ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรรู้ก่อนตัดสินใจปลูกมะนาว  (อ่าน 365506 ครั้ง)
loongthong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:26:00 AM »

ครับ   แถวบ้านผม  ถ้าวง 80*30 วงละ 115 แต่ถ้าวงละ 1 เมตร สูงราว35 ซม. วงละ 270 บาท   ตอนแรกจึงคิดอยากทำเองเพราะว่าอาจช่วยประหยัด    แต่ตอนนี้ผมก็แก้ไขด้วยการนำยางรถ 10 ล้อมาตัดขอบในออก   แล้ววานบนอิฐแดงที่ก่อขึ้นมาส่วนหนึ่ง   แล้วจึงใส่ดินปลูกในวงนั้น   ผมว่ามันก็ดีเหมือนกัน   เสียแต่ว่ายางจะหายากสักหน่อย   และตอนนี้ก็บรรทุกยางวิ่งไปตามถนนไม่ได้อีกตะหาก    พอหาได้เส้นสองเส้นใส่รถมาโดนจับทันทีเลยครับ    ต้องรอเหตุการณ์สงบก่อน   ผมก็ยังจะหายางมาปลูกอีกครับ

Liked By: tom_freed, tavatnet

ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 02:03:18 PM »

ผ้มขอขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยอะครับที่มาให้ความรู้กับ เพื่อนๆที่สนใจ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
สุขใจ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 03:40:51 PM »

คุณ loongthoong ถือว่าเป็นนักเกษตรพอเพียงตัวจริงเลยครับ ใช้สิ่งที่หาได้ไกล้ตัวเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ ไม่จำเป็นต้องไปซื้อมาจากที่อื่น แต่ช่วงนี้ก็ต้องระวังตัวหน่อยครับเหตุการยังไม่ค่อยสงบ อาจจะใช้อย่างอื่นแทนไปก่อนก็ได้ครับ
ทุกคำถามจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่ได้ปลูกมะนาวต่อไปครับ
พันธุ์อะไรที่ตลาดต้องการ
   คงจะไม่มีมะนาวพันธุ์ไหนที่มีคุณภาพดีกว่ามะนาวแป้น เพราะมะนาวแป้นเป็นพันธุ์ที่มีคุณลักษณะโดดเด่นคือ กลิ่นหอม น้ำมาก เปลือกบาง เมล็ดน้อย เปรี้ยวจัด จึงเป็นที่ต้องการของตลาดสูงสุด และมีราคาดีกว่ามะนาวสายพันธุ์อื่นๆ โดยเฉพาะพันธุ์แป้นรำไพ และแป้นพวงหรือแป้นทะวาย นอกจากนี้ก็จะมีมะนาวบางสายพันธุ์ที่นิยมบริโภคกันเฉพาะบางพื้นที่ เช่น มะนาวพันธุ์ตาฮิติ เป็นมะนาวที่มีปริมาณน้ำมาก ทนต่อโรคแคงเกอร์ ดูแลง่าย ไม่มีเมล็ด เหมาะที่จะใช้สำหรับแปรรูป นิยมปลูกในเขตภาคเหนือ เช่น เชียงราย ลำพูน ลำปาง แพร่ น่าน อุตรดิตถ์ และจังหวัดใกล้เคียง  มะนาวไข่ เป็นมะนาวพื้นเมืองที่ดูแลง่าย ออกผลดก ติดผลเกือบตลอดทั้งปี กลิ่นหอมแรงกว่ามะนาวแป้น นิยมบริโภคในจังหวัดปราจีนบุรี นครนายก และพื้นที่ใกล้เคียง สุดท้ายคือมะนาวพันธุ์แป้นพิจิตร 1 เป็นมะนาวพันธุ์ลูกผสมที่เกิดขึ้นจากการปรับปรุงพันธุ์ของมนุษย์ ทำให้มีลักษณะโดดเด่น คือ ทนต่อโรคแคงเกอร์ โตเร็ว คุณภาพของผลผลิตใกล้เคียงกับมะนาวแป้นทั่วไปมากที่สุด ถึงแม้ว่าจะมีข้อเสียอยู่บ้าง จึงทำให้มีความต้องการปลูกเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง จนบางคนพูดว่าอาจจะมาทดแทนสายพันธุ์มะนาวแป้นที่มีอยู่ในปัจจุบัน เป็นต้น ดังนั้นการตัดสินใจจะต้องมองถึงผู้บริโภคในพื้นที่ว่ามีความชอบแบบไหนเป็นหลัก และมองถึงตลาดที่จะรองรับผลผลิตที่จะเกิดขึ้นในอนาคตต่อไป
saxky
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 08:27:14 AM »

ขอบคุณมากครับ
loongthong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 01:07:21 PM »

ขอบคุณที่ยกย่องลุงทองนะครับ   ที่จริงลุงทองผิดพลาดมาแต่แรกที่เริ่มต้นจับงานเกษตรช้าไปหน่อย    แต่ก่อนผมสนใจงานเกษตรมาก   จึงได้ไปหาซื้อที่ดิน   เขตลำนารายณ์ จ.ลพบุรี 13ไร่  แต่ด้วยความที่ไม่มีความรู้และลังเลจึงทำอะไรไม่ถูกและได้ให้เค้าเช่าไปก่อน    จนเมื่อก่อนเกษียร   ก็ได้ต่อสัญญาเช่าไปอีก 3 ปี   แล้วก็มาพบเวบเกษตรพอเพียง   จึงเริ่มมีความเข้าใจแต่ตอนนี้จะไปยกเลิกการทำสัญญาเช่าก็ไม่ได้แล้ว    ก็เลยต้องรอไปอีกราว 4 ปี   ด้วยความอยากทำสวนจึงได้ทำมันที่บ้านแหละครับ   มีที่ว่างอยู่ราว 6 งาน    ตอนนี้ก็เลยปลูกไผ่หวานได้ราว 30 ต้น   และค่อยๆปลูกมะนาวได้ 40 ต้น   และยังพอปลูกได้เรื่อยๆ    อะไรที่ประหยัดพอทำได้ลุงทองเอาหมดครับ    ยางรถก็มีส่วนช่วยให้ปลูกได้    งามดีซะด้วย    ของใช้แล้วเส้นนึง 10 บาท 20 บาท  ดีกว่าทิ้ง    ใครสนใจอยู่ใกล้ๆสมุทรปราการก็เชิญมาชมได้นะครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:22:33 PM »

ของเรียนถามครับ ว่ามะนาวในปลอกซิเมนต์ อายุการเก็บเกี่ยว ประมาณกี่ปีครับ และถ้าเราปลูกลงดินอายุการเก็บเกี่ยวกี่ปีครับ จะแตกต่ามกันมากไหมครับ

Liked By: tom_freed

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
banram
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:36:47 AM »

ใครมีความรู้ในการกำจัดหนอนชอนใบมะนาว แบบที่เป็นอันตรายต่อเกษตรกรน้อยบ้างครับ ขอความรู้หน่อยเถอะ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:55:28 PM »

ผมว่าเหตุการณ์สงบแล้วไปขอ กทม ก็น่าจะได้นะครับ คงมีเยอะ อยู่ใกล้ๆ ลองดูครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
สุขใจ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 01:36:23 PM »

มะนาวที่ปลูกในวงบ่อซีเมนต์อายุต้องสั้นกว่าการปลูกในดินแน่นอน และส่วนใหญ่การปลูกมะนาวในวงบ่อมักจะพบกับปัญหาเรื่องต้นเหลืองโดยไม่ทราบสาเหต ให้ใส่ปุ๋ยอย่างไรก็ไม่มีโอกาศที่ต้นจะฟื้น ดังนั้นถ้าต้องการให้ต้นมีอายุยืนยาวจะต้องใช้ต้นมะนาวที่เปลี่ยนยอด เพราะระบบรากจะแข็งแรงและดีกว่า ส่วนคำถามว่าจะมีอายุได้กี่ปี ตอบยากมากครับ เพราะมันจะขึ้นอยู่กับการดูแล บางคนปลูกแล้วอยู่ได้เป็น 10 ปีก็มี มันก็ขึ้นอยบู่กับสายพันธ์และต้นตอดังที่กล่าวข้างต้นครับ ส่วนการกำจัดหนอนชอนใบแบบธรรมชาติก็อาจจะใช้สะเดาก็ได้ แต่อย่านำไปหมักนะครับ ให้ใช้วิธีการคั้นจะดีกว่า
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:20:25 PM »

ขอบคุณครับ คุณ sukjai ที่ถามเรื่องอายุเก็บเกี่ยวก็กลัวจะปลูกในบอแล้วจะไม่คุ้มทุนนะครับ ตอนนี้ผมปลูกมะนาวแป้นไว้ 2 ไร่ ก็ประมาณ 150 ต้นนะครับปลูกไว้ 10 กว่าเดือนแล้ว เห็นกระแสปลูกในปลอกซิเมนต์มาแรงก็คิดจะรองปลูกดูบ้างนะครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
frxbaby
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:56:21 AM »

1 ตลาด และราคาขายส่งมะนาว ตามรอบเดือน
2 โรคและแมลง
3 การบังคับการออกดอกมะนาวนอกฤดู
4 การเลือกและเตรียมพื้นที่ปลูก
5 แผนการลงทุน และงบกระแสเงินสด

Liked By: tom_freed, kodang
สุขใจ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:09:36 AM »

1 ตลาด และราคาขายส่งมะนาว ตามรอบเดือน
2 โรคและแมลง
3 การบังคับการออกดอกมะนาวนอกฤดู
4 การเลือกและเตรียมพื้นที่ปลูก
5 แผนการลงทุน และงบกระแสเงินสด

ในหนังสือมีให้อ่านเยอะมากๆ เลยครับเกี่ยวกับคำถามเหล่านี้ ซึ่งมันเป็นข้อมูลพื้นฐานตามที่ผมได้อธิบายไว้ข้างต้นเลยครับ ทั้งหมดไม่มีสูตรสำเร็จฉพาะตัวแต่สิ่งที่ดีที่สุดคือการได้ลงมือทำ และเรียนรู้ด้วยตัวเองกับการปฏิบัติจริงครับ ไม่ใช่ตามตำรา ขอบคุณครับ

Liked By: tavatnet
สุขใจ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 01:49:47 PM »

นอกจากที่กล่าวข้างต้นการเดินทางไปตามสวนที่ปลุกมะนาวทั่วไปก็เป้นอีกช่องทางหนึ่งที่จะสามารถสะสมความรู้และนำมาประยุกต์ใช้ในสวนของเราได้ครับ

Liked By: tom_freed, tavatnet, kodang
singto
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:52:52 PM »

ผมซิ้อกิ่งชำมาเพาะในถุง เพิ่งรู้ว่าเป็นมะนาวไข่ แต่ไม่เห็นใครปลูกกันเลย ไม่ทราบว่าตลาดซื้อไม่ค่อยมีหรือยังไง ผมเห็นมะนาวแป้นสวยดี แล้วมะนาวไข่ จะขายได้เปล่า มะนาวไข่การเลี้ยงดูอย่างไร จะปลูกลงดินอาทิตย์หน้าแล้ว ใครช่วยอธิบายเรื่องมะนาวไข่หน่อยครับ เพราะซื้อมากิ่ง15 บาท ปลูกแล้วจะขายได้เปล่า

Liked By: tom_freed
momotaro
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:12:13 PM »

ใครมีความรู้ในการกำจัดหนอนชอนใบมะนาว แบบที่เป็นอันตรายต่อเกษตรกรน้อยบ้างครับ ขอความรู้หน่อยเถอะ

น้ำหมัก สะเดา หนอนตายยาก บอระเพ็ด  ยาฉุน  ผสมกับ น้ำส้มควันไม้ และ น้ำสบู่  ฉีดตอนเย็น เมื่อมะนาวแตกยอดอ่อน จนใบเริ่มแก่ ก็ประมาณ 2-3 ครั้ง ก็พอแล้ว ผมเองทดลองทำใช้ ได้ผลครับ แก้ด้วงกัดใบมะม่วงได้ด้วย
สุขใจ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 02:02:40 PM »

มะนาวไข่ เป็นมะนาวที่ปลูกง่ายออกผลตลอดทั้งปี ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องโรคและแมลง นำมาก เปลือกบาง แต่ผลอาจจะเล็กกว่ามะนาวแป้นซักหน่อย มะนาวไข่เป็นที่นิยมบริโภคในเขตจังหวัด ปราจีนบุรี นครนายก เพราะเหตุผลที่บอกว่ากลิ่นมันหอมและปลูกง่าย แต่ตลาดทั่วไปอาจจะไม่นิยม เพราะส่วนใหญ่จะคุ้นเคยกับมะนาวแป้นเสียมากกว่า
สุดท้ายต้องขอบคุณ คุณสิงโต ที่ให้คำแนะนำแบบเกษตรอินทรีย์เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือกในการป้องกันกำจัดแมลงครับ

Liked By: dexster, tavatnet, kodang
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์