หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำหัวเชื้อจุลินทรีย์  (อ่าน 16331 ครั้ง)
กรณ์ปัฐพี
เกษตรกรมือใหม่
*

พุ่มไม้มีหนามหนาไม่เหมาะที่จะให้หงส์อาศัย

« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 04:22:07 AM »

ไปอ่านเจอมาครับตกลงว่าสูตรนี้ใช้ได้จริงๆไหมครับ สั่งมะพร้าวมาเตรียมไว้แล้วครับ

วิธีทำหัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.)

1.วัสดุ - อุปกรณ์

-   กากน้ำตาล  2  กิโลกรัม หรือน้ำตาลทรายแดง ห้ามไช้น้ำตาลทรายขาวนะครับ

-   น้ำมะพร้าว  4 – 5 ลูก

-    สับปะรด 2  ลูก

-    ถังพลาสติกที่มีฝาปิด  1  ใบ

2. วิธีทำ   

2.1 หั่นสับปะรดแก่จัดทั้งลูก (ทั้งเปลือกและเนื้อ) เป็นชิ้นเล็ก ๆ   2  ลูก   

2.2 ปอกมะพร้าวอ่อนเอาแต่น้ำมะพร้าว   4 – 5  ลูก

นำสับปะรด   น้ำมะพร้าว  และกากน้ำตาล มาผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน    ใส่ถังพลาสติกปิดฝาทิ้งไว้ในที่ล่ม (ควรคลุกเคล้ากลับไปกลับมาในถัง  ทุก  2  วัน)    ประมาณ  1 -2   เดือน      จะได้หัวเชื้ออีเอ็มที่มีสีน้ำตาล   กลิ่นหอม  ไว้ใช้ประโยชน์ต่อไป

Liked By: orogaro, Surakree

6tsa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:17:21 PM »

ขอบคุณครับ
Sitthipong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:42:29 PM »

ตอนหมักไม่จำเป็นต้องคลุกเคล้าทุก ๆ 2 วันแล้วครับ  คลุกให้เสร็จก่อนปิดฝาครับ

ฝาถังหมักก็อย่าปิดให้สนิท  ถังจะระเบิดเอา  ถ้ามีผลไม้อื่นก็ใส่ลงไปด้วยก็ได้ครับ

สูตรการทำไม่ตายตัว  แล้วแต่ว่าจะหาพื่ช  สัตว์อะไรมาใส่ได้ ที่สำัคัญก็คือตาสับปะรด

กับน้ำมะพร้าวครับ  ถ้าให้เข้มข้นไม่ต้องใส่น้ำมะพร้าวมากนักครับ   

ปล.อย่าใจร้อนเปิดดูบ่อยนักนะครับ  หมักซัก 3 เดือนขึ้นไป  จะได้น้ำหมักที่มีคุณภาพมากครับ

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
หนูเกิ้ล สวนอรุโณทัย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:26:36 PM »

การนำไปต่อเชื้อใช้อัตราส่วนยังไงค่ะ

จำหน่ายพันธุ์ไม้ผล ส้มโอทับทิมสยาม ขนุนเพชรดำรงฝรั่งแดงและสมุนไพรพื้นบ้าน อรุโณทัยพันธุ์ไม้ โทร:0868998726,0852223259
ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:05:18 AM »

สูตรลุงแอ๊ดที่ไปอบรมมาจากบ้านคุณลุงทองเหมาะ ทดลองทำแล้ว ทดลองใช้แล้วครับได้ผลดีมากๆครับ ขั้นตอนแรกต้องทำหัวเชื้อ แห้งก่อนครับ 
ส่วนประกอบ ดินที่มีจุลินทรีย์ จากป่าเช่นเขาใหญ่  ครึ่ง กก
 แกลบ 3 กก
ใบไผ่แห้ง 3 กก

รำระเอียจ 2 กก
น้ำ
นำแกลบ ใบไผ่  รำ ดิน คลุกเค้าให้เข้ากัน  แล้วรดน้ำ แต่อย่าให้เปียกมาก  ความชื้อ50 %
แล้วหมักไว้ในกะละมัง ทำเป็นรูตรงกลาง กลับระบายความร้อนทุกๆ24 ชม
หลังจากหมัก24ชมเปิด จะเห็นเชื้อเดินเต็มแบบนี้ครับ นั้นคือจุริทรีย์เดินครับ
หลังจากนั้น15วันก็นำไปทำน้ำหมัก em ได้เลยครับ

Liked By: Surakree
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:15:35 AM »

ลุงแอ๊ดลืมบอกไป ใช้กระด้งที่สานจากไม้ไผ่ปิดการะมังด้วยนะครับ

หลังจากนั้นก็เอาหัวเชื้อแห้งมาทำ หัวเชื้อจุลินทรีย์น้ำ ก็คือ em ครับ
ถังพลดสติก 200 ลิตร มีฝาปิด 1ลูก
ถุงในล่อน ก้วาง8 ยาว 12 นิ้ว 1ใบครับ
น้ำสะอาด 175 ลิตร กากน้ำตาล 15 ลิตร
วิธีทำ
นำน้ำใส่ถัง 175 ลิตร ใส่กากน้ำตาล15 ลิตร คนใหเเข้กัน  ใส่ถุลในล่อนที่บรรจุหัวเชื้อจุลินทรีแห้งลงไป คนไปมาปิดฝาให้สนิท  เปิดระบายอากาศทุกๆ24 ชม หมักไว้ 30 วัน เห็นเชื้อราสีขาวๆขึ้นพร้อมใช้งานได้ครับ
ใครสนใจก็ลองเอาไปทำดูนะครับ ประโยช์มากมายจริงๆครับ 

*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:24:44 AM »

ลุงแอ๊ดใช้ไปทำปุ๋ยหมักได้ผลดีมากครับ   หลังจากทำปุ๋ยหมักได้15 วันลุงแอ๊ดลองเอาไปใส่ต้นมะนาว  ห้าวันเท่านั้นครับ แตกยอดใหม่ทันที ดอกก็ออกครับ  ดีจริงๆครับ ถ้าไม่ลองทำดูก็จะไม่รู้ครับ

*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:30:26 AM »

มะนาวแป้นพวงต้นนี้ครับ ที่ใช้ทดลองปุ๋ยหมักที่ทำเองครับ ใช้หัวเชื้อจุลินทีรย์ tm สูตร คุณลุงทอมเหมาะครับ  ใส่ไปแค่5 วันครับ ออดดอก แทงยอดใหม่ พร้อมๆกันเลยครับ   เพื่อนๆสมาชิกใครจะลองทำดูได้ครับ ประโยช์มากมายครับจากหัวเชื้อ

*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:32:30 AM »

แบบว่าลุงแอ๊ดเป็นคนชอบลองครับ  ไม่ลองไม่รู้ครับ    ยิ้มเท่ห์

MR.Kasetsart
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:01:41 AM »

เยี่ยมจริงๆครับลุงแอ๊ด สมแล้วที่เป็นศิษย์ลุงทองเหมาะ อายจัง อายจัง อายจัง   กลับร้อยเอ็ดคราวนี้ผมว่าจะไปขอหัวเชื้อน้ำสัก 20 ลิตรนะครับ
คนพเนจรอย่างผมไม่มีเวลาทำเลยครับ ไอ้ครั้นจะทำแล้วให้คนอื่นดูแลให้ก็คงไม่ได้ผลแน่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 01:25:52 PM »

เยี่ยมจริงๆครับลุงแอ๊ด สมแล้วที่เป็นศิษย์ลุงทองเหมาะ อายจัง อายจัง อายจัง   กลับร้อยเอ็ดคราวนี้ผมว่าจะไปขอหัวเชื้อน้ำสัก 20 ลิตรนะครับ
คนพเนจรอย่างผมไม่มีเวลาทำเลยครับ ไอ้ครั้นจะทำแล้วให้คนอื่นดูแลให้ก็คงไม่ได้ผลแน่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เลยครับน้องวิเชีรย หรือจะมาเอาหัวเชื้อแห้งก็ได้นะครับ  แต่ต้องบอกล่วงหน้า ก่อนมาเอา15 วัน ลุงแอ๊ดจะได้ทำไว้ให้ครับ
ถ้าเอาหัวเชื้อแห้งไปหมักก็จะได้ 1ถัง 200 ลิตรครับ นาข้าวน้องวิเชียรพอฝนตกก็คงจะนำไปเทราดลงผสมกับน้ำฝนเลยครับ  ลงแอ็ดว่าจะทำแบบนั้นครับ ว่างแวะมาเอาได้เลยครับ  จุลินทรีย์มีประโยช์มากจริงๆครับ

bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 02:55:22 PM »

ลุงแอ๊ด หนูทำ ๑๐๐ ลิตร ไว้ ๔ ถังค่ะ  ยังไม่ได้ใช้เลย แต่ว่ารามันเข็มค่ะ เป็นสีออกส้ม ๆ โทรไปถามครูผึ้ง

ครูว่าไม่เป็นไร  ให้แกว่ง ๆ ถุงค่ะ

ยังไม่ได้ทดลองใช้เลยค่ะ ๖ อาทิตย์แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 09:04:00 PM โดย bangphan » บันทึกการเข้า

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:23:52 PM »

ลุงแอ๊ด หนูทำ ๒๐๐ ลิตร ไว้ ๔ ถังค่ะ  ยังไม่ได้ใช้เลย แต่ว่ารามันเข็มค่ะ เป็นสีออกส้ม ๆ โทรไปถามครูผึ้ง

ครูว่าไม่เป็นไร  ให้แกว่ง ๆ ถุงค่ะ

ยังไม่ได้ทดลองใช้เลยค่ะ ๖ อาทิตย์แล้ว

ทำแล้วต้องลองครับ  ไม่ลองไม่รู้ครับ  เก็บไว้ได้นานถึง 6เดือน ใช้ช่วงไหนก็ได้ครับ มีประโยช์มากๆครับ

Sitthipong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:28:46 AM »

ขอถามหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดินที่ไปเก็บมาทำ  ดูอย่างไรครับว่ามีจุลินทรีที่เอามาทำหัวเชื้อได้ครับ และวิธีการเก็บทำอย่างไรครับ  ยิ้มเท่ห์

bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:07:50 PM »

เอาดิน ๒ ช้อนแกง น้ำ ๒ แก้ว กากน้ำตาล ๒ ช้อนแกง ผสมกัน เททุกอย่างใส่ในขวดน้ำดื่ม ( ขวดเปล่า ) เขย่า ๆ วันแรกดมกลิ่นแล้วจำ กลิ่นไว้นะค่ะ เ

เปิดระบายอากาศ ทุกวัน  วันที่ ๓ ดมดูถ้ามีกลิ่นเปรี้ยว ๆ มีฟองอากาศ  แสดงว่าดินนั้นเอามาทำได้ค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
Sitthipong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 11:42:50 AM »

แล้ววิธีการเก็บจุลินทรีย์  โดยใช้กล่องใส่ข้าวสุกปิดด้วยกระดาษนำไปวางไว้ในกอไผ่  แล้วเอาใบใบใผ่ 

ใบไม้ปิดไว้  แล้วหากระสอบปุ๋ยคลุมไว้ป้องกันน้ำลงไป  ประมาณ 3  วันจะมีเชื้อราขาว ๆ ขึ้นมา

แสดงว่าใช้ได้  เอาไปทำน้ำหมัก หรือปุ๋ยหมักได้   ใครเคยทำแบบนี้บ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 11:55:53 AM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์