หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูกมะม่วงหิมพานต์  (อ่าน 20408 ครั้ง)
wutyo28
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 02:50:55 AM »

คือตอนนี้ผมเริ่มจะปลูกในตอนฤดูฝนที่ใกล้จะถึงนี่ครับ ประมาณสักสองสามไร่ใครสนใจบอกได้ครับ เพราะว่าเชียงใหม่ยังไม่เห็นมีใครปลูกหรือว่ามีใครปลูกแล้วบอกกันได้ครับ

Liked By: vigo74

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 01:29:12 AM »

อยากปลูก ก็ปลูกเลยครับ
เสาะแสวงหาพันธุ์ที่ดีๆ
เมื่อปลูกแล้ว 
ยอดอ่อน เก็บขายได้
ผลรับประทานได้ ขายก็น่าจะได้  ไม่เคยเห็นวางขายในตลาด หรือแม้แต่รถขายผลไม้ (เป็นของแปลก)
 ทำแยมได้  ทำไวน์ ได้  ทำปุ๋ยน้ำชีวภาพได้
เมล็ด  ไม่ต้องพูดถึง  แพงมากๆ

harinlux
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 08:37:50 AM »

คือตอนนี้ผมเริ่มจะปลูกในตอนฤดูฝนที่ใกล้จะถึงนี่ครับ ประมาณสักสองสามไร่ใครสนใจบอกได้ครับ เพราะว่าเชียงใหม่ยังไม่เห็นมีใครปลูกหรือว่ามีใครปลูกแล้วบอกกันได้ครับ

อำเภอท่าปลา   จังหวัดอุตรดิตถ์   ปลูกมะม่วงหิมพานต์  พื้นที่เป็นหมื่นๆไร่ 
              เท่าที่ทราบ  ชาวบ้านมีค่าใช้จ่ายหลักๆในสวน คือการตัดหญ้าในสวน ปีละ  2ครั้ง  และทำแนวกันไฟ   ราคาขายเมล็ดมะม่วงยังไม่แกะเปลือก  ประมาณ  25-30  บาท ต่อ 1 กิโลกรัม  ถ้าแกะเปลือก มะม่วง  6 กก. จะได้เมล็ดมะม่วง  1 กก. ตอนนี้ราคาขายประมาณ250-270 บาทต่อ 1กก.
             สอบถาม เกษตรกรที่ปลูก ถ้าปลูก  10 ไร่ ผลผลิตดีๆ อาจจะได้เมล็ดมะม่วงยังไม่แกะเปลือกขายได้ 20000-30000 บาทต่อปี  งานในสวนทุกอย่างต้องทำเอง ถึงจะคุ้ม  ถ้าจ้างคนงานตัดหญ้า ทำแนวกันไฟ เก็บเมล็ด จะไม่ค่อยเหลืออะไร
               ถ้าจะปลูก  ผมว่าลองหาข้อมูลให้ดีก่อน   ค่อยตัดสินใจครับ

Liked By: vigo74, saksidht
cat007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 09:50:51 PM »

ส่วนใหญ่บวกลบแล้วไม่ค่อยคุ้มค่าที่เท่าไหร่  ปลูกชะอมขายยังได้มากกว่าเลยครับ
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ   ถ้าใจรักไม่คิดมากก็ไม่มีปัญหาครับ

Liked By: Tommy_LA
namping
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 08:42:12 PM »

ค่าใช้จ่ายในการ จัดการผลผลิตสูงครับ
ถ้าคุณคิดว่าจะเก็บผลผลิตเอง ก็โอเคครับ
แต่ถ้าที่ดินปลูกอะไรไม่ค่อยขึ้น น้ำน้อยมะม่วงหิมพานต์ ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ ช่วยลดโลกร้อน

Liked By: Tommy_LA, vigo74
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 11:23:17 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจจ่ะ ศึกษาให้ดีก่อนปลูกนะ
amawasu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 01:05:45 AM »

พอจะแนะนำแหล่งจำหน่ายต้นพันธุ์ดีดีได้บ้างไหมครับ ละแวกกรุงเทพ - เพชรบุรี
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 08:01:51 AM »

เคยบ้าอยู่พักหนึ่ง เมื่อ หลายปีมาแล้ว
กองพืชสวน กระทรวงเกษตร
ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้จะยังมีอยู่หรือเปล่า

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 08:12:23 AM »

อำเภอท่าปลา   จังหวัดอุตรดิตถ์   ปลูกมะม่วงหิมพานต์  พื้นที่เป็นหมื่นๆไร่ 
              เท่าที่ทราบ  ชาวบ้านมีค่าใช้จ่ายหลักๆในสวน คือการตัดหญ้าในสวน ปีละ  2ครั้ง  และทำแนวกันไฟ   ราคาขายเมล็ดมะม่วงยังไม่แกะเปลือก  ประมาณ  25-30  บาท ต่อ 1 กิโลกรัม  ถ้าแกะเปลือก มะม่วง  6 กก. จะได้เมล็ดมะม่วง  1 กก. ตอนนี้ราคาขายประมาณ250-270 บาทต่อ 1กก.
             สอบถาม เกษตรกรที่ปลูก ถ้าปลูก  10 ไร่ ผลผลิตดีๆ อาจจะได้เมล็ดมะม่วงยังไม่แกะเปลือกขายได้ 20000-30000 บาทต่อปี  งานในสวนทุกอย่างต้องทำเอง ถึงจะคุ้ม  ถ้าจ้างคนงานตัดหญ้า ทำแนวกันไฟ เก็บเมล็ด จะไม่ค่อยเหลืออะไร
               ถ้าจะปลูก  ผมว่าลองหาข้อมูลให้ดีก่อน   ค่อยตัดสินใจครับ

เพื่อนผมก็ปลูกอยู่ที่ท่าปลานี่แหละครับ  มันกลับบ้านมาทีไร ได้กินตลอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
โจ-หลังสวน
*

โจ : 085-9376610

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:57:57 AM »

แนะนำให้ปลูกในจังหวัดที่นิยมรับประทานยอดด้วยจะดีกว่า  อย่างที่ระนองแค่เก็บยอดขายก็ได้กำไรแล้ว

อรรถพร  รอดวิจิตร
ม.หอการค้าไทย(คณะวิศวกรรมศาสตร์)
126/1 ถ.วิภาวดีรังสิต แขวงดินแดง เขตดินแดง กทม 10400
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 01:40:44 PM »

ผมก็อยากปลูกเเต่ไม่ปลูกเยอะ
ปลูกเเค่ได้เก็บใบมากินกะหนมจีน
ปลูกเเบบพอเพียงครับ

Liked By: mocoms, vigo74, mochivan
setmaker
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 12:01:47 PM »

ถ้าจะปลูกเพื่อการค้า ก็ศึกษาเยอะๆ ครับ รอคำแนะนำจากท่านอื่น

แต่ถ้าปลูกสนุกๆ เอาน้อยๆ ต้นก็พอนะ

สมัยก่อนทางใต้ เขาจะปลูกไว้ริมทางหลวง
ผลหล่นเต็มพื้นตลอดข้างทาง

ถ้าปลูกในบ้าน
ให้เตรียมตัวเรื่องผลหล่นเน่าเต็มใต้ต้นด้วย
ไม่มีใครกิน เพราะไม่อร่อยเลย มีรสฝาด อย่างรุนแรง

ถ้าใครขยัน ก็เดินเก็บเม็ด ขายได้ราคาดี เอาไปคั่วกินเองก็อร่อยด้วย

ico
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 03:30:16 PM »

บางจังหวัดไม่นิยมกินยอดอ่อ่นก็ขายยาก เมล็กคั่วกินได้ ผลไม่มีคนกินเพราะระคายคอ คงเอามาดมกลิ่นอย่างเดียวเพราะหอม อยากปลูกเหมือนกันสองสามต้นเอาไว้กินยอด

น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 08:17:43 PM »

:)มะม่วงหิมพานที่ตราดปลูกกันมากโดยเฉพาะที่  ต.ตะกาง  ลงทุนต่ำนะที่นี่มีกลุ่มแปรรูปวิสาหกิจชุมชน ส่งขายโอทอปและงานแสดงสินค้าโลละ300บาทเบอร์พิเศษ   มีเท่าไรรับซื้อหมด   

Liked By: saksidht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 07:05:17 AM โดย nanoi » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
sutharnthip
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:10:50 PM »

เมื่อยี่สิบปีก่อนที่บ้านเคยปลูกประมาณ 7 ไร่ พันธ์อะไรไม่รู้ บางต้นลูกสีเหลือง บางต้นลูกสีแดง เอามาหั่นจิ้มเกลือกินอร่อยดี แต่กินเยอะๆ ระคายคอ และลูกมันก็สามารถเอาไปทำแกงเลียงได้ด้วยใส่ผักหลายชนิดรวมๆ กันอร่อยดี ส่วนเมล็ดเก็บชั่งกิโลขาย ตอนเด็กๆ ต้องช่วยเก็บเมล็ดรู้สึกขี้เกียจมาก เพราะบางทีต้องเก็บจากลูกที่ร่วงมันเน่าและเละๆ ไม่ชอบเลยค่ะ เก็บเสร็จก็จะแอบเอาเมล็ดที่เก็บได้ซ่อนไว้ เอามาเล่นทอยกองกับเพื่อน ใครโยนเม็ดมะม่วงไปโดนของเพื่อนก็จะได้เมล็ดที่โยนไปโดน บรรยากาศช่วงเก็บผลผลิตก็สนุกดีไปอีกแบบ แต่ชอบต้นที่ลูกสีแดงเวลาออกลูกเต็มต้นสวยมาก ส่วนใบเก็บมากินกับขนมจีนอร่อยดี ...ไม่มีข้อแนะนำใดๆ แค่อยากเล่าให้ฟังเฉยๆ ค่ะ
เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:23:55 PM »

ในการปลูกมะม่วงหิมพานต์(บ้านผมเรียกกาหยู) การดูแลไม่ยุ่งยากเพราะเป็นพืชที่ทนมากต่อความแล้ง และสภาพดินเลว สามารถปลูกในดินทรายจัดได้ ถ้าเก็บผลอย่างเดียวเก็บได้แค่ปีล่ะครั้งช่วงหน้าแล้ง ถ้าจะเก็บยอดขายด้วยต้องเด็ดชิมเพราะจะกินได้บางต้นที่รสดีซึ่งมีส่วนน้อย(ในสวนผม) ส่วนใหญ่จะฝาด  ส่วนผลก็เช่นกันกินอร่อยบางต้นถ้าฝาดมากก็ไม่ไหวกินแล้วคันคอ ข้อควรระวังคือสวนต้องมีรั้วรอบ และถ้าจ้างคนเก็บก็ต้องระวังโดนหมกไว้ตามโคนต้น หรือโยนไว้ข้างรั้ว หรือเอากลับบ้าน ถ้าคุมไม่ดีตรงนี้สูญเสียเยอะ แต่ถ้าทำเองก็ดีไป 
      ถ้าดินดี มีน้ำปลูกอย่างอื่นดีกว่าครับ

Liked By: vigo74, kwankab, saksidht

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์