ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รั้วตาข่ายเอนกประสงค์  (อ่าน 145189 ครั้ง)
noon9999
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:53:22 PM »

ใครเคยเห้น หรือมีประสบการณ์การใช้ รั้วตาข่ายเอนกประสงค์ของออสเตรเลียบ้างไหมครับ
ตามโฆษณา

"รูปลักษณะ
เป็นแผงรั้ว ที่ทำจากลวดโลหะชนิดพิเศษที่ป้องกันสนิม และมีคุณสมบัติแข็งแรงทนทาน และมัดปมของรั้วด้วยลวดล็อก แบบพิเศษที่มีความแข็งแรงทนทานแน่นหนาโดยเฉพาะ โดยรูปแบบของล็อกปมก็จะ ต่างกันไปตามรั้วแต่ละชนิด แต่ละประเภท และมีลักษณะโปร่งโล่ง มีความยืดหยุ่นได้สูง รับแรงกระแทกและแรงกดได้ดี มีอายุการใช้งานยาวนานคุ้มค่า ถึง 50 ปี "

คิดว่าถ้าเอามาทำรั้วจะบ้านจะดีไหม ด้านความคุ้มค่า ราคา การติดตั้งยากง่ายครับ

changbenz
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:01:33 PM »

เเพงมากครับเคยเห็นแต่คงไม่มีปัญญาซื้อ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ :'(ดูเเล้วติดตั้งไม่ยากครับสวยด้วยไม่มีปัญหาสัตว์เล็ดลอดออกหรือเข้าได้เเน่ยกเว้นตัวเล็กๆเช่นหนู  งู  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:01:16 PM »

ถ้าจำไม่ผิดและเป็นชนิดเดียวกับที่เคยเห็นน่าจะเป็นรั้วที่เขาเอาไว้ล้อมแปลงปศุสัตว์ครับพอดีมีพี่ที่ใช้อยู่เอาล้อมรั้วพื้นที่เลี้ยงวัวอยู่ที่อ.ลี้จ.ลำพูนครับกำลังจะลงไปหาแกเด๋วจะเอาข้อมูลมาฝากครับแต่รู้สึกว่าราคาเอาเรื่องเลยครับ   
เพิ่มเติมครับจะไปพรุ่งนี้แล้วครับเดี๋ยวจะเอาข้อมูลมาฝากครับ

Liked By: tapairat, chunkung, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 09:12:42 PM โดย เดี่ยว เดียวดาย » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:49:41 PM »

ไม่เคยเห็น และไม่รู้จัก
รู้จักแต่เหล็กตาข่ายสำหรับเทปูนที่พื้น 
เขาขายเป็นม้วนๆ 
เอามาทำรั้วดีนักแล (ทาสีกันสนิมเสียหน่อย)
เอามาทำโคงหลังคาสำหรับไม้เลื้อยก็ได้

Liked By: Pachara5.15, tapairat, 5XXA
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:08:57 PM »

ผมเคยเห็นมีคนมาเสนอขายเเละติดตั้งให้
เเต่ผมไม่เอา ผมว่ามันเเพงไป
เอาเเบบง่ายๆไปซื้อเสาปูนมาปัก เเล้วเอาลวดหนามลง
เเบบนี้ประหยัดกว่านะครับ
หรือถ้าทำในพื้นที่ไม่มาก เพื่อดูเเล้วสวยงามด้วยก็น่าทำครับ
มีตัวเเทนที่สระบุรี เขาไปติดตั้งให้ถึงที่ครับ

Liked By: Pachara5.15, 5XXA
noon9999
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:58:01 AM »

ผมเคยเห็นมีคนมาเสนอขายเเละติดตั้งให้
เเต่ผมไม่เอา ผมว่ามันเเพงไป
เอาเเบบง่ายๆไปซื้อเสาปูนมาปัก เเล้วเอาลวดหนามลง
เเบบนี้ประหยัดกว่านะครับ
หรือถ้าทำในพื้นที่ไม่มาก เพื่อดูเเล้วสวยงามด้วยก็น่าทำครับ
มีตัวเเทนที่สระบุรี เขาไปติดตั้งให้ถึงที่ครับ

ผมก็อยากประหยัด แต่เพื่ออนาคตของลูกๆครับ 555
มีพวกสัตว์เลี้ยงต่างๆอยู่ จะได้ปล่อยเดินได้สบาย
พิ้นที่ผมแค่สองไร่ครับ รอเก็บเงินซักหน่อยค่อยทำ แต่ที่แค่เล็กๆเขาคงไม่รับมาติดตั้งให้
คุณยศยังพอจำได้ไหมครับว่าเขาคิดราคารวมติดตั้งประมาณเมตรละเท่าไร

Liked By: 5XXA
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 06:35:06 AM »

ผมจะลองหาเอกสารเเละที่อยู่เขาให้นะครับ
ถ้าได้จะเอาติดไปให้ด้วย วันที่ไปเพรชบูญณ์
2 ใร่กำลัังดีนะครับไม่มาก
ผมว่าจะทำทั้งหมดพอประเมินเเล้วมันดูราคาสูงเพราะ
ต้องใช้วัสดุจำนวนมากก็เเลยเเพง

Liked By: chunkung, 5XXA
SUREKHA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 10:31:14 AM »

เคยเห็นคุณแจ็ค หนึ่งในสมาชิกเกษตรพอเพียงเอารูปมาลงให้ดูค่ะ  ลองถามข้อมูลจากคุณแจ็คดูซิคะ 

สนใจเหมือนกันค่ะ

Liked By: chunkung, 5XXA
Jacky
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 12:18:46 AM »

รั้วตาข่ายประเภทนี้ เรียกภาษาไทยทั้วไปว่า รั้วตาข่ายทนแรงตึง ทนสนิม คิดค้นและผลิตครั้งแรกโดยประเทศนิวซีแลนด์ เพื่อใช้เป็นรั้วกวางครับ  รั้วนี้จึงมีความหยืดหยุ่นและคงทนสูง มีการเคลือบแบบพิเศษเรียกว่า กัลวาไนซ์ เพื่อป้องกันการเกิดสนิม ซึ่งทำให้รั้วนี้มีอายุการใช้งานได้สูงกว่า 50 ปี (heavy galvanized) ในสภาพการใช้งานทั้วไป  ปัจจุบันนี้ ได้มีการนำรั้วประเภทนี้มาใช้ในด้านอื่นๆอย่างกว้างขวาง  ใช้เป็นรั้วกั้นแพะ แกะ ม้า โค แปลงหญ้า กั้นถนนในต่างประเทศ กั้นพื้นที่ทั่วไป และใช้เป็นรั้วบ้าน

ร้านเพื่อนโคบาล พีพี เฟ้นซ์ จำหน่าย รั้วตาข่ายทนแรงตึงและอุปกรณ์รั้วอื่นๆ เช่น เสา, ลวด นำเข้าจากประเทศ นิวซีแลนด์  รั้วตาข่ายที่นี้ จะมีการเคลือบด้วย AL/ZN ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ของนิวซีแลนด์ อายุการใช้งานเป็นสองเท่าของแบบเดิม heavy galvanized ราคาก็ไม่แพงครับ  เริ่มต้นแค่ ตร.ม. ละ 55 บาท ทั้งนี้ ราคาจะขึ้นอยู่กับ ความสูงและความถี่ของรั้วครับ เทียบกับอายุการใช้งานและคุณสมบัติของมันแล้ว คุ่มค่ามากๆครับ

ดูรูปภาพได้จากลิ้งข้างล่างนี้ครับ
http://www.slide.com/r/sOipe72n7T_BYREg3r839or56VsYq7N0

โบชัวร์และราคาครับ
http://cowboyfriend.com/products/Field/brochure2010.pdf

เว็บไซต์เพื่อนโคบาล พีพี เฟ้นซ์ ครับ
http://cowboyfriend.com/product_field_t.html

เรื่องการติดตั้ง ไม่ยากครับ แต่ต้องมีหลักการที่ถูกต้อง หากติดตั้งไม่ดีอาจทำให้ รั้วดูไม่สวยและหย่อนเมื่อใช้งานไปซักระยะ
ทั้งนี้ทั้งนั้น สามารถสอบถามข้อมูลและปรึกษาทางร้านเพื่อนโคบาล พีพี เฟ้นได้ครับ ร้านให้คำปรึกษาฟรีและมีทีมงานติดตั้งให้ด้วยครับ

ลองดูตัวอย่างการติดตั้งของฝรั่งได้จากลิ้งนี้ครับ

เบอร์โทร ร้านเพื่อนโคบาล พีพี เฟ้นซ์ 034-351831 ครับ
เบอร์โทร ผม 0809531561 ครับ jacky_sueng@hotmail.com
tamahomae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:00:10 PM »

ผมใช้รั้วตาข่ายของนิวซีแลนด์อยู่ครับ
ใช้กั้นแปลงหญ้าเลี้ยงวัว ซึ่งซื้อมาจากร้านเพื่อนโคบาลประมาณ 3 ปีก่อน ยังใช้ได้ดีอยู่ด้วย
ไม่มีขึ้นสนิมเลยครับ (ไม่เหมือนลวดหนามเก่าที่เคยใช้ก่อนหน้านี้ แค่ปีกว่าก็ขึ้นสนิมแล้ว 5 ปี ก็ต้องเปลี่ยนใหม่)
อีกอย่างเขารับติดตั้งด้วยครับ รู้สึกว่าการคิดค่าติดตั้งจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยนะครับ
โดยถ้าพื้นที่กั้นรั้วเป็นแนวยาวๆ จะถูกมากครับเมื่อเทียบกับลวดหนาม แทบจะไม่ต่างกันเลย แต่ประโยชน์เหนือกว่าเยอะ
ของผมใช้เสาห่าง 6 เมตรได้สบายเลยครับเพราะรั้วทำจากลวดพิเศษแข็งแรงมากครับ  เลยประหยัดค่าเสาและค่าแรงขุดหลุมได้เยอะเลยครับ 
ของผมมีพื้นที่ 38 ไร่ ล้อม 3 แนว ราคาพร้อมเสาและค่าติดตั้งเสร็จหมด 120,000 ปลายๆ ใช้รั้วไป 8 ม้วน กั้นยาวเกือบๆ 800 เมตร ตกเมตรละ ไม่ถึง 200 บาท ถูกกว่าลวดหนามอีกครับ แต่ได้คุ้มค่าดีกว่าเยอะแยะเลยครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:41:48 AM »

นับว่าน่าสนใจมากทีเดียวครับ เดี๋ยวมีเงินก่อนจะเอาแบบนี้แหละ 27 ไร่ผมน่าจะ 1 กม. กว่า ๆ ราคา 2 แสนไม่รู้่จะเอาอยู่รึเปล่า

Liked By: chunkung

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
Darth Palm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:48:36 AM »

สวนผมใช้อยู่ครับ ล้อมสูง 2.40 เมตร ทั้งหมด24 ไร่ แพงอยู่ครับแต่เลี้ยงสัตว์แล้วสบายใจ ที่สวนผมมีแต่แมวอย่างเดียวที่มากวนใจ
ไม่ต้องกลัวว่าม้าจะวิ่งเตลิดไปติดลวดหนาม ไม่ต้องกลัวคนมุดรั้วเข้ามาให้ตกใจเล่นครับ ลวดมันแข็งกว่าธรรมดา ต้องใช้คีมตัวใหญ่ๆตัดถึงจะขาดครับ

ผมซื้อม้วนละ 11000 ยาว 100 เมตร สูง 2.40 เมตร..ไปส่งให้ถึงที่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:52:00 AM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:18:08 AM »

สวนผมใช้อยู่ครับ ล้อมสูง 2.40 เมตร ทั้งหมด24 ไร่ แพงอยู่ครับแต่เลี้ยงสัตว์แล้วสบายใจ ที่สวนผมมีแต่แมวอย่างเดียวที่มากวนใจ
ไม่ต้องกลัวว่าม้าจะวิ่งเตลิดไปติดลวดหนาม ไม่ต้องกลัวคนมุดรั้วเข้ามาให้ตกใจเล่นครับ ลวดมันแข็งกว่าธรรมดา ต้องใช้คีมตัวใหญ่ๆตัดถึงจะขาดครับ

ผมซื้อม้วนละ 11000 ยาว 100 เมตร สูง 2.40 เมตร..ไปส่งให้ถึงที่เลยครับ

ถามหน่อยครับท่าน 24 ไร่หมดไปกี่ม้วนครับ ใช้เสาแบบไหน ค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมดเท่าไหร่ครับ อยากรู้มาก ๆ ขอบคุณครับ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:50:39 PM »

ขอแนะนำให้ลองพิจารณาตาข่ายลวดถัก (แบบขนมเปียกปูน ลวดชุบ Galvanized เหมือนกัน)แทนครับ ราคาตาข่ายเฉลี่ยอยู่ที่ 70-80 บาทต่อตารางเมตร (ไม่รวมเสา) จะปักเสารั้วด้วยเสา คสล.อัดแรง ขนาด 3"x 3" หรือ 4" x 4" (ราคาต้นละประมาณ 80-120 บาทตามขนาด) หรือใช้เสาตีนช้างก็ได้ครับ แล้วใช้ลวดชุบ Galvanized (ก็ลวดราวตากผ้าขนาดใหญ่ดีๆนี่แหละครับ) ขนาด 1/8" รัดกับเสาครับ หรือจะใช้กิ๊ปยึดลวดหนามมาตอกอัดใส่รูเสาก็ได้ครับ ความแข็งแรงไม่ต้องห่วง เพราะลวดที่นำมาถักขนาด 3 มิล ตาขนาด 2" หรือจะเอาโปร่งๆตาหน่อยก็สั่งซื้อจากโรงงานเอาตา 2 1/2" หรือ 3" ก็ได้ครับ (ตาถี่กว่าเยอะเลยครับแบบว่าเข้าได้แต่หนูกับงูเท่านั้น (หมาแมวหมดสิทธิ์)) หลักการปักเสาและทำเสามุมเลี้ยวก็เหมือนกันครับ แต่โดยสรุปแล้วจะได้รั้วตาข่ายที่มีความแข็งแรงสูงไม่แพ้กัน (แข็งแรงกว่าด้วยซ้ำ เพราะช่องว่างของรูละเอียดกว่า (ตา 2"-3" แ้ล้วแต่เลือกเอง)) อายุการใช้งานก็ไม่ต่ำกว่า 40-50 ปี (กลัวเป็นสนิม ก่อนนำไปติดตั้งเรายกทั้งม้วนเอาไปจุ่มในกระบะสีน้ำมันที่ผสมไว้แบบใสๆครับ ยกออกมาตากให้แห้งแล้วเอาไปดึงติดเสารั้วก็จบ) ราคาเฉลี่ยต่อตารางเมตรถูกกว่าอย่างน้อย 20% ปกติแล้วเส้นลวดจะไม่ค่อยเป็นสนิม แต่สนิมมักจะเกิดขึ้นตรงรอยตัด หัก พับ งอ เพราะแผลที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากเนื้อสังกะสีที่เคลือบปริแตกออกหรือแผลที่ลวดโดนตัด เลยทำให้อากาศเข้าไปทำปฏิกริยากับโลหะได้ จึงเกิดสนิม ถ้าเราหลีกเลี่ยงการเกิดแผลดังกล่าวไม่ได้เราก็เอาสีน้ำมันหรือฟลิ้นท์โค๊ทมาป้ายทับแผล หรือใครมีสตางค์หน่อยก็ไปซื้อ ซิ้งค์สเปรย์ ที่โฮมโปรมีขายครับ กระป๋องประมาณ 500 บาท มาพ่นซ่อมเฉพาะแผลก็จบครับ
ต้องขออภัยผู้จำหน่ายรั้วแบบต่างๆด้วยนะครับ แบบว่าไม่ได้มาหักหน้าหรือตัดราคาอะไร และผมไม่ได้เป็นผู้จำหน่ายสินค้าใดๆทั้งสิ้น เป็นเพียงสมาชิกคนหนึ่งเท่านันครับ ที่เสนอแนะมานี้ก็เพียงแต่หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกเกษตรพอเพียงในการได้ของดีราคาถูกจริงๆเท่านั้นครับ ขอบคุณครับ
ปล.หากท่านใดอยากทราบรายละเอียดติดต่อสอบถามได้ครับ
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:01:48 PM »

นับว่าน่าสนใจมากทีเดียวครับ เดี๋ยวมีเงินก่อนจะเอาแบบนี้แหละ 27 ไร่ผมน่าจะ 1 กม. กว่า ๆ ราคา 2 แสนไม่รู้่จะเอาอยู่รึเปล่า

ผมว่าน่าสนใจมากครับรั้วทน ๆ แบบนี้กันได้ดีกว่าลวดหนาม ราคาลวดตาข่ายพอสู้ไหว แต่จะไปหนักค่าเสา+ฐานรากเสา ต้องให้แข็งแรงปานกัน ไม่งั้นลวดอยู่แต่เสาล้ม-ดึงกันล้มทั้งแผงเลยครับ
Darth Palm
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:09:52 PM »

จำได้ว่าใช้ไปประมาณ 6 ม้วน ใช้เสาคอนกรีต ขนาด5x5นิ้ว ไม่ได้อัดแรง ฝังลึก 50 เซ็นต์ ห่างต้นละ 5 เมตร ไม่ได้เทตีน แค่เอาดินกลบเฉยๆ ค่าแรง ลุงผมเขาพาเพื่อนมาลงแรงกัน ก็ให้เป็นค่าแรงรายวันครับ ในความคิดผม เสาต้นที่อยู่มุมทั้งหมดจะต้องแข็งแรง ต้องมีเสายันช่วยทั้งสองด้าน ส่วนเสาระหว่างมุมทั้งสองนี้แค่เอามาพยุงแนวตาข่ายใว้เท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าจะเลี้ยงกวาง เขาบอกต้องเอาเสาคอนกรีตอัดแรงถึงจะเอากวางอยู่เพราะบางครั้งมันกระโจนใส่รั้ว เสาจะได้ไม่หักครับ

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์