกล้วยน้ำว้ากับกล้วยหักมุกขายอยู่

wirot
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:52:39 PM »

สงกรานต์ที่ผ่านมาไปเที่ยวหัวหิน เลยแวะที่โรงเรียนของภัทราวดี มีบ้านดินให้พักด้วย

นี่อีก

ใครว่าบ้านดินสร้างสวยๆไม่ได้

แล้วก็ไปเที่ยวเพลินวานด้วยแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 12:56:09 PM โดย wirot » บันทึกการเข้า

keawsar
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 01:06:09 PM »

สวัสดีครับพี่วิโรจน์ ลุ้นอยู่ตั้งนานว่าเมื่อไหร่จะเอามาอัพเดทให้ชม ก่อนอื่นก็ยินดีด้วยครับ ได้เริ่มและลงมือสิ่งที่ฝันและมุ่งหวังไว้
ไม่ได้การเดี๋ยวต้องหาเวลาไปเยี่ยมเยียนพี่วิโรจน์ซะแล้ว ของผมสิตอนนี้งานหลักที่ทำก็เต็มมือ พยายามแบ่งเวลาไปทุกอาทิตย์เลย เดี๋ยวจะเอามาอัพเดทบ้างขอสะสางงานให้เรียบร้อยสักหน่อย 

เห็นในสระมีน้ำแล้วชื่นใจแทน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สู้ๆครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์