หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจัดอบรมการเลี้ยงแมงดานาบ้าง  (อ่าน 8615 ครั้ง)
kasikon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:54:16 PM »

ถ้ามีรูปมาลงด้วยนะจะดีนะ อยากเห็น นึกภาพออกไม่หมด

mattanas
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:54:49 PM »

มืแหล่งแมลงดานามาก วันละหลายหมื่นตัว แตไม่ทราบวิธีการเก็บรักษาเพื่อการค้า มีเพื่อนบอกว่าให้นึ่งแล้วนำมาเรียงเป็นชั้นสลับกับเกลือ บางคนก็บอกว่านำมาแช่แข็ง แต่แช่น้ำปลาคงทำไม่ได้เพราะต้นทุนสูง ใครพอมีความรู้ช่วยกรุณาบอกด้วยค่ะ และต้องการหาตลาดขายส่งจำนวนมาก ขอบพระคุณค่ะ
siam72
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:03:53 PM »

มืแหล่งแมลงดานามาก วันละหลายหมื่นตัว แตไม่ทราบวิธีการเก็บรักษาเพื่อการค้า มีเพื่อนบอกว่าให้นึ่งแล้วนำมาเรียงเป็นชั้นสลับกับเกลือ บางคนก็บอกว่านำมาแช่แข็ง แต่แช่น้ำปลาคงทำไม่ได้เพราะต้นทุนสูง ใครพอมีความรู้ช่วยกรุณาบอกด้วยค่ะ และต้องการหาตลาดขายส่งจำนวนมาก ขอบพระคุณค่ะ
siam72
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:07:53 PM »

ช่วงนี้มีแมลงดานาเป็น ๆ พอหาได้ไหมครับ ไม่ทราบว่าที่ไหนพอมีบ้างครับ หากใครพอทราบขอคำแนะนำหน่อยน่ะครับ

สยาม
ADISAK
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:09:30 AM »

น่าสนใจครับแต่เลี้ยงไม่เป็น

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
shama
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:27:41 PM »

แถวบ้านผมเขาใช้วิธีดอกไว้ครับแต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าดอกแบบไหนเดียวถ้าเจออีกทีจะถามให้นะครับที่ผมเลี้ยงเมื่อก่อนแค่เป็นๆ ก็ขายไม่ทันแล้วหละครับ  แต่วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือแช่แข็งครับ  อาหารจะคงสดเสมอครับอายุของอาหารแช่แข็งไม่เกิน 6 เดือนนะครับถ้าเกินสารอาหารไม่เหลือแล้วครับ
ADISAK
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:47:00 AM »

ผมเคยเอาแมงดาใส่ไว้ในตู้เย็นเป็นอาทิตย์ มองดูแล้วเหมือนตาย แต่เอาออกมาสักพักฟื้นครับ

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
mattanas
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 04:15:18 PM »

แถวบ้านผมเขาใช้วิธีดอกไว้ครับแต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าดอกแบบไหนเดียวถ้าเจออีกทีจะถามให้นะครับที่ผมเลี้ยงเมื่อก่อนแค่เป็นๆ ก็ขายไม่ทันแล้วหละครับ  แต่วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือแช่แข็งครับ  อาหารจะคงสดเสมอครับอายุของอาหารแช่แข็งไม่เกิน 6 เดือนนะครับถ้าเกินสารอาหารไม่เหลือแล้วครับ
สำหรับตัวผู้ ถัาแช่แข็ง กลิ่นฉุนจะหายหรือเปล่าค่ะ
ลุงคำดี
มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:39:48 PM »

ไม่หายครับ กลิ่นคงทน

มาช่วยกันฟื้นฟูเกษตรกรไทยให้เจริญก้าวหน้ากันดีกว่า
ลุงคำดี
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:42:34 PM »

รอลุ้นกับคุณ siam 77 ปีนี้คงอด เพราะหมดฤดูฝนไปแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้

มาช่วยกันฟื้นฟูเกษตรกรไทยให้เจริญก้าวหน้ากันดีกว่า
mattanas
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:10:07 PM »

คุณลุงคำดีค่ะ

ถ้าแมลงดานาถูกน่ึ่งมาแล้วพร้อมสาดเกลือมา แล้วเราเอามาแช่แข็งเพื่อเก็บเอาไว้ขาย คุณภาพยังดีเหมือนเดิมไหมค่ะ คุณลุงพอทราบวิธีการขนส่งแมลงดาเป็นให้อัตราการตายน้อยไหมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
ลุงคำดี
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:03:35 AM »

จนด้วยเกล้า............ไม่รู้จริง ๆ  ก็อยากถามผู้รู้เหมือนกัน นักปราชญ์ท่านใดทราบโปรดบอกด้วย.

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์