ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ พืชปลูกในกระถางที่ทนแดดจัดได้  (อ่าน 7173 ครั้ง)
a_witty_girl
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 03:37:46 PM »

บ้านที่อยู่ตอนนี้เป็นบ้านทาวน์เฮ้าส์ ไม่มีพื้นที่มากนัก ส่วนใหญ่จะปลูกต้นไม้ในกระถาง ก่อนนี้เคยกั้นคอกทำแปลงผักบนพื้นปูนก็พอจะได้ต้นผักงาม ๆ บ้าง แต่ทุกวันนี้ปลูกอะไรก็ตายเกลี้ยง  ก็เลยว่าจะเปลี่ยนแนวมาปลูกไม้กระถาง
ขอคำแนะนำเพื่อนพ้องน้องพี่ว่า จะปลูกต้นอะไรได้มั่ง เอาแบบว่าทนแดดจัด ๆ นะคะ

ต้นไม้ที่ตอนนี้มีอยู่จะเป็นพวกชวนชมที่เพื่อน ๆ เคยแบ่งเมล็ดมาให้เพาะ แล้วก็มีพวกตระกูลตะบองเพชรหัวเล็กหัวน้อย
แต่ว่าตอนนี้อยากให้บ้านดูร่มรื่นขึ้นอีกหน่อย ก็เลยอยากได้คำแนะนำว่าจะปลูกต้นอะไรที่พอจะให้ร่มเงาและสามารถโตได้ในกระถางบ้าง

ขอบคุณมากค่ะ

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
seller
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 04:41:42 PM »

สนใจเเบบกินได้บ้างใหมครับ
มีผักเเละสมุนไพรหลายอย่าง
น่าลองปลูกใว้ทานเองนะครับ
harakai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 05:04:14 PM »

ขอแนะนำครับ ปลูกผักสวนครัวเช้น ผักชี ต้นหอม ผักกาด ผักบุ้ง คะน้า กระเพรา โหรภา(น่าจะเขียนถูก) ผักปรัง (สุดยอดอาหาร)
ตระใคร้ในกระถาง ขิง ข่า โอ้ย..ปลูกได้หมด  ที่เขียนมาผมก็ปลูกไว้กินเองครับผักบางอย่างก็ไม่ต้องซื้อ ไม่มีสารพิษ
ถ้าบางอย่างปลูกไม่ได้ก็ไปซื้อเอาครับ

ที่ใดมีน้ำ ที่นั่นมีชีวิต
เจี๊ยบ
*

~รั ก ธร ร ม ช าติเ สีย งเพ ล ง~

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 07:57:29 PM »

ต้นจั๋งก็น่าปลูกนะคะ
กินไม่ได้  แต่ทนแดดดีค่ะ

เคยไปเห็นที่บ้านเพื่อน  สูงสามเมตร ต้นใหญ่ยักษ์เลย

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะคะ ทุกคน
a_witty_girl
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 02:10:50 PM »

ขอบคุณในคำแนะนำของทุกท่าน ทุกวันนี้ก็มีปลูกผักสวนครัวบ้าง แต่นอกจากตระกูลถั่วฝักยาวประเภทต่าง ๆ แล้ว อย่างอื่นไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ เพราะเพาะต้นอ่อนได้มา นกก็จิกยอดจนตาย  (กระเพรา โหละพา ผักชี ชักกาด กวางตุ้ง จิกกันจนยอดกุด ยืนตาย ทั้ง ๆ ที่ยังโตไม่ถึงคืบ) ตอนนี้ก็เลยสนใจสิ่งที่กินไม่ได้ (หวังว่าจะไม่ถูกนกกิน อะไรทำนองนั้น) ส่วนต้นที่ได้มาตอนที่โตหน่อยก็จะมีมะกรูดสูงเกือบฟุต ปลูกแล้วก็ไม่โดนกินจนตาย แต่ก็ขึ้นไม่งามเท่าไหร่เพราะแดดแรงจนใบไหม้... กิ่งชะอมที่ปลูกไว้ในบ้าน จนเข้าที่พอยกออกมาเท่านั้นล่ะ ตอนเย็นกลับมาแห้งสนิท....
vud
staff
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 03:07:02 PM »

พืชที่ทนแล้ง (เจ้าของลืมรดน้ำ 3-7 วันยังเฉยๆ) และทนทานต่อนก( ที่มาจิก  ) ขอแนะนำ  ต้นแคดตัส( กระบองเพชร ) พันธุ์สวยๆ  หรือ ต้นชวนชมที่เลี้ยงแล้วดอกสวย  และเหมาะกับกระถางเพราะโตช้าไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย เมื่อมีอุปสรรคพืชที่เป็นอาหารกระเพาะไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนเป็นพืชที่เป็นอาหารตาและอาหารใจ
noon9999
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 04:15:25 PM »

ลีลาวดี กับเสมาครับ

หรือไม่ลองขึงสแลนกรองแดดล่ะครับ จะได้ปลูกได้หลายๆอย่าง
Magnum (rew)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 07:58:15 AM »

โหระพา กระเพรา พริก สะระแหน่ ครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์