ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสนใจเรื่องโคนมบ้าง?  (อ่าน 20722 ครั้ง)
นายทิว
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:10:29 PM »

ใบมันสำปะหลังต้องทิ้งไว้ข้ามคืนเพื่อลดความเป็นพิษนะครับ
สับให้กินได้เลยครับ มันมีโปรตีนสูงมาก

กินแต่ใบมันอย่างเดียว มันก็เบื่อแย่เลยซิครับ ควรจะเสริมอาหารข้นบ้าง

แพะแกะ ตัวเล็ก วงจรสั้น กินน้อย ลงทุนน้อย แต่ไม่อดทนเท่าวัว คือตายง่ายกว่า ว่างั้นเถอะ
วัวตัวโต กินเยอะ ลงทุนเยอะ

เทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ให้ผลตอบแทนที่ไม่ต่างกันครับ แต่วัวมันลงทุนหนักกว่า
แต่ก็มีระยะที่ให้ผลตอบแทนนานกว่า

ชีสนมแพะ คงทำตลาดในบ้านเรายากหน่อยนะครับ
ชีสที่ทำจากนมวัว เราจะสู้รายใหญ่ไหวเหรอครับ

แต่ก็มีคนทำชีสจากนมควายนะครับ ลองหาดู อยู่ฉะเชิงเทรา

ชอบคุณครับ จะลองนำไปศึกษาเปรียบเทียบดูครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:59:18 PM »

ชอบผม?
งงจริงๆ5555555555
นายทิว
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:01:50 PM »

ตอนพิมพ์กำลังเบลอๆ ครับ

ขอบคุณครับ
 ยิงฟันยิ้ม
vasana
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:48:52 PM »

สวัสดีค่ะ  เป็นสมาชิกใหม่ พึ่งเริ่มเลี้ยงวัวนม  ตอนนี้มีวัวรีดอยู่  8  ตัวเองค่ะ  อยากได้คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ที่จะแนะนำให้กับน้องใหม่ค่ะ  เข้ามาอ่านกระทู้วันแรกของ  nbnuanchavee  ทำให้มีกำลังใจที่เลี้ยงวัวนมเพิ่ม เผื่อจะมีฟาร์มวัวนมเป็น่ของตัวเอง  เหมือน  เหนือตะวันฟาร์ม บ้างน่ะคะ  (หนูอยากได้คำแนะนำจากพี่มากเลยค่ะ ขอทราบอีเมลล์ของพี่ได้หรือเปล่าคะ  ส่งมาได้ที่   vasana_d@hotmail.com   ขอบคุณมากค่ะ
vasana
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:02:45 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ nbnuanchavee  หนูสนใจ และอยากได้คำแนะนำในการเลี้ยงวัว  เพราะเพิ่งเริ่มเลี้ยงวัวนม รายละเอียดหลายอย่างก็ยังไม่ค่อยรู้  คุณพี่  มีคู่มือให้การเลี้่ยง ให้กับน้องใหม่บ้างใหมคะ หนูเลี้ยงวัวนม อยู่ ปากช่อง ค่ะ  (vasana_d@hotmail.com )  ขอบคุณค่ะ
vasana
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:20:14 PM »

สวัสดีค่ะ  รบกวนสอบถามเรื่องอาหารวัวนมน่ะคะ ที่ฟาร์มผสมอาหารกินเองหรือเปล่าคะ  ต้องใส่วัตถุดิบอะไรบ้างคะที่ให้น้ำนมเยอะๆๆ
shama
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:51:42 PM »

สวัสดีค่ะ  รบกวนสอบถามเรื่องอาหารวัวนมน่ะคะ ที่ฟาร์มผสมอาหารกินเองหรือเปล่าคะ  ต้องใส่วัตถุดิบอะไรบ้างคะที่ให้น้ำนมเยอะๆๆ
แล้วแต่โปรตีนนะครับผมก็เลี้ยงอยู่เชียงรายเมื่อก่อนเคยผสมอาหารใช้เองแต่ติดตรงเรื่องวัสดุ บางทีก็ขาด มันเลยไม่นิ่งเลยเลิกไปตอนนี้ใช้ของ ลี กับ ซีพี ใช้สูตร 16% ผสมกัน เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อยแต่ไม่ยุ่งยากและสูตรนิ่ง ประหยัดเวลา ผมใช้ที่นมเยอะทุกวันนี้น้ำหมักชีวภาพครับ รับรองนมพีคขึ้นสูงสุดยอดครับ  ใช้นมน้ำเหลืองของคุณนั้นแหละครับหมักผสมอาหารหมักทิ้งไว้หนึ่งวัน แล้วให้กิน น้ำหมักไม่จำเป็นต้องนมน้ำเหลืองเป็นนมที่ไม่ผ่านการตรวจ ก็ได้ครับ  น้ำหมักที่ดีต้องรดต้นไม้ไม่ตายนะครับ ต้องนำนมมาละลายน้ำก่อนถึงจะใช้ได้นะครับ  สูตรก็ง่ายๆ หนึ่ง สาม สิบ  ครับสำหรับสูตรผม  นมหนึ่งส่วน  กากน้ำตาลหรือน้ำตาลทรายแดงสามส่วน  น้ำสามสิบส่วน  หมักในถังสองร้อยลิตร  หมักไว้ซักเดือนหนึ่ง ก็ใช้ได้แล้วครับ  หมั่นเติมน้ำตาลทรายหรือกากน้ำตาลลงไปถ้าทิ้งไว้นานเพื่อให้จุลินทรีย์มีชีวิต อยู่ครับ สังเกตง่ายจากขี้วัวอาหารที่กินเข้า จะย่อยได้หมดครับเช่น มันสำปะหรัง เมล็ดข้าวโพด อะไรพวกนี้จะย่อยหมดไม่เหลือเป็นกากออกมา
veelopburi
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:19:02 PM »

แล้วแต่โปรตีนนะครับผมก็เลี้ยงอยู่เชียงรายเมื่อก่อนเคยผสมอาหารใช้เองแต่ติดตรงเรื่องวัสดุ บางทีก็ขาด มันเลยไม่นิ่งเลยเลิกไปตอนนี้ใช้ของ ลี กับ ซีพี ใช้สูตร 16% ผสมกัน เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อยแต่ไม่ยุ่งยากและสูตรนิ่ง ประหยัดเวลา ผมใช้ที่นมเยอะทุกวันนี้น้ำหมักชีวภาพครับ รับรองนมพีคขึ้นสูงสุดยอดครับ  ใช้นมน้ำเหลืองของคุณนั้นแหละครับหมักผสมอาหารหมักทิ้งไว้หนึ่งวัน แล้วให้กิน น้ำหมักไม่จำเป็นต้องนมน้ำเหลืองเป็นนมที่ไม่ผ่านการตรวจ ก็ได้ครับ  น้ำหมักที่ดีต้องรดต้นไม้ไม่ตายนะครับ ต้องนำนมมาละลายน้ำก่อนถึงจะใช้ได้นะครับ  สูตรก็ง่ายๆ หนึ่ง สาม สิบ  ครับสำหรับสูตรผม  นมหนึ่งส่วน  กากน้ำตาลหรือน้ำตาลทรายแดงสามส่วน  น้ำสามสิบส่วน  หมักในถังสองร้อยลิตร  หมักไว้ซักเดือนหนึ่ง ก็ใช้ได้แล้วครับ  หมั่นเติมน้ำตาลทรายหรือกากน้ำตาลลงไปถ้าทิ้งไว้นานเพื่อให้จุลินทรีย์มีชีวิต อยู่ครับ สังเกตง่ายจากขี้วัวอาหารที่กินเข้า จะย่อยได้หมดครับเช่น มันสำปะหรัง เมล็ดข้าวโพด อะไรพวกนี้จะย่อยหมดไม่เหลือเป็นกากออกมา
ขอบคุณมากนะคับสำหรับคำแนะนำ   รบกวนขออัตราส่วนเกี่ยวกับการนำน้ำหมักชีวภาพมาผสมกับอาหารสัตว์ด้วยคับ
vasana
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 12:49:48 PM »

vasana
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 12:58:43 PM »

ขอบคุณค่ะ  สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผสมอาหารให้วัวกินเอง คือตอนนี้เรื่องวัตถุดิบยังไม่มีปัญหา ยังหาซื้อได้ง่าย แต่ราคาขึ้นตลอด จะรบกวนคุณshama  มากไปหรือเปล่าคะ ถ้าจะขอสูตรอาหาร ลี กับ ซีพี ใช้สูตร 16% ผสมกัน น่ะ ทำยังไงเหรอคะ และอีกอย่างตอนนี้ก็ใช้ กากน้ำตาลราดลงบน กากมันสำปะหลังให้กินด้วยค่ะ
tanaluk1999
*

สงกรานต์

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:31:46 AM »

ขอบคุณมากครับ ผมสนใจเรื่องโคนมมานานแล้ว
แต่ได้ยินดีกรอกหูอยู่ตลอดมาว่า ทำแล้วขาดทุนตลอด
ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า เดี๋ยวนี้ น้ำนมกิโลกี่บาท คุ้มมั้ยครับ
อ้อ! ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากทราบว่าต้องมีทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ครับ
ถ้าจะทำฟาร์มโคนมที่ทำให้มีเงินเลี้ยงตัวได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้าเป็นได้ อยากมีฟาร์มใกล้กับท่านเจ้าของกระทู้เหมือนกัน
คุณจะไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว ขอบอก
shama
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:55:02 PM »

ขอบคุณมากนะคับสำหรับคำแนะนำ   รบกวนขออัตราส่วนเกี่ยวกับการนำน้ำหมักชีวภาพมาผสมกับอาหารสัตว์ด้วยคับ
ขอโทษนะครับที่ตอบช้าไปหน่อยเพราะมัวแต่ดูกระทู้อืนและไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ พอดีเห็นกระทู้ดันขึ้นมาเลยคลิกเข้าไปดูเลยเห็น ที่ผมใช้อยู่นะครับก็จะเอาอาหารมากองไว้แล้วนำน้ำนมหมักพรมให้ชุ่มนะครับไม่ได้จำกัดไม่ให้แชะนะครับพอชุ่มๆ นะครับ แล้วก็คลุกพอประมาณหมักไว้ข้ามคืนให้โคกินตอนเช้าได้เลยครับ หรือหมักตอนเช้าให้กินเย็นครับต้องหมักทิ้งไว้นะครับ 
shama
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:24:22 PM »

ขอบคุณค่ะ  สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผสมอาหารให้วัวกินเอง คือตอนนี้เรื่องวัตถุดิบยังไม่มีปัญหา ยังหาซื้อได้ง่าย แต่ราคาขึ้นตลอด จะรบกวนคุณshama  มากไปหรือเปล่าคะ ถ้าจะขอสูตรอาหาร ลี กับ ซีพี ใช้สูตร 16% ผสมกัน น่ะ ทำยังไงเหรอคะ และอีกอย่างตอนนี้ก็ใช้ กากน้ำตาลราดลงบน กากมันสำปะหลังให้กินด้วยค่ะ

ได้ครับยินดีครับ  ไมรบกวนหรอกครับมีอะไรถามได้ครับถ้าผมตอบได้ผมก็ตอบครับอยากให้สมาชิกมาแชร์ความรู้กันครับผมก็ไม่ใช่ว่าเก่งก็ต้องคอยหาคำแนะนำจากทุกท่าน ด้วยแหละครับ ก็ไม่มีอะไรมากครับที่ผมให้ก็คือ ซีพี 16%  สามกิโล  ลี 16% สองกิโลกรัมต่อตัวครับ ให้ตัวละ 2 มื้อต่อตัววัน รวมแล้วสิบกิโลกรัมต่อวันครับ เฉพาะวัวรีดนะครับ จะได้กินอาหารขึ้น 10 กิโลกรัมต่อวันครับ ส่วนวัวดรายให้ ซีพี 16% สองกิโลกรัม และวัวรุ่น ซีพี14% สองกิโลกรัม ผสมกัน ต่อตัวต่อวัน คือวันละ 4 กิโลกรัมครับสำหรับวัวดราย ซึ่งบางท่านอาจคิดว่าเยอะเกินไปแต่ถ้าลองให้แล้วคุ้มครับสำหรับสูตรที่ผมใช้อยู่ วัวไม่ผอม เป็นสัดดีสุภาพดีต้องดูผลระยะยาวครับ นมยืน หักแล้วยังเหลือเยอะส่วนตัวผมจะรักสัตว์มาแต่กเด็กๆ เลยจะเลี้ยงเขาดีๆไปเลยครับเวลาผมเลี้ยงผมจะคิดว่าเขาก็เหมือนเรา เราได้กินดีของดีๆ กินอิ่ม เขาก็ต้องกินของดีๆ กินอิ่มเหมือนกัน ถ้าไม่มีเขาเราก็ไม่มีรายได้ ถ้าเขาไม่มีเราเขาก็ไม่ได้กินสรุปแล้วผมไม่คิดว่าเขาเป็นสัตว์เลี้ยงนะครับเขาคือส่วนหนึ่งในครอบครับผมครับผมเลี้ยงเพราะใจรักไม่ได้สนเรื่องกำไรซักเท่าไหร่ครับ ที่บ้านตอนนี้ชาวบ้านเขาว่าบ้านผมเป็นสวนสัตว์ไปแล้วครับ เพราะเลี้ยงหลายอย่างมาก มีทั้งไก่งวง นกกระทา ไก่พื้นเมือง นกเพลง และที่ชอบมากที่สุดก็คือเหยี่ยวครับ อันนี้เลี้ยงไว้ในบ้านเลยถึงเวลาพาไปล่าก็พาไปพาไปบินเล่นก็พาไป ชอบเป็นชีวิตจิตใจเลยหละครับโดยเฉพาะนก เมื่อก่อนเลี้ยงพวกนกปากขอเยอะมากแต่เจอปัญหาไข้หวัดนกเลยเลิกไป ที่เหลือที่บ้านตอนนี้ก็มีแต่ วัวนม นกกระทา นกกางเขนดง เหยี่ยว ไก่งวง ไก่พื้นเมือง หมา แมว ใครมาเที่ยวที่ฟาร์ม ก็บอกว่ามาทีเดียวได้เห็นหลายอย่าง อิอิ สำหรับอาหารที่บอกไปลองใช้ดูนะครับคุ้มครับผมบอกว่าคุ้มครับ  วัวดรายให้ตามที่ผมให้ คลอดมาไม่ผอม กลับสัดไว ผสมติดง่าย ส่วนวัวให้นม นมยืน ได้เยอะ วัวไม่ผอม อ้อลืมบอกไปการให้อาหารวัวผมเคยเห็นหลายๆ ฟาร์มหละ จะให้อาหารตามปริมาณน้ำนมของวัว ซึ่งผิดนะครับ เขาจะบอกผมว่าให้เยอะนมมันก็ไม่ขึ้นหรอก ถูกครับ แต่ดูสภาพวัวของแต่ละฟาร์มที่ผมไปดูที่ให้อาหารตามน้ำนมที่วัวให้ ผอมครับ เพราะอะไรนะหรอ อาหารที่ให้ตามน้ำนมนะมันจะเอาไปสร้างแค่น้ำนมซึ่งจะไม่เหลือไปสร้างร่างกายของมันเพราะฉะนั้นเราต้องให้เผื่อไปอีกสองกิโลกรัมต่อมื้อนะครับ  วัวเอาไปสร้างน้ำนมแล้วที่เหลือจะไปสร้างร่างกายครับ วัวจะไม่ผอม และกลัวสัดไวครับ ฟาร์มที่ให้ตามปริมาณน้ำนม ส่วนมากวัวจะผอม และไม่ค่อยเป็นสัด ถ้าวัวผอมก็ไม่ยอมเป็นสัดก็จะเสียหายเหมือนกันนะครับ วัวไม่ควรรีดนมเกิน 305 วันถ้ามีวัวของท่านใดให้น้ำนมยืนเป็นปีขึ้นไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คืออาการไม่เป็นสัดหลังจากคลอดหรือผสมไม่ติด ให้หยุดรีดนมนะครับและบำรุงเดียวก็เป็นสัด และผสมติดเองครับ แนะนำให้กินใบกระถินสดตัวละ 1 กิโลกรัมต่อตัวต่อวัน รับรองเป็นสัดดีผสมติดง่ายอย่าให้มากกว่านี้เดียวเป็นหมันครับ อาการไม่เป็นสัดมีอีกอย่างหนึ่งคือเป็นซีสในรังไข่ ให้ใช้ยา รีเซบตอล(Receptal) หรือ เฟอตากิล(Fertagy) เลือกใช้ตัวใดตัวหนึ่งฉีดเพื่อสลายซีดในรังไข่หลังจากฉีดไปแล้วสองอาทิตย์จะเริ่มเห็นผลวัวจะเริ่มเป็นสัดเลยหละครับผมทดลองมาแล้วครับดีมากถ้าวัวมีอาการเป็นซีดนี้ต้องรีบรักษานะครับ  วัวใกล้คลอด 1 เดือนนำมาเข้าซองจุ่มเต้านมทุกเช้าและเย็นโดยไม่ต้องทำความสะอาดเต้านมจุ่มได้เลยลดการเกิดเต้านมอักเสบได้ครับจะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ผมใช้อยู่ครับ  ตอนนี้มีวัคซีนกันเต้านมอักเสบผมทดลองใช้แล้วได้ผลดีครับวัวแทบจะไม่เป็นเลยครับ ติดต่อขอซื้อได้ที่ฟาร์มโชคชัยครับตอนนี้ผมมีวัคซีนติดฟาร์มไว้ตลอดครับได้ผลกันไว้ดีกว่าเขาส่งให้ครับตามสะดวกแต่ต้องแช่น้ำแข็งแห้งไปในกล่องโฟมทางฟาร์มมีน้ำแข็งแห้งให้ ผมใช้วิธีส่งทางรถทัวร์หรือไม่ทางเครื่องครับแต่ส่วนมากจะทางรถทัวร์ครับวันเดียวถึงไปรอรับได้เลยน้ำแข็งแห้งใส่ไปซักสองสามก้อนต่อกล่องโฟมเล็กๆ ขนาดไม่ใหญ่ยังเย็นอยู่ครับแนะนำให้ส่งช่วงตอนเย็นๆ นะครับอากาศไม่ค่อยร้อน พูดมาซะยาวเลยแค่นี้ก่อนหละครับอยากรู้อะไรก็ถามานะครับ
Green life
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:46:45 AM »

รบกวนสอบถามพี่คุณด่างฯ และคุณChama ครับสำหรับการทำโรงเลี้ยงสำหรับวัวนม คือบริเวณที่ผมกะจะทำโรงเลี้ยงตอนนี้เป็นป่ามีต้นไม้ขนาดใหญ่ ผมควรโค่นทิ้งหรือสามารถทำโรงเลี้ยงโดยเหลือต้นไม้ไว้รอบๆเพื่อให้ร่มเงา หรือว่าควรทำโรงเลี้ยงในพื้นที่โล่งๆ ครับ

shama
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:19:10 PM »

รบกวนสอบถามพี่คุณด่างฯ และคุณChama ครับสำหรับการทำโรงเลี้ยงสำหรับวัวนม คือบริเวณที่ผมกะจะทำโรงเลี้ยงตอนนี้เป็นป่ามีต้นไม้ขนาดใหญ่ ผมควรโค่นทิ้งหรือสามารถทำโรงเลี้ยงโดยเหลือต้นไม้ไว้รอบๆเพื่อให้ร่มเงา หรือว่าควรทำโรงเลี้ยงในพื้นที่โล่งๆ ครับ

ผมไม่แนะนำให้โค่นทิ้งครับเสียดายเก็บไว้ทำร่มให้วัวดีกว่าครับ จะประหยัดการสร้างโรงเรือนไปเยอะเลยครับ วัวนมไม่ชอบอากาศร้อนครับเวลาแดดเริ่มจัดวัวจะหลบไปอยู่ร่มต้นไม้หรือไม่ก็กลับเข้าคอกหมดแหละครับ ที่ฟาร์มผมก็ไม่โค่นต้นไม้ทิ้งครับวัวมันจะชอบไปนอนใต้ต้นมะม่วงต้นใหญ่ทุกวันเลยครับไม่ค่อยจะกลับมานอนคอกเท่าไหร่เวลาอากาศร้อน นะครับ ถ้ามีพื้นที่เยอะและมีที่โล่งๆ ผมแนะนำให้ทำโรงเรือนที่โล่งๆ ดีกว่าครับแล้วล้อมรั้วไฟฟ้าที่ๆ จะปล่อยวัวโดยล้อมต้นไม้ใหญ่ไว้ด้วยวัวจะไปนอนหลบแดดที่นั้นครับ ถ้าทำไว้ใต้ต้นไม่ใหญ่ไม่แนะนำครับเพราะถ้าเกิดพายุมากิ่งไม้หัก ตกโดนโรงเรือนหลังคาแตก โรงเรือนพัง อีกดีไม่ดีเป็นอันตรายต่อวัวอีก แนะนำให้ทำที่โล่งๆ ส่วนต้นไม้ไม่ต้องโค่นไว้ทำร่มเงาให้วัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 10:22:01 PM โดย shama » บันทึกการเข้า
aoikokuyo@yahoo.co.th
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:41:18 PM »

สวัสดีครับ ผมชื่อบอมครับ
ผมพึ่งเคยเลี้ยงวัวนม ผมต้องการข้อแนะนำการเลี้ยงโคนม ว่าซื้อขายกันที่ไหน
ราคาเท่าไร วัวมีกี่ราคา วัวที่รีดนมได้ วัวท้อง วัวสาวท้องราคาเท่ากันไหมครับ
 เศร้า แล้วเข้าดูกระทู้ต้องทำยังไงครับ บอกผมหน่อย มีแต่กระทู้เก่าๆ ผมอยากทราบ
ข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงโคนม มือใหม่หัดเลี้ยง ผมพึ่งเลี้ยงวัวได้แค่ 3 เดือนเองครับ
เลยต้องการหาข้อมูลจากเพื่อนๆ พีๆ ทุกท่าน

labbom
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์