หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการปลูกมะพร้าว  (อ่าน 38989 ครั้ง)
kanlayapa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 02:27:20 PM »

หวัดดี ยิ้มเท่ห์  พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน

พอดีจะมาขอคำแนะนำวิธีการปลูกมะพร้าวค่ะ เศร้า ใครมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ       

คนดง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:07:27 PM »

ขุดหลุม ลึกแค่พอครึ่งลูกมะพร้าว วางลงไปกลบดินแค่ครึ่งลูกนั้นแหละครับ  แล้วก็รดน้ำตาม มากๆ  ให้แฉะไปเลยยิ่งดี  หาเศษหญ้า เศษฝางคลุมทับหนาๆหน่อย  รดน้ำ อาทิตย์ ละครั้ง สองครั้ง ตามสะดวก ยิ้ม

มะพร้าวชอบน้ำ  ให้แฉะก็ได้  แต่อย่าปล่อยให้แห้ง    ยิ้ม 

รักที่จะอยู่ป่า
kanlayapa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 08:32:05 AM »

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์ คุณคนดง

ขอข้อแนะนำเพิ่มนิดค่ะ เศร้า ถ้าขุดหลุมลึกๆ เผื่อเวลารดน้ำจะได้เก็บน้ำไว้ได้มากขึ้น จะได้รึเปล่าค่ะ คือว่าดิฉันไปสวน 2 อาทิตย์ครั้งอ่ะค่ะ เจ๋ง
pramual
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 02:19:31 PM »

การปลูกตามบ้านหรือสวนเล็กๆ ครับ ต้องปลูกช่วง เมษา - พค. นะครับ
1. เตรียมหลุม 50x50x50 cm หรือมีเวลามากก็ 80x80x80 cm ตากไว้สัก 2 สัปดาห์
2. ครบ 2 สัปดาห์ ใส่ปุ๋ยคอกก้นหลุม 1 กระสอบเล็ก + หญ้าแห้งหรือใบไหม้แห้ง + ดินปลูกหรือดินที่ขุดขึ้นมา + กระดูกป่น 1 ถุง(ตลาดไทมีขาย)+ ปูนขาว 1 กำมือ
3. ผสมให้เข้ากันปรับหน้าดินให้เท่ากับพื้นระดับดินเดิม
4. ขุดหลุมตรงกลางเท่ากับผลมะพร้าวและวางมะพร้าวลงในหลุม กลบดินให้มะพร้าวส่วนผลให้โผล่มา 1 ใน 3 ส่วน
5. กดดินรอบข้างให้แน่น รดน้ำให้ชุ่ม ทำที่บังแดด
เสร็จเรียบร้อยครับ

การดูแลรักษา
- ประมาณสัก 3 เดือนหลังปลูก ใส่ปุ๋ยสูตร 13-13-21 หรือ 15-15-15 ผสมเกลือสมุทรที่ใช้ปรุงอาหาร 1 กำมือ ฝังลงในดินรอบๆ โคนต้นมะพร้าว ให้ห่างจากต้นประมาณฟุตนะ
- กลางตุลาคม ใส่ปุ๋ยคอก 1 กระสอบใหญ่ + 13-13-21 หรือ 15-15-15 =1-2 กำมือ + ปุ๋ยหมัก 2 กระป๋องนม

- ปีต่อไปให้ปฏิบัติเช่นนี้ แต่ใส่ปุ่ยหมักและปุ๋ยคอกเยอะมากขึ้น และให้ใส่ 3 ช่วง พค  - สค(ใส่นิดๆ)  - ตค ก่อนหมดฝน
- และปีต่อไปก็เพิ่มปริมาณมากขึ้นครับ

Liked By: sunato
Mr.Suphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 04:54:46 AM »

ลังเล ผมสนใจการปลูกพืชทุกชนิดเพื่อไว้บริโภคในครัวเรือน แต่ที่ดินผมมีจำกัดไม่เหมาะกับปลูกพืชยืนต้นกลัวอันตราย ที่นาผมก็ไกล
กับที่พักอาศัย อีกอย่างทำเลก็ไม่ดีไม่มีแหล่งน้ำ หล้าแล้งก็เหมือนอยู่แถบอาหรับ ดินก็เป็นดินทรายปนหิน ขุดลงไปแค่ศอกก็เจอหินแล้ว อุดหนุนเกษตรกรด้วยกันดีกว่า
kanlayapa
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 09:26:15 AM »

ขอบคุณ ยิ้มเท่ห์ ท่านผู้รู้ที่แนะนำทุกท่านค่ะ ได้ความรู้มากๆ เลย อายจัง ดิฉันปลูกที่สวนเล็กๆ ค่ะประมาณ 7-8 เดือนมานี้ปลูกไปแล้ว 2 ต้นแต่ยังไม่ผลิใบใหม่เลย ร้องไห้ สงสัยวิธิการปลูกจะผิดขั้นตอน โกรธ ตอนนี้มีอยู่ 5 ต้นเด๋วจะลองเอาคำแนะนำของท่านผู้รู้ที่แนะนำมาไปใช้ปลูกค่ะ ยิ้ม
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:22:31 PM »

ชอบการเขียนที่เอาการ์ตูนไปใส่เพื่อแสดงอารมณ์ครับ อายจัง
บ้านเกิด™©2009
*

(- จะกลับมาให้บ้านเกิด -)

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:36:29 PM »

ขอควรระวัง!!!!! ซึ่งผมก็เคยมองข้าม คือ การขนย้ายต้นมะพร้าวหากเคลื่อนย้ายไม่ถูกต้อง เช่น การหิ้วที่หน่อ การว่างกระแทกพื้นเป็นต้น การกระทำเหล่านี้จะส่งผลต่อจาวมะพร้าวซึ่งเป็นแหล่งอาหารให้ต้นอ่อน แตกได้ และหน่อมะพร้าวอาจจะขาดข้างในได้ สิ่งเหล่านี้อาจทำให้ต้นอ่อนที่นำไปปลูกอาจจะชะงักการเติบโต หรือถ้าเลวร้ายกว่านี้อาจทำให้ต้นอ่อนตายได้ ครับ

และยืมรูปมาฝากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 09:43:22 PM โดย บ้านเกิด™©2009 » บันทึกการเข้า

bankerd™©2009
ที่ๆ มากกว่าแหล่งให้กำเนิด
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 10:34:35 AM »

การปลูกมะพร้าว

ฤดูปลูก ควรปลูกในช่วงต้นฝน หลังจากที่ฝนตกหนักๆ แล้ว ประมาณ 2 ครั้ง

การ เตรียมที่ปลูก 1. ที่ลุ่ม พื้นที่ลุ่มน้ำท่วมขังจำเป็นต้องยกร่องให้สูงกว่าระดับน้ำ ไม่น้อยกว่า 50 ซม. คันร่อง กว้าง 5-8 เมตร ร่องลึก 1 เมตร กว้าง 1 1/2-2 เมตร

ระยะปลูก ระยะปลูกที่เหมาะสมในการปลูกมะพร้าวอ่อน คือ ระยะระหว่างต้น x ระยะระหว่างแถว 6x6 เมตร
ทองดำ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 11:16:05 AM »

ถามเรื่องมะพร้าวกะทิหน่อยครับ หลังมะพร้าวติดลูกแล้ว ผลของมะพร้าวจะทำอะไรได้มากกว่ามะพร้าวธรรมดาบ้าง ช่ายบอกข้อดีข้อเสียหน่อยครับ แล้วกะทิน้ำหอมอีกอย่างมันดีจริงหรือป่าวครับ
บ้านเกิด™©2009
*

(- จะกลับมาให้บ้านเกิด -)

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 11:23:38 AM »

มะพร้าวกะทิแบบข้างล่างหรือเปล่า ครับคุณ dsuchin

นำไปเป็นส่วนประกอบในอาหาร เช่น ไอศกรีม ขนมหวาน ต่างๆ ขอรับ
ตัวอย่าง มะพร้าวกะทิเชื่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2009, 11:36:50 AM โดย บ้านเกิด™©2009 » บันทึกการเข้า

bankerd™©2009
ที่ๆ มากกว่าแหล่งให้กำเนิด
zigo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:09:43 PM »

ปลูก 3-4ต้น โอ่งหรือไหดินเผา 1 อันแล้ว เจาะรูที่ก้นประมาณนิ้วก้อย ขุดดินฝังโอ่ง ประมาณ 3 ใน 4ส่วน จากนั้นก็ ปลูกมะพร้าว รอบๆ โอ่ง ห่างจากโอ่งประมาณ 1เมตร พอลำต้นแข็งแรงก็เทเกลือทะเลลงครึ่งโอ่ง แล้วหาฝาไม้ หรือ กระเบื้องปิดโอ่งไว้ รับรอง งาม ผลดก

Liked By: aAndy
joe white
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:26:26 PM »

ผมดันไปปลูกแบบกลบดินมิดลูกเลย  จะมีผลเสียอย่างไรครับ  ปลูกมาเข้าปีที่สองแล้ว ก้านใบที่ต่ำที่สุด  โผล่จากดินเลยครับ  โกรธ

แล้วตอนนี้เหมือนใบที่ออกใหม่ จะโดนเพลี้ยไฟ มั้ง เหมือนใบเป็นริ้วสีน้ำตาลแดงๆ  จะแก้ไขยังไงดีครับ

เป็นอันตรายต่อต้นไหมครับ

Liked By: chaiho
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:56:13 PM »

ผมดันไปปลูกแบบกลบดินมิดลูกเลย  จะมีผลเสียอย่างไรครับ  ปลูกมาเข้าปีที่สองแล้ว ก้านใบที่ต่ำที่สุด  โผล่จากดินเลยครับ  โกรธ

แล้วตอนนี้เหมือนใบที่ออกใหม่ จะโดนเพลี้ยไฟ มั้ง เหมือนใบเป็นริ้วสีน้ำตาลแดงๆ  จะแก้ไขยังไงดีครับ

เป็นอันตรายต่อต้นไหมครับ

เอาของเก่ามาเล่าใหม่อีกครั้งนะครับสำหรับสมาชิกใหม่ๆ
ขอเอา Video เทคนิคการคัดเลือกมะพร้าวน้ำหอมและการปลูกมะพร้าวแบบเอียงเพื่อให้ได้ผลผลิตเร็ว
มาให้ดูครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
mj7013
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:48:50 AM »

มีมะพร้าว ออกดอก เเต่ไม่ติดล จะทำยังไงคับ

mj7013
91/2  ม.6  ต.บาโร๊ะ อ.ยะหา จ.ยะลา 95120
suteera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:19:31 PM »

มีมะพร้าว ออกดอก เเต่ไม่ติดล จะทำยังไงคับ
ลองทบทวนย้อนหลังว่า มะพร้าวได้น้ำสม่ำเสมอหรือไม่  ต่อไปก็ดูว่าคอมะพร้าวได้ทำความสะอาดหรือไม่
ใส่ปุ๋ย 15-15-15 ช่วยซักหน่อย  ถ้าโคนต้นไม่มีวัสดุคลุม  ก็ถากวัชพืชมาคลุมบ้าง  มากน้อยแล้วแต่กำลังจะทำ

ถ้าอุณหภูมิต่ำ และ/หรือความชี้นต่ำ มะพร้าวอาจไม่ติดผล ถ้าติดก็ไม่มาก  ลองสังเกตหลาย ๆ อย่างประกอบกัน  สำหรับสวนผม
อยู่ใกล้เขตวังน้ำเขียว  มะพร้าวก็ไม่ดกแบบภาคกลางครับ

Liked By: konthain(นพ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์