หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รั้วตาข่ายเอนกประสงค์  (อ่าน 198774 ครั้ง)
Khun Noo
เกษตรกรมือใหม่
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:40:58 PM »

เสาที่ผมใช้ ก็เป็นตีนช้างเหมือนกันครับ สามปียังไม่มีต้นไหนหักเลยสักต้น
เหมือนกันครับ ทนดีครับ เสาตีนช้างไม่จำเป็นต้องเทปูนก้นหลุมหรอกครับ เตรียมก้นหลุมให้เรียบและแน่น อย่าเปิดปากหลุมกว้าง แค่นี้ก็ช่วยป้องกันเรื่องเสาล้มได้เยอะแล้วครับ

แต่ขอแนะนำสมาชิกที่ยังไม่ทราบว่า ถ้าเป็นไปได้ เวลาจะซื้อเสาตีนช้างกรุณาพิจารณาว่าเสานั้นผิวเรียบ เนื้อแน่น และผสมจากปูนปอร์ตแลนด์นะครับ จะได้ใช้ทนใช้นาน แบบที่เวลาดูแล้วในเนื้อมีตามดเยอะๆอย่าไปใช้ครับ หักง่ายสุดๆ ส่วนใหญ่บ้านเราชอบลักไก่เอาปูนธรรมดามาหล่อเสา ใช้ไม่นานก็เปื่อยครับ

deno
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 02:42:02 PM »

สอบถาม..Khun Noo... พอจะมีรูปของตาข่ายลวดถักให้ดูบ้างไหมครับ คือยังงงอยู่ นึกภาพไม่ออกครับ
m&m
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 04:15:44 PM »

อันนี้น่าสนๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
theeranan
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:46:35 PM »

เหมือนผมเลยครับไม่เข้าใจ แต่ลองหาดูในเวปแล้วมันคือ ตาข่ายแบบสนามเทนนิส มีข้อมูลเยอะแต่มีโฆษณาด้วยเลยไม่ได้ลงให้ดู  ส่วนทางวิชาการต้อง khun noo นะครับ ตัวจริงครับ
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:05:30 PM »

เท่าที่ผมสอบราคาตาข่ายลวดถักดูหลายแห่ง พบว่า ร้าน Do Home รังสิตคลอง 7 ราคาถูกกว่าเพื่อนครับ ราคาเท่ากับที่ผมต่อรองจากโรงงานเลย แต่ที่นี่ไม่ต้องต่อราคาครับ เพราะยังไงเขาก็ไม่ให้ต่อ ๕๕๕
    เดี๋ยวปีหน้าจะเอารูป Step by Step เอาแบบเริ่มตั้งแต่วัดที่ มาร์คตำแหน่งเจาะ เตรียมเสารั้ว ทำเสามุม เจาะหลุม ตั้งเสา กลบดิน ดึงตาข่าย วิีธีล็อคตาข่าย จนสำเร็จมาให้ชมครับ

Liked By: Chuti
noon9999
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:01:50 PM »

เท่าที่ผมสอบราคาตาข่ายลวดถักดูหลายแห่ง พบว่า ร้าน Do Home รังสิตคลอง 7 ราคาถูกกว่าเพื่อนครับ ราคาเท่ากับที่ผมต่อรองจากโรงงานเลย แต่ที่นี่ไม่ต้องต่อราคาครับ เพราะยังไงเขาก็ไม่ให้ต่อ ๕๕๕
    เดี๋ยวปีหน้าจะเอารูป Step by Step เอาแบบเริ่มตั้งแต่วัดที่ มาร์คตำแหน่งเจาะ เตรียมเสารั้ว ทำเสามุม เจาะหลุม ตั้งเสา กลบดิน ดึงตาข่าย วิีธีล็อคตาข่าย จนสำเร็จมาให้ชมครับ

มารอศึกษาครับ ยิ้ม
theeranan
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:19:38 PM »

ผมก็รอดู  ยังไม่ทำรั้วที่ไร่ผมจนกว่าจะได้ดูแล้ว  ถ้าไม่ได้ดูไม่ทำเด็ดขาด
prasitth
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:49:34 PM »

ผมอยากทราบว่า  ลวดตาข่ายถัก  เป็นอย่างไร  กรุณาอธิบายให้ผมหน่อย  ผมจะล้อมรั้วบ้านเนื้อที่ประมาณ 3 ไร่ครับ
deno
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 12:00:46 AM »

ปีหน้าผมก็รอดู ของคุณ Noo อยู่ครับ
BOY_2
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 02:16:41 PM »

สอบถามคุณ Darth Palm หน่อยครับ  ซื้อม้วนละ 11000 ความสูง 2.4 เมตร ที่ร้านไหนครับ ผมสนใจอยากจะทำรั้วครับ
 เข้าไปดูที่ร้าน เพื่อนโคบาล เห็นราคาต่างกันค่อนข้างมาก ขอบคุณมากครับ
Darth Palm
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 03:52:54 PM »

สอบถามคุณ Darth Palm หน่อยครับ  ซื้อม้วนละ 11000 ความสูง 2.4 เมตร ที่ร้านไหนครับ ผมสนใจอยากจะทำรั้วครับ
 เข้าไปดูที่ร้าน เพื่อนโคบาล เห็นราคาต่างกันค่อนข้างมาก ขอบคุณมากครับ
เรื่องราคา ผมจำได้ว่าซื้อมาหมื่นกว่าต่อม้วน แต่ราคาผมอาจจะจำผิดพลาดก็เป็นได้ เพราะซื้อมาสามปีแล้ว เบอร์คนขายผมเพิ่มจะค้นเจอ ล่าสุดได้ยินว่าราคาแจ้งใว้ที่สองหมื่นกว่าต่อม้วนครับ หากยังต้องการอยู่ โพสแจ้งมาแล้วผมจะโพสไปให้ที่ข้อความส่วนตัวครับ

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
theeranan
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:54:10 PM »

เรื่องทำรั้วดูๆไม่น่ามีปัญหาแต่ไปดูในเวปกรมที่ดินเจอปัญหาเยอะเลยครับ มีน่าสนใจดังนี้
1.หลักเขตที่ดิน เคลื่อนย้าย ทำลายไม่ได้นะครับ
2.สันนิษฐานว่าแนวรั้วคือแนวเขตที่ดิน
3.ถ้าเป็นไปได้ควรล้อมรั้วหลังหลักเขตเพราะเคยมีกรณีที่ล้อมรั้วด้านหน้าติดถนนก็เลยล้อมหลักเขตเข้ามาในที่ด้วย  จริงก็ต่างกันนิดเดียวเท่านั้น  ปรากฎว่ามีคนไปแจ้งเทศบาลว่าบุกรุกที่สาธารณะซึ่งตรวจแล้วก็เป็นความจริงแม้แต่นิดเดียวก็เป็นปัญหาได้
4.หลักเขตที่ดินเป็นเครื่องหมายสำคัญต้องรักษาไว้ให้ดีและควรทำให้เห็นเด่นชัดนานๆด้วยจะดีมากทำให้ปวดหลังน้อยลงได้

รายละเอียดต่างๆนอกจากนี้อ่านได้จากเวปกรมที่ดิน และ อ.มีชัย นะครับ  อันนี้สรุปๆย่อๆเท่านั้นมีตัวอย่างมากมาย
kantapong
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 04:37:35 PM »

ขอแนะนำให้ลองพิจารณาตาข่ายลวดถัก (แบบขนมเปียกปูน ลวดชุบ Galvanized เหมือนกัน)แทนครับ ราคาตาข่ายเฉลี่ยอยู่ที่ 70-80 บาทต่อตารางเมตร (ไม่รวมเสา) จะปักเสารั้วด้วยเสา คสล.อัดแรง ขนาด 3"x 3" หรือ 4" x 4" (ราคาต้นละประมาณ 80-120 บาทตามขนาด) หรือใช้เสาตีนช้างก็ได้ครับ แล้วใช้ลวดชุบ Galvanized (ก็ลวดราวตากผ้าขนาดใหญ่ดีๆนี่แหละครับ) ขนาด 1/8" รัดกับเสาครับ หรือจะใช้กิ๊ปยึดลวดหนามมาตอกอัดใส่รูเสาก็ได้ครับ ความแข็งแรงไม่ต้องห่วง เพราะลวดที่นำมาถักขนาด 3 มิล ตาขนาด 2" หรือจะเอาโปร่งๆตาหน่อยก็สั่งซื้อจากโรงงานเอาตา 2 1/2" หรือ 3" ก็ได้ครับ (ตาถี่กว่าเยอะเลยครับแบบว่าเข้าได้แต่หนูกับงูเท่านั้น (หมาแมวหมดสิทธิ์)) หลักการปักเสาและทำเสามุมเลี้ยวก็เหมือนกันครับ แต่โดยสรุปแล้วจะได้รั้วตาข่ายที่มีความแข็งแรงสูงไม่แพ้กัน (แข็งแรงกว่าด้วยซ้ำ เพราะช่องว่างของรูละเอียดกว่า (ตา 2"-3" แ้ล้วแต่เลือกเอง)) อายุการใช้งานก็ไม่ต่ำกว่า 40-50 ปี (กลัวเป็นสนิม ก่อนนำไปติดตั้งเรายกทั้งม้วนเอาไปจุ่มในกระบะสีน้ำมันที่ผสมไว้แบบใสๆครับ ยกออกมาตากให้แห้งแล้วเอาไปดึงติดเสารั้วก็จบ) ราคาเฉลี่ยต่อตารางเมตรถูกกว่าอย่างน้อย 20% ปกติแล้วเส้นลวดจะไม่ค่อยเป็นสนิม แต่สนิมมักจะเกิดขึ้นตรงรอยตัด หัก พับ งอ เพราะแผลที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากเนื้อสังกะสีที่เคลือบปริแตกออกหรือแผลที่ลวดโดนตัด เลยทำให้อากาศเข้าไปทำปฏิกริยากับโลหะได้ จึงเกิดสนิม ถ้าเราหลีกเลี่ยงการเกิดแผลดังกล่าวไม่ได้เราก็เอาสีน้ำมันหรือฟลิ้นท์โค๊ทมาป้ายทับแผล หรือใครมีสตางค์หน่อยก็ไปซื้อ ซิ้งค์สเปรย์ ที่โฮมโปรมีขายครับ กระป๋องประมาณ 500 บาท มาพ่นซ่อมเฉพาะแผลก็จบครับ
ต้องขออภัยผู้จำหน่ายรั้วแบบต่างๆด้วยนะครับ แบบว่าไม่ได้มาหักหน้าหรือตัดราคาอะไร และผมไม่ได้เป็นผู้จำหน่ายสินค้าใดๆทั้งสิ้น เป็นเพียงสมาชิกคนหนึ่งเท่านันครับ ที่เสนอแนะมานี้ก็เพียงแต่หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกเกษตรพอเพียงในการได้ของดีราคาถูกจริงๆเท่านั้นครับ ขอบคุณครับ
ปล.หากท่านใดอยากทราบรายละเอียดติดต่อสอบถามได้ครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:53:27 PM »

แจ้งข่าวเพิ่มเติม ล่าสุดเจอเขาเอามาออกงานที่เมืองทองธานี
ของเจ้านี้มีขนาดสูง 2 เมตร ราคาม้วนละ 10,600 บาท 
ขนาด สูง 1.07 เมตร ราคา 7700
ขนาด สูง 0.90 เมตร ราคา 5990 ทั้งหมดยาว 100 เมตร/ม้วน
ราคาที่หน้างานเลยครับ ถ้าจำไม่ผิด เป็นยี่ห้อ vineman

แต่ปมล๊อคเป็นคนละอย่างกับที่ผมใช้ เรื่องสารที่ชุบผมไม่แน่ใจว่าตัวเดียวกันหรือไม่ครับผม

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
seidenf
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:12:01 PM »

กำลังจะทำรั้ว ตัวนี้อยู่คะ
จะเริ่มลงมือวันที่ 28 พค นี้คะ แต่ว่ายังไม่ได้ซื้อของอะไรเลย
รั้ว มองที่ ppfench ไว้เหมือนกันว่า จะซื้อที่นี้ คิดว่าอาทิตย์หน้าจะเริ่มซื้อของแล้วคะ

ไม่ทราบว่า พอแนะนำได้ไหมคะว่า เสา ควรเป็นเสา ชนืดไหน หน้า 3 4 หรือ 5 ดีคะ
แล้วควรห่างกัน ต้นละกี่เมตรดี ทำทั้งหมด 2 ด้าน ด้านละ 100 เมตรคะ

สำหรับท่านที่ทำแล้ว อุปกรณ์ต่างๆ ที่ต้องซื้อมีอะไรบ้างคะ แล้วใช้อะไรเป็นตัวยึด ระหว่างตัวรั้ว กับ เสาคะ

จะทำประตู เข้าออก สวนด้วย ไม่ทราบว่า ควรใช้เสาหน้าอะไรดีคะ
มองไว้ที่หน้า 8 ไม่ทราบว่าจะเล็กไปหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากคะ
pissa_kd
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:15:03 AM »

รั้วแบบนี้ถ้าจะให้สวยต้องมีอุปกรณ์ดึงให้ตึงครับ สำคัญที่สุดคือเสาหลักหัวท้ายที่รับแรงดึงของรั้ว
ถ้าเอาสะดวกก็ใช้อุปกรณ์ทางร้านแล้วให้ร้านติดตั้งให้เลย แต่ถ้าจะหาช่างในพื้นที่ก็ต้องประยุกต์นิดหน่อยคือต้องใช้รอกทดแรงเป็นตัวดึง
ส่วนถ้าใช้เสาปูนก็น่าจะปรึกษากับทางร้านจะดีกว่าว่าขนาดไหนดี แต่เสาหลักแนะนำให้ใช้ของร้านจะสะดวกสุดเพราะเป็นเสาเหล็กรับแรงได้ดีกว่ามาก ถ้าเป็นเสาปูนน่าจะต้องหล่อฐานและใช้คำยันด้วย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์