ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อย  (อ่าน 25096 ครั้ง)
Cake...
เกษตรกรมือใหม่
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:32:09 AM »

อ้างถึง
มก็เลี้ยงไก่ไข่ใว้เก็บไข่กินเอง เลี้ยงแบบปล่อยใว้สี่ตัว ตอนนี้ได้ลูกหลานไก่บ้านผสมไก่ไข่มาหลายชุด ไปสวนทีก็จะเอาไข่ที่พ่อกะแม่ท่านเก็บกินไม่ทันมากินที่กรุงเทพ อาทิตย์นึงขนมาได้สองแผงทุกอาทิตย์เลย ไม่ได้ซื้อไข่ฟาร์มมากินเป็นปีแล้ว รสชาดไข่มันไม่เหมือนกัน ของเราอร่อยกว่าสีไข่แดงเป็นสีเหลืองทองที่สำคัญหอมกว่าไข่ฟาร์ม ไม่ใช่แต่ผมคนดียวนะที่พูดแบบนี้ ญาติที่ได้ชิมก็บอกเป็นเสียงเดียวกัน...

ไก่ไข่ก็อยู่กินเหมือนไก่บ้าน นอนตากฝนบนต้นลำไย ไม่เห็นจะเป็นหวัดเลย เลี้ยงมาสองปีแล้วยังไข่ให้กินได้แทบทุกวัน บางทีก็ปล่อยให้แม่ไก่มันฟักบ้างเป็นชุดๆไปครับ

แล้วเวลามันไข่  มันจะไข่ตรงไหนครับ
จะไข่ตามรังที่เราทำไว้เหมือนไก่บ้านรึป่าว

Darth Palm
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 09:06:32 AM »

ไข่เหมือนไก่บ้าน แต่สี่ตัวที่ผมเลี้ยงรวมทั้งลูกของมันที่เป็นลูกผสมไก่บ้าน มันไม่กลัวคนครับ ไข่ทุกที่ที่ดูเหมือนว่าพอจะซุกตัวลงไปนอนได้ เคยไข่ตรงไหนก็จะไปไข่ตรงนั้นที่เดิมๆทุกวัน...เช่นตัวนี้เคยไข่ในกระจาดข้างๆเตาแก๊สก็จะมาทุกวันเวลาเดิม น่ารักดีจะใช้ไข่ด่วนก็หยิบเอาตรงนั้นแหละใกล้ๆมือ อีกที่ ที่อยากจะเล่าให้ฟังคือไข่บนกระบะท้ายรถของพ่อ ท่านจะจอดรถที่เดิมทุกวัน พอตอนเย็นต้องมาเก็บไข่ก่อนถึงจะออกรถได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่ได้เลี้ยงเป็นฟาร์มหวังผลเป็นตัวเงิน ก็เลี้ยงไปเถอะครับแบบบ้านๆ ให้เขาอยู่อย่างธรรมชาติ ได้กินอาหารหลากหลาย เขาจะแข็งแรงและมีภูมิต้านทานเอง ไม่ต้องไปทำมันหลอกครับวัคซีนอะไรเนี่ยยย...

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Cake...
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:23:44 AM »

ขอบคุณมากครับ.......คุณเถียว
Darth Palm
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:29:41 AM »

ไข่ไก่บ้านมีข้อเสียอีกอย่าง คือไข่แล้วเราต้องรีบเก็บเข้าตู้เย็นถึงจะได้ไข่สดใว้กินนานๆ ถ้าทิ้งใว้ที่รังสักสามสี่วันไข่จะเริ่มกลายเป็นน้ำ ไข่ไม่ได้เน่าหรือเสียนะ คือไข่มันมีเชื้อ กำลังจะเป็นตัว แล้วนาฬิกาของไข่มันจะเริ่มเดินถ้าอากาศมันร้อนครับ เวลาเอาไปต้มหรือทอด ไข่ขาวจะเเข็งเหนียวมาก ส่วนไข่แตกจะไม่ยอมจับกันเป็นก้อน จะแตกกระจายตัวเป็นผงๆออกมา...แต่ไข่ฟาร์มจะไม่เป็นแบบนี้เพราะไข่ไม่ได้รับการผสมครับ

Liked By: 8888

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Cake...
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:26:52 PM »

เลี้ยงแบบปล่อยนี่ก็น่าสนใจดีเหมือนกันนะครับ สงสัยต้องให้พ่อผมลองบ้างแล้วแหละ
เพราะก่อนหน้านี้พ่อผมเลี้ยงไก่ชนพื้นบ้านอยู่ ...ตจว
จนผมกลับไปบ้านเมื่อวันที่ 5 พ.ค. ไม่เห็นไก่ ก็เลยถามดู
ได้ความว่าป่วยตายยกเล้าเลย ไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไร
พ่อผมเลยโปยๆ ว่า ทิ้งช่วงไว้สักพักว่าจะหาไก่ไข่มาเลี้ยง เอาไว้กินไข่
เดี๋ยว 26 มิ.ย นี้จะกลับบ้านพอดีเลย คงไปคุยรายละเอียดกันหน่อย

......ขอบคุณคุณเถียวมาก....สำหรับข้อมูลดีๆๆ
it_harem
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:14:08 PM »

ไม่ทราบว่าหาซื้อพันธุ์ไก่ไข่ได้ที่ไหนครับ
ผมอยู่ตากครับ
อรุณธิดา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 04:07:32 PM »

ใช่ค่ะ
สนใจ 10 - 20 ตัวเหมือนกัน
จะเอาไปเลี้ยงที่สวนค่ะ
Nokpa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:28:06 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ อยากเลี้ยงอยู่พอดีค่ะ
nongpee
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 02:20:01 PM »

ตอนนี้เลี้ยงอยู่ 20ตัว ปล่อยค่ะ เก็บไข่กินทุกวันเหลือกินเอาไปแลกกับข้าวจากร้านข้าวแกงค่ะ
ไม่เคยให้วัคซีนเลยค่ะ แต่ใส่ยาป้องกันหวัดในน้ำทุกวัน (สีชมพู) เก็บไข่มา2ปีแล้วไม่เว้นช่วงออกไข่ทุกวันแข็งแรงดี น่ารักด้วยตอนเช้า ถ้าวันไหนเราตื่นสายเขาจะยืนรอหน้าบ้าน
คอยอาหาร พอเราให้กินเสร็จก็ยืนรอคิววางไข่เขาจะไข่ในรังที่เราเตรียมไว้ให้ เตรียมไว้หลายรัง แต่ชอบแย่งกันไข่ไนรังเดียว บางทีไม่ได้กลับบ้าน 1วันไข่ล้นรังและมีโดนทับแตกด้วย

น่ารักมากเลย...ต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้วค่ะ...
แล้วเขากลับคอกเองทุกเย็นได้ไหมคะ
ethanol
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:17:03 AM »

ถ้าเลี้ยงแบบปล่อยในสวนไห้หากินเองได้ปะคับ ให้อาหารวันละมือตอนเย็นเหมือนไก่บ้านที่ผมเลี้ยง เพราะให้เช้า-เย็นเหมือนไก่ไม่ยอมหากินเองคอยแต่อาหาร ทั้งที่ในสวนก็สมบูรณ์มันเอาแต่นอน พอเรียกกินข้าวก็วิ่งมากัน เลยให้กินเย็นทีเดียวเลย ไม่รู้ว่าดีหรือทำผิดคับ

ผมประสบปัญหาเหมือนกันเลยครับ คือไก่ขี้เกียจไม่ยอมหาอาหารเองเลย รอกินอย่างเดียวพออิ่มแล้วก็นอนคลุกฝุ่น สวนก็กว้างแต่พวกมันไม่ออกไปเดินเลย รออยู่แต่แถวๆเล้า
พอลดอาหารเหลือวันละมื้อก็ไข่ฟองเล็กลงครับ

ถ้าวันไหนตื่นสายก็จะพากันร้องจนเรารำคาญต้องออกมาให้อาหารครับ

Liked By: Nutthavud, bun_bun, 8888
auth
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:52:26 PM »

อ้างถึง
ผมประสบปัญหาเหมือนกันเลยครับ คือไก่ขี้เกียจไม่ยอมหาอาหารเองเลย รอกินอย่างเดียวพออิ่มแล้วก็นอนคลุกฝุ่น สวนก็กว้างแต่พวกมันไม่ออกไปเดินเลย รออยู่แต่แถวๆเล้า
พอลดอาหารเหลือวันละมื้อก็ไข่ฟองเล็กลงครับ

ถ้าวันไหนตื่นสายก็จะพากันร้องจนเรารำคาญต้องออกมาให้อาหารครับ

ถ้าแบบนี้ต้องดัดนิสัยครับเช้าไม่ให้อาหารเลย ให้หากินเองไก่ไม่ยอมอดตายหรอกครับ

อ้างถึง
ทีบ้านไข่สองเดือนแล้ว แต่ลูกไม่ใหญ่เหมือนกัน ให้กินหัวอาหารด้วย  ไม่รู้ว่าไก่ไข่ใหม่ๆลูกเล็ก นานไป อาจจะใหญ่ขึ้นก็ได้
อ้างถึง
ของผมเลี้ยง 20 ตัว เหมือนกัน ไข่มา 2 เดือนได้แล้ว แต่ทำไมมันไม่ค่อยใหญ่เลยครับ ผมเลี้ยงแบบในกรง ให้หัวอาหารกินทุกมื้อครับ .. ตอนนี้ไข่มันขนาดแค่เบอร์เล็กสุด ในท้องตลาด นานๆ จะหลง จัมโบ้มาสักฟองครับ

ลองเพิ่มหญ้าขนและผักสับๆให้ไก่กินสิครับ อาทิตย์ละ 2-3 วัน แล้วจะเห็นความแตกต่าง  ผมเองก็เลี้ยงในกรงตับเหมือนกัน แต่ให้เศษข้าวและผักหญ้า ลดอาหารไก่ไปได้เกือบครึ่งแต่คุณภาพและขนาดไข่ดีเลยครับ  เราเลี้ยงเพื่อกินในครัวเรือน ไม่ได้หวังเรื่องจำนวนไข่สูงสุด แบบนี้คุ้มค่ากว่า  แถมไม่มีปัญหาเรื่องจิกขนกินกันเองด้วยครับ

Liked By: 8888
ethanol
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:52:41 AM »

น่ารักมากเลย...ต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้วค่ะ...
แล้วเขากลับคอกเองทุกเย็นได้ไหมคะ

ไก่สามารถกลับคอกเองได้ทุกเย็นครับ ไม่ต้องต้อนเหมือนเป็ดเหมือนห่าน
สะดวกมากเลยถ้าบ้านเราไม่มีหมา(ที่ดุๆ) หรือพังพอน หรือตัวเอี้ย
ถ้าเอาไก่โตไปต้องขังในคอกให้เขาจำที่นอนก่อนซัก 2-3 วันนะครับ

แต่บางทีถ้ามีหลายๆคอกในบริเวณเดียวกันก็มีมั่วคอกกันบ้างนะครับ เช่นไปอยู่คอกของเพื่อนบ้าน(มักจะตามเพื่อนหรือตามผู้ชาย(ไก่ตัวผู้)ไป)

Liked By: Nutthavud, 8888
tang-on
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:41:46 AM »

ผมก็มีเสี้ยงบ้างครับในสวน เลี้ยงแบบปล่อย ออกไข่ให้กินทุกวันครับ แต่ใบจะเล็กกว่าให้อาหารถุงหน่อย ที่บ้านให้กินเศษอาหารครับ
มีผักบ้าง อาหารถุงบ้าง ผมเลี้ยงรวมกันทั้งเล็กและใหญ่ครับ ทดลองผสมดูครับ ได้ทั้งลูกเบตงผสมอีซ่า  โร็ดผสมไก่ชน ครับ ขายบ้างเก็บไว้เเลี้ยงเองบ้างมีความสุขดีครับ

Liked By: Nutthavud, 8888
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:13:25 AM »

ผมก็มีเสี้ยงบ้างครับในสวน เลี้ยงแบบปล่อย ออกไข่ให้กินทุกวันครับ แต่ใบจะเล็กกว่าให้อาหารถุงหน่อย ที่บ้านให้กินเศษอาหารครับ
มีผักบ้าง อาหารถุงบ้าง ผมเลี้ยงรวมกันทั้งเล็กและใหญ่ครับ ทดลองผสมดูครับ ได้ทั้งลูกเบตงผสมอีซ่า  โร็ดผสมไก่ชน ครับ ขายบ้างเก็บไว้เเลี้ยงเองบ้างมีความสุขดีครับ

ไก่มากมายเลยนะครับ ขุ้ยเขี่ยกันฝุ่นตลบเลยครับ 555+ ฝนไม่ตกหรือครับ บ้านผมตกแทบทุกวันครับ ส่วนมากชอบตกช่วงเย็นถึงค่ำครับ.

ไก่ดีศรีปราจีน ที่นี่เราคือ แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง.
Naiteetee
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:19:58 PM »

อยากเลี้ยงแบบปล่อยบ้างครับซัก6-7ตัว ที่บ้านไม่มีหมาแต่มีแมวของเพื่อนบ้านมาเดินเล่นบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ เศร้า
p123
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:18:58 PM »

ผมฏ้เลี้ยง ไว้เยอะ เหมือนกันครับ ไก่โร็ด 25 ตัว อีซ่าบาวร์ 30 ครับ เป็น นครปฐม 20 ครับ

Liked By: arsun
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์