หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรรู้ก่อนตัดสินใจปลูกมะนาว  (อ่าน 387056 ครั้ง)
kramlin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:31:23 PM »

รัชกาลที่ ๖ ท่านทรงเข้าพระทัยนิสัยคนไทยอย่างลึกซึ้้ง ทรงพระราชนิพนธ์หนังสือเรียนเรื่องลัทธิเอาอย่างมาเป็นเครื่องเตือนใจ บางคนไม่ได้เรียน บางคนเรียนแล้วก็ลืมแล้ว เราเจ๊งกันมานักต่อนัก ตั้งแต่น้ำดอกไม้(ต้องทะวายเบอร์ ๔) มะขามหวาน ยอ(ทำน้ำลูกยอ)ฯลฯ ต่อไปถึงคิวยางพารา(อีก ๑๐ ปี) กรุณาอย่าปลูกพืชเชิงเดี่ยวเลย

เห็นด้วยกับคุณ tatoh เป็นอย่างยิ่ง

Liked By: nipun, tavatnet

fulefire
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:32:08 PM »

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้แนะนำด้วยครับ
 มะนาวอายุ 14 เดือน ปลูกบนพื้น
  - ถ้าผมจะทำดอกนอกฤดู ตอนนี้ควรทำอย่างไรครับ (การบำรุงดูแล ใส่ปุ๋ย)
 รบกวนหน่อยครับ มือใหม่สุดๆๆ

ฝากรูป

Liked By: tom_freed, panuwat5675
สุขใจ
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:16:43 AM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ความรู้ดี ๆ ครับ

ผมก็มือกำลังจะใหม่  สนใจสุด ๆ ที่จะปลูกมะนาวครับ   แต่ก็ยังชั่งใจอยู่เพราะว่ายังไม่เข้าใจหลาย ๆ ประการ

ดีใจที่เจอคนบ้านเดียวกันครับ  ผมก็คนเชียงใหม่  ไชยปราการ  แต่มาติดหล่มงานที่กทม.ครับ

อยากสอบถามข้อสงสัยพี่สุขใจครับ

๑.   ผมสนใจจะปลูกที่อ่างทอง  เป็นที่นาเดิมครับ   น้ำดีครับ   ควรปลูกพันธุ์อะไรดีครับ

๒.   สนใจจะปลูกเสียบต้นมะนาวพวง   พันธุ์แป้นพิจิตร  ๑  จะดีไหมครับ

๓.   ต้นตอที่สนใจจะหาซื้อได้จากที่ไหนครับพี่สุขใจ

๔.   สวนของพี่สุขใจอยู่ส่วนไหนของเชียงใหม่ครับ  กลับบ้านจะขอรบกวนไปขอความรู้หน่อย อิอิ

รบกวนพี่แค่นี้ก่อนครับ  ขอบคุณครับ
ไม่ได้เข้ามาตอบนานไปหน่อยต้องขอโทษทุกท่าที่รอคำตอบด้วยครับ เอาทีละคำถามนะครับก่อนอื่นเมื่อเราคิดว่าเราจะปลูกมะนาว อันดับที่ 1 พื้นที่ของเราเป็นแบบไหน เราต้องการปลูกลงในวงบ่อ หรือว่าลงดิน เพราะจะเป็นตัวกำหนดสายพันธุ์ที่เราจะเลือกปลูกครับ ถ้าเราต้องการที่จะปลูกมะนาวลงดิน ผมยังยืนยันเหมือนเดิมครับว่าสายพันธุ์ที่ควรเลือกน่าจะเป็นตระกูลแป้นทะวาย แป้นรำไพ และแป้นดกพิเศษเท่านั้นครับ ถ้าต้องการปลูกในเชิงการค้านะครับ แต่ถ้าปลูกไว้กินเราก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าเราหันมาปลูกในวงบ่อตัวเลือกจะมากขึ้น สำหรับมือใหม่ผมแนะนำแป้นพิจิตร 1 เพราะดูแลง่ายไม่ต้องกังวลเรื่องการจัดการมากนัก เพราะการปลูกมะนาวในวงบ่อสามารถทำผลนอกฤดูได้ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ แต่ถ้าท่านใดมีฝีมือก็ปลูกแป้นทะวาย แป้นรำไพ หรือดกพิเศษ ก็จะได้ราคาเวลาที่จำหน่ายสูงขึ้นมาอีก ในส่วนของต้นตอมีอิทธิพลมากครับต่อการเจริญเติบโต ตอแต่ละชนิดเหมาะสมกับบางพื้นที่เท่านั้น มีข้อดีข้อเสียต่างกัน
ตัวอย่างง่ายๆ หลายคนคงเคยได้ยินมะนาวบนตอมะขวิด ที่เขาบอกว่ามันจะทำให้มะนาวทนโรค ผมขอบอกได้เลยครับว่าไม่จริง ต้นตอจะมะผลต่อการเจริญเติบโต และการติดผลเท่านั้น ส่วนเรื่องการทนต่อโรคขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ต่างหาก ตอมะขวิดเหมาะสำหรับพื้นที่ภาคกลางและตะวันออกเฉียงเหนือ  เพราะเป็นพืชท้องถิ่น แต่มะขวิดโตช้ามากอยู่แล้วตามลักษณะนิสัยส่วนตัวเมื่อนำมาใช้เป็นต้นตอมะนาวก็เลยทำให้การเจริญเติบโตช้าลง แต่มีผลในเรื่องของความดก มะนาวที่อยู่บนตอมะขวิดจะดกกว่ามะนาวที่ได้จากกิ่อตอนและกิ่งที่เสียบยอดบนต้นตออื่นๆ ผมขอยกตัวอย่าคร่าวก่อนนะครับ เดี๋ยวจะไปไม่ถึงคำถามอื่นๆ ครับ
 ท่านใดมีเวลาผ่านมาที่เชียงใหม่แวะเข้ามาเที่ยวชอกันก่อนก็ได้ครับ ถนนเชียงใหม่ - พร้าว กม. 44 ถามหาสวนมะนาว อ.สุขใจ เจอแน่นอนครับ แต่ถ้าอยากจะเจอขอโทรนัดเวลากันก่อนล่วงหน้าครับ 089-1758253 ครับ

เรียนคุณสุขใจ หากต้องการพันธุ์จากคุณจะทำอย่างไร(อยู่สมุทรปราการ) ต้องการไม่มากผมเดินรอยตามพ่อของแผ่นดินทำแบบพอเพียงและผสมผสาน รับรองไม่เจ็บตัว จะซื้อจากแหล่งไม่รู้หัวนอนปลายเท้าก็โดนย้อมแมวแน่ ถ้ามีเครือข่ายที่ไว้ใจได้ช่วยแนะนำด้วย ส่วนบ่อซีเมนต์ใบละ ๒๐๐ บาทนั้น ลองพิจารณาอิฐบล็อค(ขนาด ๒๐x๔๐ ซม.)ด้วย อิฐบล็อค ๑๖ ก้อนทำบ่อขนาด ๘๐x๘๐ สูง ๔๐ ซม.ต้นทุนน่าจะไม่เกินก้อนละ ๖-๗ บาท ถ้ากลัวบ่อพังเวลาเทพื้นเสียบเหล็ก ๖ มม.ที่มุมและกลางรวมแล้ว ๘ เส้น ตอนก่อก็กรอกปูนให้เต็ม บ่อซิเมนต์ขนาด ๘๐ ซม. มีพื้นที่แค่ ๗๘.๕% ของบ่ออิฐ

รัชกาลที่ ๖ ท่านทรงเข้าพระทัยนิสัยคนไทยอย่างลึกซึ้้ง ทรงพระราชนิพนธ์หนังสือเรียนเรื่องลัทธิเอาอย่างมาเป็นเครื่องเตือนใจ บางคนไม่ได้เรียน บางคนเรียนแล้วก็ลืมแล้ว เราเจ๊งกันมานักต่อนัก ตั้งแต่น้ำดอกไม้(ต้องทะวายเบอร์ ๔) มะขามหวาน ยอ(ทำน้ำลูกยอ)ฯลฯ ต่อไปถึงคิวยางพารา(อีก ๑๐ ปี) กรุณาอย่าปลูกพืชเชิงเดี่ยวเลย
โทรนัดกันก่อนก็ได้ครับถ้าผมผ่านไปจะได้โทรหาแล้วจะนำต้นติดไปให้ครับ

เห็นด้วยกับคุณ tatoh เป็นอย่างยิ่ง
ปลูกยิ่งมาก ยิ่งเป็นภูมิคุ้มกันให้เรามากเท่านั้นครับ ผมเองก็สารพัดพันธุ์ไม้เช่นเดียวกัน

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้แนะนำด้วยครับ
  - ถ้าผมจะทำดอกนอกฤดู ตอนนี้ควรทำอย่างไรครับ (การบำรุงดูแล ใส่ปุ๋ย)
เป็นคำถามที่ตอบยากที่สุดครับ ผมเองก็ไม่สามารถตอบได้อย่างเต็มร้อยนะครับ เพราะถ้าได้เต็มร้อยผมเองก็คงไม่หันมาปลูกมะนาวในวงบ่อหลอกครับ มันต้องขึ้นอยุ่กับองประกอบหลายๆ อย่าง แต่ที่สำคัญที่สุดคือต้นต้องสมบูรณ์ที่สุดก่อนจะถึงเดือนสิงหาคม งดการใช้ปุ๋ยที่มีไนโตรเจนสูง เพื่อให้ต้นมีการสะสมอาหารให้ได้มากที่สุด และจะต้องบังคับให้มะนาวหยุดการแตกใบอ่อนตั้งแต่เดือนสิงหาคมเป็นต้นไป โดยอาจจะใช้ปุ๋ย 0-52-34 พ่นทางใบ การรัดกิ่ง หรือการใช้สารพาโคลฉีดพ่น แต่ทั้งหมดจะมีผลต่อเนื่องกับการเติบโตของมะนาวนะครับ เวลาใช้ต้องระวังเป็นพิเศษครับ ถ้าใช้ผิดมะนาวอาจตายได้ครับ

Liked By: tavatnet
นาวิน
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 02:01:04 PM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ความรู้ดี ๆ ครับ

ผมก็มือกำลังจะใหม่  สนใจสุด ๆ ที่จะปลูกมะนาวครับ   แต่ก็ยังชั่งใจอยู่เพราะว่ายังไม่เข้าใจหลาย ๆ ประการ

ดีใจที่เจอคนบ้านเดียวกันครับ  ผมก็คนเชียงใหม่  ไชยปราการ  แต่มาติดหล่มงานที่กทม.ครับ

อยากสอบถามข้อสงสัยพี่สุขใจครับ

๑.   ผมสนใจจะปลูกที่อ่างทอง  เป็นที่นาเดิมครับ   น้ำดีครับ   ควรปลูกพันธุ์อะไรดีครับ

๒.   สนใจจะปลูกเสียบต้นมะนาวพวง   พันธุ์แป้นพิจิตร  ๑  จะดีไหมครับ

๓.   ต้นตอที่สนใจจะหาซื้อได้จากที่ไหนครับพี่สุขใจ

๔.   สวนของพี่สุขใจอยู่ส่วนไหนของเชียงใหม่ครับ  กลับบ้านจะขอรบกวนไปขอความรู้หน่อย อิอิ

รบกวนพี่แค่นี้ก่อนครับ  ขอบคุณครับ

คุณ kongkrai ผมเองก็ทดลองปลูกที่อ่างทองอยู่เหมือนกันครับ ปลูกในวงบ่อซีเมนต์เป็นพันธุ์แป้นรำไพ
ว่างๆ ก็แวะมาเยี่ยมทักทายกันได้นะครับ แลกเปลี่ยนกันนะครับ /วิน 081919-3504

Liked By: tom_freed
fulefire
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:29:44 PM »

..รบกวนท่านเจ้าของกระทู้แนะนำด้วยครับ
  - ถ้าผมจะทำดอกนอกฤดู ตอนนี้ควรทำอย่างไรครับ (การบำรุงดูแล ใส่ปุ๋ย)..
" เป็นคำถามที่ตอบยากที่สุดครับ ผมเองก็ไม่สามารถตอบได้อย่างเต็มร้อยนะครับ เพราะถ้าได้เต็มร้อยผมเองก็คงไม่หันมาปลูกมะนาวในวงบ่อหลอกครับ มันต้องขึ้นอยุ่กับองประกอบหลายๆ อย่าง แต่ที่สำคัญที่สุดคือต้นต้องสมบูรณ์ที่สุดก่อนจะถึงเดือนสิงหาคม งดการใช้ปุ๋ยที่มีไนโตรเจนสูง เพื่อให้ต้นมีการสะสมอาหารให้ได้มากที่สุด และจะต้องบังคับให้มะนาวหยุดการแตกใบอ่อนตั้งแต่เดือนสิงหาคมเป็นต้นไป โดยอาจจะใช้ปุ๋ย 0-52-34 พ่นทางใบ การรัดกิ่ง หรือการใช้สารพาโคลฉีดพ่น แต่ทั้งหมดจะมีผลต่อเนื่องกับการเติบโตของมะนาวนะครับ เวลาใช้ต้องระวังเป็นพิเศษครับ ถ้าใช้ผิดมะนาวอาจตายได้ครับ "

......ขอบคุณครับที่ให้แนวทาง......

Liked By: tom_freed, tavatnet, kodang
kosonpan
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:41:42 AM »

การทำนอกฤดูไม่ยากเท่าไหร่ครับ ปีที่ผ่านมาผมลองทำแล้ว กับพื้นดิน ดกมากจน ต้นตาย ไม่ต้องราดสาร แพคโคล แต่อย่างได เพียงใส่ปุ๋ยสูตร และทำการเปิดตาดอกและบำรุงเท่านั้น  ภาพนี้เป็นตัวอย่างครับ คุณสุขใจ มะนาวผมปลูกเพียง ปี 8 เดือนเท่านั้น และต้นดกพิเศษที่ซื้อมานั้น ไม่น่าพอใจ ครับ ลูกเล็ก ต้นโตช้า เป็นโรคมาก
fulefire
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:22:08 PM »

การทำนอกฤดูไม่ยากเท่าไหร่ครับ ปีที่ผ่านมาผมลองทำแล้ว กับพื้นดิน ดกมากจน ต้นตาย ไม่ต้องราดสาร แพคโคล แต่อย่างได เพียงใส่ปุ๋ยสูตร และทำการเปิดตาดอกและบำรุงเท่านั้น  ภาพนี้เป็นตัวอย่างครับ คุณสุขใจ มะนาวผมปลูกเพียง ปี 8 เดือนเท่านั้น และต้นดกพิเศษที่ซื้อมานั้น ไม่น่าพอใจ ครับ ลูกเล็ก ต้นโตช้า เป็นโรคมาก
  จะขอรบกวนขอคำชี้แนะได้ไหมครับ

Yoot
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 02:38:46 PM »

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องตัดแต่งกิ่งมะนาวเพื่อเตรียมต้นต่างจากการตัดแต่งกิ่งพืชอื่นๆอย่างไรบ้างครับ เช่น มะม่วง น้อยหน่า เป็นต้นนะครับ แล้วที่ว่าการรัดกิ่งเพื่อจะให้มะนาวออกลูกนี่ทำอย่างไรครับ ช่วยอธิบายขยายความหน่อยครับผม
สุขใจ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 02:12:49 PM »

คุณโกศล ลองตัดยอดมากฝากบนตอมะนาวพวง หรือส้มคลีโอดูครับ จะโตเร็วขึ้นครับ รูปภาพดูไม่ได้เสียดายจังครับ
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องตัดแต่งกิ่งมะนาวเพื่อเตรียมต้นต่างจากการตัดแต่งกิ่งพืชอื่นๆอย่างไรบ้างครับ เช่น มะม่วง น้อยหน่า เป็นต้นนะครับ แล้วที่ว่าการรัดกิ่งเพื่อจะให้มะนาวออกลูกนี่ทำอย่างไรครับ ช่วยอธิบายขยายความหน่อยครับผม

แตกต่างกันครับ เพราะอาหารที่สะสมในกิ่งมะนาวจะน้อยกว่ามะม่วงและน้อยหน่าครับการตัดแต่งกิ่งต้องคำนึงว่ากิ่งที่แตกออกมาจะต้องสมบูรณ์  ไม่สามารถปล่อยให้แตกออกมาแล้วค่อยเลี้ยงกิ่งให้สมบูรณ์ทีหลังเหมือนกับมะม่วงกับน้อยหน่าไม่ได้ครับ การตัดแต่งกิ่งมะนาวควร ตัดกิ่งที่เป็นกิ่งกระโดงภายในต้น กิ่งที่เป็นโรค และกิ่งที่ไม่ได้รับแสง แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ แต่การดูแลหลังจากแตกยอดอ่อนสำคัญกว่ามากครับ

สุขใจ
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:11:41 AM »

ตอนนี้หลายท่านอาจจะพบกับปัญหาน้ำท่วม เลยเอาเกร็ดความรู้มาฝากครับ โดยส่วนใหญ่ต้นไม้ที่ถูกน้ำท่วมนานเกิน 2 สัปดาห์ ต้นจะโทรมหรืออาจถึงตาย เราไม่สามารถที่จะไปเคลื่อนย้ายต้นไม้ให้พ้นจากนำท่วมได้ ยกเว้นต้นไม้ที่เป็นไม้กระถาง ดังนั้นเราต้องใช้เวลาเพียงอย่างเดียว ถือว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุด ถ้าต้นไม้โดนนำท่วมแบบน้ำหลากหรือนำไหล ให้ทำใจดีๆ ไว้ว่าต้นไม้นั้นยังมีโอกาสรอดสูง แต่ไม่ใช่ว่าไหลถึงขนาดหลุดไปทั้งต้นอันนี้คงยาก ถ้าในกรณีนี่แนะนำว่าให้ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติจนกว่าพื้นดินบริเวณโคนต้นจะแห้งอย่าเพิ่งรีบเข้าไปเหยียบยำหรือค้ำต้นเป็นอันขาด เพราะการที่เราเข้าไปเหยียบย้ำจะเป็นการไล่อากาสออกจากดิน รากจะขาดอากาศทันที ให้ปล่อยทิ้งไว้ก่อน เมื่อดินเริ่มแห้งคิดว่าเดินเข้าไปดินไม่ยุบ ให้ใช้สารเร่งราก จำพวก B-1 รดบริเวณทรงต้นเพื่อช่วยเร่งรากชุดใหม่ออกมา พร้อมทั้งตัดแต่งกิ่งออกบางส่วน แต่ระวังอย่าให้ต้นโยกเพราะจะทำให้รากขาด อาจทำให้ต้นตายได้ ส่วนในกรณีที่นำท่วมแบบน้ำขัง กรณีนี้จะยากมาก จะต้องหาวิธีระบายน้ำออก ให้ได้เร็วที่สุดเป็นวิเดียวที่จะช่วยได้ครับ เมื่อดินแห้งดีก็ให้ใช้วิธีเดียวกันกับด้านบนจะช่วยได้มากครับ

Liked By: tom_freed, tavatnet, kodang
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:59:57 PM »

ตอนนี้หลายท่านอาจจะพบกับปัญหาน้ำท่วม เลยเอาเกร็ดความรู้มาฝากครับ โดยส่วนใหญ่ต้นไม้ที่ถูกน้ำท่วมนานเกิน 2 สัปดาห์ ต้นจะโทรมหรืออาจถึงตาย เราไม่สามารถที่จะไปเคลื่อนย้ายต้นไม้ให้พ้นจากนำท่วมได้ ยกเว้นต้นไม้ที่เป็นไม้กระถาง ดังนั้นเราต้องใช้เวลาเพียงอย่างเดียว ถือว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุด ถ้าต้นไม้โดนนำท่วมแบบน้ำหลากหรือนำไหล ให้ทำใจดีๆ ไว้ว่าต้นไม้นั้นยังมีโอกาสรอดสูง แต่ไม่ใช่ว่าไหลถึงขนาดหลุดไปทั้งต้นอันนี้คงยาก ถ้าในกรณีนี่แนะนำว่าให้ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติจนกว่าพื้นดินบริเวณโคนต้นจะแห้งอย่าเพิ่งรีบเข้าไปเหยียบยำหรือค้ำต้นเป็นอันขาด เพราะการที่เราเข้าไปเหยียบย้ำจะเป็นการไล่อากาสออกจากดิน รากจะขาดอากาศทันที ให้ปล่อยทิ้งไว้ก่อน เมื่อดินเริ่มแห้งคิดว่าเดินเข้าไปดินไม่ยุบ ให้ใช้สารเร่งราก จำพวก B-1 รดบริเวณทรงต้นเพื่อช่วยเร่งรากชุดใหม่ออกมา พร้อมทั้งตัดแต่งกิ่งออกบางส่วน แต่ระวังอย่าให้ต้นโยกเพราะจะทำให้รากขาด อาจทำให้ต้นตายได้ ส่วนในกรณีที่นำท่วมแบบน้ำขัง กรณีนี้จะยากมาก จะต้องหาวิธีระบายน้ำออก ให้ได้เร็วที่สุดเป็นวิเดียวที่จะช่วยได้ครับ เมื่อดินแห้งดีก็ให้ใช้วิธีเดียวกันกับด้านบนจะช่วยได้มากครับ
ขอบคุณมากครับคุณสุกใจผมกำลังเจอปัญหานี้เลย ผมถามเพิ่มนิดหนึ่งครับ แป้นแม่ลูกดก เป็นแบบต้นต่อ ทำไมโตช้ามากๆไม่เหมือนพิจิตรหนึ่งเลยครับทั้งที่ปลูกที่เดียวกับ แบบเดียวกัน พร้อมๆกัน และควรบำรุงแบบไหนดีครับ
สุขใจ
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:26:39 PM »

ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาตอบนาน ที่สวนเจอนำเหมือนกัน แต่ว่ามันโหดร้ายกว่าที่คิดครับ มันไม่ทิ้งอะไรไว้ให้ผมดูเลย มันกวาดไปเกลี้ยงเลยครับ ทิ้งไว้แค่กองทราย มันสุดยอดจริงๆ ครับ

เลยยังไม่รู้จะพื้นพูยังงัยครับ ส่วนเรื่องการเติบโตที่แตกต่างกันน่าจะเกิดจากความเหมาะสมของต้นตอครับ เท่าที่ศึกษาและสังเกต พบว่ามะนาวพิจิตร 1 เติบโตได้กับทุกชนิดของต้นตอ อาจจะเร็วหรือช้าบ้างแต่ก็ไม่มาก แต่ถ้าเป็นแป้นเจอปัญหาโตช้าแตกต่างกันชัดเจนในเรื่องของต้นตอครับ เท่าที่เปรียบเทียบ ต้นตอที่เป็นสมคลีโอหรือทอยเยอร์จะเจริญดีที่สุดครับ แต่เสียอย่างเดียวครับ ต้นตอแพงครับ

Liked By: nipun, tavatnet, kodang
pop2518
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:38:21 PM »

นำ้ำท่วมหนักมากเลยปีนี้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
DJnOY
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 05:54:02 AM »

สวัสดีครับ พี่ สุขใจ ผมเป้นคนหนึ่งที่ตัด สิน ใจ จะปลูกมะนาว ผมขอถามนิดหนึ่งนะคับ
  1.ผมอยู่ศรีสะเกษ อากาศค่อนข้างร้อน ผมควรปลูกพันธุ์ไหนดีคับ
    ขอบคุณครับ
josave69
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:10:00 AM »

กะทู้นี่ดีต้องเก็บศึกษา

Liked By: Plaitawan
สุขใจ
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:30:05 AM »

ก่อนอื่นต้องอธิบายก่อนครับว่ามะนาวเป็นพืชที่อยู่ในเขตร้อนโดยกำเหนิด เพราะฉะนั้นอุณหภูมิ ไม่มีปัญหากับการปลูกมะนาวครับ เพียงแต่เราจะต้องมีนำ ให้เพียงพอในช่วงหน้าร้อนเท่านั้นครับ เหมือนกับตัวเราเวลาเจออากาศร้อนมากเราก็ดื่มน้ำมาก แต่สิ่งที่สำคัญกว่าคือจุดประสงค์ในการปลูกครับ เพราะทุกคนที่ปลูกก็คาดหวังว่าจะได้มะนาวเอาไว้กินในช่วงหน้าแล้ง กันทั้งนั้น เพราะมะนาวมันมีราคาแพง แต่การที่มะนาวจะมีผลผลิตในหน้าแล้งได้นั้นจะต้องมีช่วงที่ต้นมะนาวเกิดสภาพความเครียดจากการขาดน้ำซักระยะหนึ่งเพื่อกระตุ้นตา ดอก แต่ทว่าผลผลิตที่เก็บเกี่ยวได้ในช่วงเดือนมีนาคม ถึงเดือนเมษายน นั้น จะต้องมีการติดผลตั้งแต่เดือนตุลาคมเป็นอย่างช้าสุด และต้องนับขึ้นไปอีก 2 เดือนก่อนหน้านี้มะนาวจะต้องอยู่ในสภาวะการขาดน้ำ ซึ่งจะอยู่ในช่วงเดือนสิงหาคม เป็นช่วงที่มีผลตกชุกมาก จึงเป็นไปได้ยากที่จะทำให้มะนาวขาดน้ำในช่วงนี้ จึงมีวิธีเดียวที่ได้ผล 100 เปอร์เซ็นต์คือปลูกในกระถาง หรือวงบ่อที่สามารถป้องกันนำได้เท่านั้น
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์