ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้พ่อ-แม่พันธุ์แมงดานาหาซื้อได้ที่ไหน  (อ่าน 5055 ครั้ง)
ลุงคำดี
มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:41:06 PM »

ผมอยู่เชียงใหม่ อยากเลี้ยงแมงดานา เตรียมบ่อไว้แล้วแต่ยังหาพ่อ-แม่พันธุ์ไม่ได้ ใครพอจะแนะนำแหล่งซื้อได้ไหม อย่าบอกว่าให้หาตามแหล่งธรรมชาตินะ เพราะเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบบ ลังเล

มาช่วยกันฟื้นฟูเกษตรกรไทยให้เจริญก้าวหน้ากันดีกว่า

namping
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:26:11 PM »

หาซื้อตามตลาดท้องถิ่นครับ
มัดขายเป็นคู่ๆ ลองดูนะครับ ไปเดินตลาดแล้วถามแม่ค้าดูนะครับ
arree
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 03:51:55 PM »

จะเข้าหน้าฝนแล้วนะคะ รอแป๊บๆอาจเห็นวางขายก็ได้
ถึงตอนนั้นกาดหลวงก็น่าจะมี  ยิงฟันยิ้ม
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
seller
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 05:46:26 PM »

พูดถึงเเมงดา คิดถึงน้ำพริกเเมงดาเลยครับ
คิดถึงบ้านเลย
ลุงคำดี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:19:02 AM »

ตอนนี้หันมาลองเลี้ยงปลาไหลแทน ได้ เกือบ 2 เดือนแล้วละ รู้สึกว่าจะไปได้ดีไม่ต้องลงทุนอะไรมาก ถ้าผลผลิตเป็นเช่นไรจะเขียนมาบอกกล่าวพี่น้องชาวสมาชิกต่อไป สบายดี(ภาษาลาว อิอิ)

มาช่วยกันฟื้นฟูเกษตรกรไทยให้เจริญก้าวหน้ากันดีกว่า
thongkeerd
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:00:36 PM »

ไปที่ อ.แม่สอดจังหวัดตากครับ เป็นตลาดเย็นจะมีคนมาขาย

Liked By: p123
ลุงคำดี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:09:28 AM »

ตอนนี้หันมาลองเลี้ยงปลาไหลแทน ได้ เกือบ 2 เดือนแล้วละ รู้สึกว่าจะไปได้ดีไม่ต้องลงทุนอะไรมาก ถ้าผลผลิตเป็นเช่นไรจะเขียนมาบอกกล่าวพี่น้องชาวสมาชิกต่อไป สบายดี(ภาษาลาว อิอิ)
ตอนนี้ตายเรียบหมดแล้วคับ (เลี้ยงไม่เป็น)

Hin outdoor
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:08:31 PM »

ผมว่าน่าจะเพาะพันธุ์อึ่งป่า(คล่าว)บ้างนะ ราคาขายที่ริมทางแม่พริกแพงมาก น่าจะทำเงินได้ดี
อีกอย่างก็คือแย้ ครับ...แถวเถิน แม่พริก มีขายเยอะเหมือนกัน น่าเพาะขายครับ ผมเองอยากจะทำบ้างแต่ไม่มีเวลาครับ
เป็นการอนุรักษ์พันธุ์สัตว์เหล่านี้ไปในตัว ซึ่งนับวันจะหายากขึ้นทุกที
thongkeerd
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:14:43 AM »

ผมไปค้นข้อมูลเก่าๆมาได้ดังนี่  เริ่มจากการเตรียมพ่อแม่พันธุ์ และใช้ถังไฟเบอร์ขนาดความจุ 1 ตัน ทำตะแกรงสีเขียวปิดป้องกันการหลบหนี ติดตั้งท่อน้ำระบบพ่นฝอยที่ด้านบนของถัง มีประตูระบายน้ำและจัดสภาพแวดล้อมเลียนแบบธรรมชาติเพื่อกระตุ้นให้พ่อแม่พันธุ์วางไข่โดยใช้ฝนเทียมในช่วงเวลา 17.00-08.00 น. หลังจากวางไข่ก็นำไปฟักในตู้กระจกขนาด 20x30x20 ใช้เวลาในการฟัก 7 วัน จากนั้นนำมาแยกเลี้ยงในขวดน้ำพลาสติกขนาด 2 ลิตร เจาะรูสำหรับให้อาหารและถ่ายน้ำทุกวันโดยใช้การถ่ายน้ำในถังไฟเบอร์ซึ่งวางระบบน้ำเอาไว้แล้ว หลังจากแมลงดานาลอกคราบครบ 7 ครั้งซึ่งใช้ระยะเวลาประมาณ 40 วันก็สามารถขายได้ ส่วนอาหารที่ใช้เลี้ยงและได้ผลดีที่สุดคือลูกอ๊อดซึ่งใช้เพียง 1-1 ตัวต่อวัน ซึ่งถ้ามองในแง่ของความคุ้มทุน ถือว่าคุ้มต่อการเลี้ยงเพราะต้นทุนอยู่ที่ตัวละประมาณ 3-4 บาท แต่ราคาขายจะอยู่ที่ 8-10 บาท

momoja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:36:12 PM »

อ่า อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน อยากได้พ่อ-แม่พันธุ์   หาใหนดี แถวๆบ้านไม่มีแล้ว ส่วนใหญ่หาไปเพราะยาฆ่าแมลง
momoja
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:29:35 PM »

หามาหลายที่ ทั้งภาคเหนือ ภาคกลาง แต่ไม่ได้ไปอีสาน   
   แต่มาเจอไข่แมงดาตรงนาหลังบ้านซะงั้น เหอๆ T^T เสียตังไปหาตั้งนาน

แต่ตอนนี้กำลังลุ้นว่ามันจะออกหรือปล่าว >< รู้สึกตอนนี้กำลังเรียนวิชาชีวะเลย 555

momoja
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:17:04 AM »

อ่าคับ งานเข้าแล้ว  ไข่ไม่ออกอ่ะ - -" 3-4วันละ เวงกำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์