หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรรู้ก่อนตัดสินใจปลูกมะนาว  (อ่าน 387370 ครั้ง)
tri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:22:06 AM »

ขอติดตามด้วยคนครับ

สุขใจ
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:53:43 PM »

ป้าพยายามอ่านแล้ว  ยังหาไม่พบเลยว่า การปลูกในถังที่ว่าเนี่ย เค้าเอาถังวางไปบนดินเลย หรือว่า ต้องมีแผ่นซีเมนต์วางไว้ใต้ถัง เพื่อหยุดรากไม่ให้ลงดิน  หรือวางกะดินให้รากลงดินได้   ป้ายังมึน ๆ อยู่
ต้องมีฝาลองก่อนครับ วางฝาลงหรืออาจจะเทพื้นเองก็ได้ประหยัดดีครับ ทำอย่างไรก็ได้ไม่ให้รากลงดินครับแต่ห้ามเทปิดก้นนะครับเพราะมีบางคนเทปูนปิดก้นบ่อแล้วใช้ท่อเจาะเป็นรูเอาไว้ ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ เพราะเราจะไม่เห็นรากของมะนาวว่ามันทะละลงพื้นหรือเปล่าเวลาบังคับน้ำจะทำได้ลำบากครับ
คุณสุขใจครับ...ฝาถังที่ใช้รองไม่ให้รากมะนาวลงดินถ้าจะใช้วัสดุอื่นแทนจะได้ไหมครับ เช่นรองด้วยอิฐบ๊อก แล้วถ้าใช้จะมีผลเป็นอย่างไรครับ
ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับ แต่อย่าลืมว่ารากไม้ขนาดก้อนหินหรือดินที่เป็นด่ลแข็นมันก็สามารถทะลุทะลวงลงไปได้ครับ ต้องหาทางป้องกันให้ดีครับ เพราะถ้ารากลงพื้นดินได้ เราจะไม่สามารถบังคับมันได้เลยครับ จะเสียเวลาเปล่าครับ

:)ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องมะนาวทั้งหมด ค่ะ อยากปลูกค่ะ เจ๋ง กะลังหาข้อมูล เพื่อระดมทุน  ยิงฟันยิ้ม
ค่อยสะสมเดี๋ยวก็เต็มครับ

ผมว่าลองปลูก แล้วใช้เวลา ขยายพันธุ์เอาจากต้นแม่ น่าจะใช้ทุนน้อยลง
ไม่ยอมแบ่งรายได้ให้กับคนทำกิ่งพันธุ์เลยนะครับ (ล้อเล่น)
ตอนนี้ ตลาดมะนาวตาฮิติเป็นอย่างไรบ้างครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตาฮิติยังมีบทบบาทกับธุรกิจม่าม่า ไวไว และอีกหลายๆ อย่างครับ เพราะสะดวกในการเก็บนำ และที่สำคัญไม่มีกลิ่นครับ เพราะจะไปกลบกลิ่นอาหารที่ปรุงสำเร็จรูปครับ ต้องพยายามติดต่อกับบริษัทครับ

ใครมีผลมะนาวที่ออกผล เป็นผลแฝดบ้างค๊ะ
วันนี่ทำมะนาวแฝดเจ้านายเสีย ถูกหนูกิน
เจ้านายโกรธมากเลยค่ะ
รบกวนติเต่อ 086 393 2700
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
คงจะหายากครับ เพราะมันเป็นความผิดปกติของธรรมชาติครับ

ขอติดตามด้วยคนครับ
ยินดีครับ
MOSO
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 04:41:48 PM »

การเพาะต้นตอจากมะนาวพวง พอแนำนำวิธีหรือหาเมล็ดมะนาวพวงได้จากไหนครับ
สุขใจ
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:43:41 PM »

การเพาะต้นตอจากมะนาวพวง พอแนำนำวิธีหรือหาเมล็ดมะนาวพวงได้จากไหนครับ
มะนาวพวงส่วนใหญ่จะใช้วิธีการปักชำครับ เพาะว่าเมล็ดมีน้อยมาก คงจะไม่คุ้มถ้าเราซื้อมาเอาเมล็ดครับ

Liked By: MANA1908, tavatnet
Rujjy
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:26:21 PM »

ยิ้ม จากทีได้อ่านความรู้ประสบการณ์ในกระทู้ ขอขอบคุณ อ.สุขใจ มากครับ ที่ทำให้ผมมีความรู้มากขึ้น และผมอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ รูปภาพตัวอย่างของต้นและผลของพันธุ์มะนาวรวมทั้งลักษณะที่สามารถรู้ได้ว่าคือพันธุ์อะไร โดยเฉพาะมะนาวพวง หน้าตาเป็นยังไง? (ตามที่อาจารย์ได้บอกไว้ว่าเป็นต้นตอที่ดีที่สุด), พันธุ์แป้นรำไพ, แป้นพิจิตร1, ฮาอิติ, แป้นทะวาย, มะนาวไข่ และอื่นๆ ตามสะดวกทางด้านข้อมูล เพื่อผมสามารถใช้ให้เกิดประโยชน์กับมะนาวที่มีอยู่ในพื้นที่ จังหวัดนครศรีธรรมราช และพื้นที่ในภาคใต้ครับ ^^

Liked By: MANA1908
สุขใจ
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 04:32:10 PM »

ตอมะนาวพวงอาจจะเป็นต้นตอที่ดีที่สุดในการเจริญเติบโตของมะนาว แต่ก็ยังมีปัญหาในเรื่องของการโค่นล้มของลำต้นเหมือนกันครับ เพราะต้นตอมะนาวพวงจะไม่มีรากแก้วซึ่งจะเป็นข้อเสียของมะนาวพวงครับ แต่เรื่อการเจริญเติบโต จัดเป็นอันดับ 1 เลยครับ แต่ปัจจุบันมีหลายคนใช้ตอส้มโอ ตอส้มทรอยเยอร์ ตอมะขวิด ตอมะสังข์ ตอส้มคลีโอพัตรา หรือจะเป็นตอส้มมือ ก็มีมากครับ ในทางปฏิบัติตอที่มีคุณภาพอยู่ระดับปลานกลางในเรื่องของการเจริญเติบโต ความทนทานต่อสภาพอากาศ รวมถึงต้นทุนและปริมาณที่จะผลิตกิ่งพันธุ์ให้เพียงพอต่อความต้องการก็น่าจะเป็นตอส้มโอครับ เพราะตอมะขวิดแข็งแรงแต่ก็โตช้าเกินไป ตอมะนาวพวงเจริญเติบโตดี แต่มีข้อจะกัดในการทำไม่สามารถทำในจำนวนที่มากได้ รวมถึงการขนย้ายค่อนข้างลำบาก ตอส้มคลีโอเจริญเติบโตดีแต่ต้นทุนสูงมาก เช่นเดียวกับตอทรอยเยอร์ ต้นทุนมาจากเมล็ด เมล็ดค่อนข้างแพง และมีปัญหาเรื่องการขนส่ง เพราะแต่ละต้นหลังเพาะเสร็จนำหนักไม่น้อยกว่า 6 กิโลครับ

Liked By: tavatnet
kp-kpp
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 02:51:19 PM »

ตอมะนาวพวงอาจจะเป็นต้นตอที่ดีที่สุดในการเจริญเติบโตของมะนาว แต่ก็ยังมีปัญหาในเรื่องของการโค่นล้มของลำต้นเหมือนกันครับ เพราะต้นตอมะนาวพวงจะไม่มีรากแก้วซึ่งจะเป็นข้อเสียของมะนาวพวงครับ แต่เรื่อการเจริญเติบโต จัดเป็นอันดับ 1 เลยครับ แต่ปัจจุบันมีหลายคนใช้ตอส้มโอ ตอส้มทรอยเยอร์ ตอมะขวิด ตอมะสังข์ ตอส้มคลีโอพัตรา หรือจะเป็นตอส้มมือ ก็มีมากครับ ในทางปฏิบัติตอที่มีคุณภาพอยู่ระดับปลานกลางในเรื่องของการเจริญเติบโต ความทนทานต่อสภาพอากาศ รวมถึงต้นทุนและปริมาณที่จะผลิตกิ่งพันธุ์ให้เพียงพอต่อความต้องการก็น่าจะเป็นตอส้มโอครับ เพราะตอมะขวิดแข็งแรงแต่ก็โตช้าเกินไป ตอมะนาวพวงเจริญเติบโตดี แต่มีข้อจะกัดในการทำไม่สามารถทำในจำนวนที่มากได้ รวมถึงการขนย้ายค่อนข้างลำบาก ตอส้มคลีโอเจริญเติบโตดีแต่ต้นทุนสูงมาก เช่นเดียวกับตอทรอยเยอร์ ต้นทุนมาจากเมล็ด เมล็ดค่อนข้างแพง และมีปัญหาเรื่องการขนส่ง เพราะแต่ละต้นหลังเพาะเสร็จนำหนักไม่น้อยกว่า 6 กิโลครับ

อ่านทุกหน้า ทุกข้อความเลย ขอบคุณทุกๆ คนที่ให้ความรู้น่ะครับ โดยเฉพาะ อ.สุขใจ
ผมได้ความรู้จากเว็บนี้เยอะเลย  ก่อนหน้านี้คิดว่ามะนาวปลูกง่าย ไม่เป็นโรคง่าย
ปลูกที่ไหนก็ได้ มีผลผลิตให้ขายตลอดปี (ไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว อาจต้องอ่านซ้ำอีกสัก1-2รอบ ถึงจะลงมือทำจริงๆกับเค้าสักที)

อ.สุขใจมีภาพวงบ่อ ที่เทปูนปิดก้นบ่อมั้ยครับ อ่านข้อความ(สีชมพู)ข้างล่างนี้แล้ว
ผมยังไม่เห็นภาพตรงที่บอกว่า "เทปูนปิดก้นบ่อแล้วใช้ท่อเจาะเป็นรูเอาไว้ ถือว่าใช้ไม่ได้" แล้วแบบไหนถึงใช้ได้ครับ
หรือผมทำแบบนี้ได้ไหมครับ คือ ทำฝาซีเมนต์ปิดก้นให้เล็กกว่าขนาดเส้นรอบวงบ่อสัก 1 ซม. (ซึ่งถ้ารากโผล่มา เราก็จะเห็นได้ด้วยหน่ะครับ)
หรือเจาะรูข้างล่างๆ ให้รอบวงบ่อจะดีกว่าหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ต้องมีฝาลองก่อนครับ วางฝาลงหรืออาจจะเทพื้นเองก็ได้ประหยัดดีครับ ทำอย่างไรก็ได้ไม่ให้รากลงดินครับแต่ห้ามเทปิดก้นนะครับเพราะมีบางคนเทปูนปิดก้นบ่อแล้วใช้ท่อเจาะเป็นรูเอาไว้ ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ เพราะเราจะไม่เห็นรากของมะนาวว่ามันทะลุลงพื้นหรือเปล่าเวลาบังคับน้ำจะทำได้ลำบากครับ

Liked By: tavatnet, onming, kodang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 04:02:51 PM โดย kp-kpp » บันทึกการเข้า
kp-kpp
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:25:25 PM »

การปลูกมะนาวมีหลายแบบ เช่น การเพาะเมล็ด การปักชำ การต่อกิ่ง  หรือการตอนกิ่ง เป็นต้น
ผมอยากรู้ว่าแต่ละแบบควรเริ่มปลูก/ทำเมื่อไหร่ดี() เพื่อให้ได้ผลผลิตทันออกมาขายหน้าแล้ง (555 งก อยากได้ราคาดีๆ)

เช่น
   แบบที่1: การเพาะเมล็ดเอง  ควรเริ่มทำเดืือน xxx  รดน้ำให้ปุ๋ยเดือน yyy  รอให้มะนาวเครียดเดือน zzz
   แบบที่2: การปักชำ          ควรเริ่มทำเดืือน xxx  รดน้ำให้ปุ๋ยเดือน yyy  รอให้มะนาวเครียดเดือน zzz เป็นต้น

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ขอบคุณครับ

Liked By: kodang
onming
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:00:31 AM »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้ของพวกพี่ๆครับ    ได้ความรู้อะไรอีกเยอะเลย  มะนาวก็เป็น 1 ใน ไม้กลางร่อง ที่ผมอยากปลูกเอาไว้หารายได้ระหว่างรอ ต้นไม้ใหญ่โต     

มาเจอกระทู้นี้ ก็สะอึกหลายอย่างครับ เพราะคิดว่า มะนาวปลูกง่าย = =" ไงๆก็ต้องศึกษากันต่อไป

ขอบคุณพวกพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรุ้ครับ ...
Kru Kae
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:44:46 PM »

ขอขอบคุณอ.สุขใจ และเพื่อนชาวเกษตรฯมากเลยนะคะที่มาช่วยแบ่งปันและตั้งคำถามเกี่ยวกับการมะนาว การปลูกและเทคนิควิธีการดูแล

ได้รับความรู้เยอะเลย   ... ตอนนี้่เพิ่งลงต้นไม้ในสวนน้อยๆเสร็จค่ะ  ก็ลงกันแบบงูๆปลาๆค่ะ  มีคำถามดังนี้ค่ะ 

1.  เพิ่งลงมะนาวแป้นไต้หวันในถังพลาสติกหนาเจาะรูที่ก้น วางบนพื้นคอนกรีตค่ะ  ต้นนี้มีลูกติดมาสองผลเองค่ะ สีเขียวเข้ม  ดิฉันผสมปุ๋ยคอก ดินดำ ทราย รองก้นด้วยกาบมะพร้าว   ถามว่าต้องใส่ปุ๋ยอะไรเป็นพิเศษมั้ยคะ  เช่น ปุ๋ยเคมีสูตรตรงกลางต่ำๆ  แล้วน้ำส้มควันไม้ต้องฉีดพ่นตอนนี้เลยมั้ยคะ  (ต้นไม่มีดอกแล้ว)

2.  อีกสองต้นสูงแค่ 70-80 ซม. เอาลงกระถางพลาสติกใบกลางๆ  เป็น แป้นพิจิตรไม่ติดดอกค่ะ  อีกต้นเป็นแป้นรำไพกำลังติดดอกค่ะ  พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อน้ำส้มควันไม้มาผสมกับน้ำสบู่ฉีดพ่นตามใบดอก  ทำแบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ  ดิฉันไม่อยากใช้พวกสารเคมีเท่าไร  ไม่อยากฆ่าสัตว์น่ะค่ะ อยากแค่ไล่เค้าไป  เราปลูกทานในครัวเรือนค่ะ

3.  ข้อนี้สำคัญมากค่ะ   ได้ต้นจากเพาะเมล็ดมาฟรีค่ะ  คนขายให้เอาลงดินอย่างเดียว บอกว่า ต้นจะใหญ่แต่ให้ผลช้า ...  คำถามคือถ้าดิฉันไม่เอาลงดิน  แต่เอาลงถังพลาสติกขนาดใหญ่สัก  80*100 ซม.  ดูแลในกระถางใส่ปุ๋ยบำรุงให้น้ำเต็มที่  จะให้ผลได้ใน 1-2 ปีมั้ยคะ  หรือว่าหมดสิทธิ์  เพาะเมล็ดต้องลงดินอย่างเดียวคะ

ขอขอบพระคุณอ.สุขใจล่วงหน้าและโมทนาที่สละเวลามาตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกท่านด้วยค่ะ
ซ้ง
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 07:51:28 PM »

ตอนนี้ผมลงมะนาวไว้บาง แต่ไม่รู้ว่าเป็นพันธุ์อะไร อายุเท่าไร ซื้อมาจากกรุงเทพฯ ย้ายมาอยู่ สีคิ้ว โคราช นำลงปลูกดู ไม่มีความรู้เรื่องเกษตรได้แต่อ่านตำรา จึงต้องเข้ามาหาความรู้ตามเว็บไซท์ครับ ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ประสบการณ์

panakorn
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 08:11:44 PM »

ขอบคุณครับ

182/5 การเคหะบางพลีโคลงการ2 ถ.เทพารักษ์ ต.บางเสาธง จ.สมุทรปราการ 10540  0824954809
สุขใจ
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:06:41 PM »

อันที่จริงแล้วการปลูกมะนาวจะบอกว่ายากก็ไม่ใช่ แต่เราต้องเข้าใจความเหมาะสมเรื่องสายพันธุ์ที่เราจะปลูกต้องเหมาะกับตัวเรา แล้วรับรองว่าทุกท่านจะได้ทานมะนาวที่ได้จากฝีมือตัวเองอย่างแน่นอน อย่าเอาความรู้สึกอยากจะให้ได้อย่างที่ตัวเองต้องการมาเป็นตัวกำหนด เพราะมันจะไม่ประสบความสำเร็จตั้งแต่เริ่มต้น ผมจะยกตัวอย่างให้อ่านเล่นๆ นะครับ จากประสบการณ์ลูกค้าที่มาซื้อกิ่งพันธุ์ มักจะต้องการมะนาวที่เปลือกบาง น้ำมาก กลิ่นหอม ออกผลได้ในช่วงมะนาวแพง ซึ่งสายพันธุ์ที่เป็นเช่นนี้แม่แต่ผมเองก็ต้องการ แต่ผมก็ยังไม่เคยเห็นมะนาวสายพันธุ์ใดมีคุณภาพได้ตรงตามที่ต้องการครบถ้วน ดังนั้นวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุดคือ มะนาวที่เปลือกบาง (เราไม่ได้กินเปลือกมันอย่าไปเอามาเป็นตัวกำหนดเลย มันบีบน้ำยากก็เอามันทิ้งไว้ซัก 2-3 วันมันก็นั้มแล้ว) น้ำมาก (มะนาวทุกสายพันธุ์ถ้าแก่จัดน้ำดีทั้งหมดครับ) กลิ่นหอม (ตระกูลแป้นหอมหมด แต่โรคเยอะต้องดูแลอย่างต่อเนื่องถึงจะได้ผลผลิต แต่ถ้าไม่เน้นกลิ่นมีหลายพันธุ์ที่ทนโรค ปลูกทิ้งปลูกขว้างก็ยังได้กิน) ออกผลในช่วงมะนาวแพง(ปลูกในกระถางหรือวงบ่อได้แน่นอน 100 เปอร์เซ็นต์)
ถ้าเข้าใจแค่นี้ก็น่าจะพอปลูกมะนาวเอาไว้ทานเองที่บ้านได้ทุกท่านนะครับ

Liked By: kodang
tongsuke
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:53:21 PM »

ไม่ทราบว่าเราควรปลูกในช่วงไหนของปีครับ หรือปลูกได้ตลอดทั้งปีเลยไหมครับ ขอบคุณครับ
สุขใจ
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:17:49 PM »

ไม่ทราบว่าเราควรปลูกในช่วงไหนของปีครับ หรือปลูกได้ตลอดทั้งปีเลยไหมครับ ขอบคุณครับ
ปลูกได้ตลอดทั้งปี ขอให้มีเวลาพร้อมที่จะเรียนรู้และดูแลก็ปลูกได้แล้วครับ
gotmae17
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 05:01:28 PM »

ขอสอบถาม อ. สุขใจ หน่อยครับ กรณีที่พื้นมีการเทปูนไว้อยู่แล้ว เราสามารถเอาบ่อซีเมนต์ไปตั้งแล้วปลูกได้เลยใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องมีฝาบ่อไปรองที่ก้นบ่ออ่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมมือใหม่ครับ กำลังศึกษาวิธีการปลูกอยู่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์