หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 150 ตรว. กับฝันเล็กๆ  (อ่าน 95830 ครั้ง)
praditkhorn
เกษตรกรมือใหม่
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #464 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 08:46:56 PM »

วันนี้ไปแข่งแรลลี่สามเรือน-วัดใหม่ หา RC กันวุ่นไปหมด ยิงฟันยิ้ม

บ้านป้าลมใหญ่ยังกะวัง  ตกใจ เห็นหน้าเรารีบถามคำถาม "หมาอะไรเอ่ยมีสามขา"  ฮืม มองไปมองมาอ้าวอยู่นี่เอง เห่าอยู่ข้างๆ ป้าแกบอกว่าวันก่อนอยากกินข้าวขาหมู แต่ไปตลาดไม่ทันก็เลย....

ตอบคุณภัทรจ้า เกือบไปเหมือนกันเกือบเอาตัวไม่รอด ดีที่ตัวเล็กเลยมุดๆเข้า กทม มาได้ แหม..เมื่อไหร่ดวงตาจะเห็นธรรมกันซะทีนะ หรือจะต้องเห็นกล่องไม้ขีดไฟถึงจะหลั่งน้ำตา ร้องไห้ ไม่เอาไม่เอา เลิกพูดถึงเถอะคุณภัทรจ้าอยากปลีกวิเวกมั้ยล่ะ มาสามเรือนสิ วันนี้ยังพาเด็กๆที่บ้านไปดูปลาคราฟที่บ้านพ่อเข็ม(พ่อตาต้อม) แค่เดินไปขอบๆบ่อปลาก็ว่ายมาเป็นสาย พอโปรยอาหารลงไปเท่านั้นกระโดดขึ้นลงกันสนุกสนานทีเดียว สงสัยจะต้องเลี้ยงปลากะเขามั่งซะแล้ว ยิ้ม

คุณต่าย ที่ฝากมาน่ะผมให้ไปหมดแล้วนะ แต่บางอย่างป้าแกบอกว่าไม่อร่อย เลยให้ผมไว้ ส่วนที่อร่อยๆน่ะป้าแกเข้าปากเคี้ยวไปหมดแล้วละ ขากลับได้ค่าส่งของเป็นหน่อกล้วยสองหน่อ อิๆ เสร็จโจร ตอนนี้รู้แล้วว่าต้นไหนเป็นอะไร รอไว้ฝนมาก่อนนะ จะเข้าปล้นอย่างสมบูรณ์ อิๆๆ
รมณ์เสีย ลังเล ลังเล ปล้นไม่เผื่อน้องเลยอ่ะคุณวิโรจน์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dไอ้ที่ว่าอร่อยแล้วป้าสายลมเอาเข้าปากเคี้ยวอ่ะ คืออะไรคะ หนูฝากไปแต่ต้นไม้อ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dมีไรกินได้หว่า ถ้าไม่ใช่ชาใบหม่อน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

wirot
*

« ตอบ #465 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:00:12 PM »

วันนี้ไปแข่งแรลลี่สามเรือน-วัดใหม่ หา RC กันวุ่นไปหมด ยิงฟันยิ้ม

บ้านป้าลมใหญ่ยังกะวัง  ตกใจ เห็นหน้าเรารีบถามคำถาม "หมาอะไรเอ่ยมีสามขา"  ฮืม มองไปมองมาอ้าวอยู่นี่เอง เห่าอยู่ข้างๆ ป้าแกบอกว่าวันก่อนอยากกินข้าวขาหมู แต่ไปตลาดไม่ทันก็เลย....

ตอบคุณภัทรจ้า เกือบไปเหมือนกันเกือบเอาตัวไม่รอด ดีที่ตัวเล็กเลยมุดๆเข้า กทม มาได้ แหม..เมื่อไหร่ดวงตาจะเห็นธรรมกันซะทีนะ หรือจะต้องเห็นกล่องไม้ขีดไฟถึงจะหลั่งน้ำตา ร้องไห้ ไม่เอาไม่เอา เลิกพูดถึงเถอะคุณภัทรจ้าอยากปลีกวิเวกมั้ยล่ะ มาสามเรือนสิ วันนี้ยังพาเด็กๆที่บ้านไปดูปลาคราฟที่บ้านพ่อเข็ม(พ่อตาต้อม) แค่เดินไปขอบๆบ่อปลาก็ว่ายมาเป็นสาย พอโปรยอาหารลงไปเท่านั้นกระโดดขึ้นลงกันสนุกสนานทีเดียว สงสัยจะต้องเลี้ยงปลากะเขามั่งซะแล้ว ยิ้ม

คุณต่าย ที่ฝากมาน่ะผมให้ไปหมดแล้วนะ แต่บางอย่างป้าแกบอกว่าไม่อร่อย เลยให้ผมไว้ ส่วนที่อร่อยๆน่ะป้าแกเข้าปากเคี้ยวไปหมดแล้วละ ขากลับได้ค่าส่งของเป็นหน่อกล้วยสองหน่อ อิๆ เสร็จโจร ตอนนี้รู้แล้วว่าต้นไหนเป็นอะไร รอไว้ฝนมาก่อนนะ จะเข้าปล้นอย่างสมบูรณ์ อิๆๆ
รมณ์เสีย ลังเล ลังเล ปล้นไม่เผื่อน้องเลยอ่ะคุณวิโรจน์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dไอ้ที่ว่าอร่อยแล้วป้าสายลมเอาเข้าปากเคี้ยวอ่ะ คืออะไรคะ หนูฝากไปแต่ต้นไม้อ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dมีไรกินได้หว่า ถ้าไม่ใช่ชาใบหม่อน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โหคุณต่ายไม่เห็น ผมเกือบโดนขบหูแล้ว ดีว่าสตาร์ทรถเร็วนะ ม่ายงันกลายเป็นคนหูแหว่งไปแล้ว ยิ้มกว้างๆ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
sailom
*

« ตอบ #466 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:11:48 PM »

แวะเวียนไป pantip อ่านกระทู้ที่นั่นก็เครียดเล็ก กลับมาซับเหงื่อที่นี่ดีกว่า...

คุณภัทรจ้าให้ที่อยู่หลังไมค์ด้วยนะคะ พี่นาของน้องนานา อยากส่งชาอารมณ์ดีให้ค่ะ ทวงมาแล้ว

ของน้องต่าย ที่อยู่เห็นแล้ว ชื่อผู้รับจะให้บอกว่าไงคะ หรือจะใช้ชื่อ กระต่ายน้อย เจ้าแม่เพาะ  อิอิ

ลุงวิโรจน์ จะให้พี่นาจัดส่งชาให้ป่าว หรือรอเอาตอนที่พี่นามาดูทีดี ตอบด้วยนะลุง ไปฝีกวิธีการขุดตอกล้วยให้ชำนาญกว่านี่ แล้วค่อยคิดปล้น  อิอิ ยิงฟันยิ้ม

น้อง arree   สวัสดีค่ะ  ทำตัวเป็นนินจา แวบไปแวบมา นินจาเอาที่อยู่มาซะดีๆ พี่นาอยากส่งชามาให้ชิม พี่ชิมแล้ว แซ่บหลาย ขอด่วนนะคะ น้อง arree สบายดีนะคะ แอบทำอะไรมาบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

จบการรายงานข่าว ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 10:13:40 PM โดย sailom » บันทึกการเข้า
praditkhorn
*

« ตอบ #467 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:13:59 PM »

ประกาศ
จ่าหน้าซองว่า ต่ายเลยคะ ป้าสายลม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dได้ชิมชาอารมณ์ดีแล้วอ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sailom
*

« ตอบ #468 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:15:04 PM »

น้องต่าย ไปชิมที่ไหนมาคะ... ยิ้มกว้างๆ
praditkhorn
*

« ตอบ #469 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:17:28 PM »

น้องต่าย ไปชิมที่ไหนมาคะ... ยิ้มกว้างๆ
อ่าาาาาาาาา หนูหมายถึงจะได้ชิมที่ป้าจะส่งให้ไงคะ ยิงฟันยิ้ม
sailom
*

« ตอบ #470 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:19:38 PM »

เข้าใจแล้วค่ะ...รักแล้วรอหน่อยละกัน...อิอิ ยิ้มเท่ห์
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #471 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:46:08 AM »

;)สวัสดี ทุกๆ ท่านยามเช้าจันทร์ที่ 17 พค.เป็นวันหยุดราชการพิเศษ อิอิ
วันนี้นับว่าโชคดีที่ไม่ต้องไปเสี่ยงภัยข้างนอก(หากไม่โดนเรียกด่วน) เนื่องจากในการจัดเวรช่วงนี้วันนั้นแคล้วคลาด(ทั้งๆ ที่มิได้ใส่หลวงพ่อไปด้วย) เลยได้เวรหยุดนี่แหล่ะ แต่ห้ามออกไปไกลจาก กทม. คือสามารถเรียกได้ทันที แต่ก็ดีแล้วพักสักวัน งานบ้านรอเพียบเลย
คุณสายลมมีแผนทำอะไรบ้างในวันนี้ เดี๋ยวพอภัทรว่าง จะใช้เวลาศึกษาแผนที่ย่านบ้านสามเรือน ดูซิว่าไปยากนักหรือ ทำไมคุณโรจน์หลงทางได้ สงสัยจะขับเร็วทำให้เลยไปต้องย้อนกลับไปมาแน่ๆ
เรื่องที่อยู่ภัทรส่งให้น้องนานา ทางข้อความส่วนตัวไปก่อนหน้านี้แล้ว แต่อาจมีความผิดพลาด จึงว่าจะส่งใหม่ที่ข้อความส่วนตัวของคุณสายลมอีกที จะได้นำชาอารมณ์ดีมาชิมให้ชื่นใจเสียหน่อย
ณ โอกาสนี้ขอขอบคุณล่วงหน้าไปยังพี่คุณนา น้องนานา และคุณสายลม ด้วย
ขอให้วันนี้เป็นวันดีๆ สำหรับทุกท่านอีกวันหนึ่งนะ
ภัทร จ้า  เจ๋ง

ภัทรจ้า
sailom
*

« ตอบ #472 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:03:06 AM »

สวัสดีค่ะ คุณภัทรจ้า

ขอต้อนรับเข้าสู่สมาคม คนตกงานชั่วคราว  อายจัง อายจัง อิอิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เอาเรื่องที่อยู่ก่อนนะ รบกวนช่วยส่งที่อยู่ส่วนตัวอีกครั้งละกันนะ เพราะคุณนานา คงจะถูกส่งไปทำบํญชีเรื่อง m79 ถูกใช้งานไปเท่าไหร่ เหลือในสต๊อคเท่าไหร่มังคะ เดี๋ยวสายลมจะช่วยจัดการให้น้องนานาเองค่ะ เรื่องคุณวิโรจน์เนี่ย มุขเธอเยอะ แต่ทองกับเพชรไม่มีนะ เธอมาเห็นหม้อเก็บ ปุ๋ย ของสายลม เธอยังแนะนำให้สายลมเอาทองมาฝังไว้เลย...เสียใจขืนทำตามก็โดนปล้นแน่ๆ...ยิ่งแม่สามขา หมาของสายลมเห็นใครขับรถเก๋งมาไม่ได้ แม่สามขาจะสร้างภาพเป็นหมาแสนดีทันที เดี๋ยวมาคุยใหม่นะ ไปรดน้ำต้นไม้ก่อนค่ะ ยิ้มเท่ห์
sailom
*

« ตอบ #473 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:05:21 AM »

โหคุณต่ายไม่เห็น ผมเกือบโดนขบหูแล้ว ดีว่าสตาร์ทรถเร็วนะ ม่ายงันกลายเป็นคนหูแหว่งไปแล้ว 

คุณลุงวิโรจน์ ใครจะขบหู หมายถึงแม่สามขา จบ ป.5 ม.มหิดล นั่นเหรอ ดูหล่อนก็เป็นมิตรกับลุงนะ สรุป มุข นี้ไม่เข้าใจอะ ลังเล
wanlop331
*

« ตอบ #474 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:10:40 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ท่านและทุกๆท่านด้วยครับ เช้านี้ที่แขมร์รัฐบาลประกาศให้ทำงานปกติครับ ยิงฟันยิ้ม แวะมาทักทายครับขอตัวไปทำงานก่อนครับตอนเย็นจะแว็ปกลับมาติดตามครับ เจ๋ง
rosera
*

« ตอบ #475 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:48:35 AM »

สวัสดีวันจันทร์ค่ะพี่สายลม
เมื่อวานไลไปตลาดเห็นขิงแก่ ก็เลยเอามาหั่นๆๆ  แล้วก็ตำๆๆ
คั้นเอาน้ำมาผสมน้ำมันมะพร้าวหมักผมไว้ค่ะ รู้สึกร้อนๆหนังศรีษะ
แล้วสระผมค่ะ รู้สึกว่านำมันมะพร้าวจะทำหน้าที่ได้ดีขึ้นนะคะ
เช้านี้ตื่นมาผมฟูน้อยลงค่ะ คืบหน้าอย่างไรจะเอามารายงานต่อนะคะ  จุมพิต จุมพิต
sailom
*

« ตอบ #476 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:20:12 AM »

อ้างถึง
สวัสดีวันจันทร์ค่ะพี่สายลม
เมื่อวานไลไปตลาดเห็นขิงแก่ ก็เลยเอามาหั่นๆๆ  แล้วก็ตำๆๆ
คั้นเอาน้ำมาผสมน้ำมันมะพร้าวหมักผมไว้ค่ะ รู้สึกร้อนๆหนังศรีษะ
แล้วสระผมค่ะ รู้สึกว่านำมันมะพร้าวจะทำหน้าที่ได้ดีขึ้นนะคะ
เช้านี้ตื่นมาผมฟูน้อยลงค่ะ คืบหน้าอย่างไรจะเอามารายงานต่อนะคะ

สวัสดีค่ะ ไลล่า หายไปนาน แอบไปซุ่มทำ เซรั่มน้ำมันขิง+มะพร้าวนี่เอง ใช่ค่ะขิงจะเป็นตัวกระตุ้นรูขุมขนค่ะ ไลล่าอย่าลืมนวดหลังจากใส่น้ำมันแล้วนะคะ อย่างน้อย 15 นาทีค่ะ ถ้าโชลมเฉยๆ ก็จะเป็นผลดีกับเส้นผม แต่ถ้านวดด้วยจะเกี่ยวกับผมขึ้นค่ะ จบข่าว ยิ้มเท่ห์
sailom
*

« ตอบ #477 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:21:57 AM »

อ้างถึง
สวัสดีตอนเช้าครับพี่ท่านและทุกๆท่านด้วยครับ เช้านี้ที่แขมร์รัฐบาลประกาศให้ทำงานปกติครับ  แวะมาทักทายครับขอตัวไปทำงานก่อนครับตอนเย็นจะแว็ปกลับมาติดตามครับ

สวัสดีค่ คุณลภ เมื่อวานหายไปไหนมาน้า...ไปขายสินค้า หรืออุดหนุนสินค้าตัวเองนะ  อิอิ เย็นนี้เจอกันค่ะ ยิ้มเท่ห์
กุ๋งกิ๋ง
*

« ตอบ #478 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:48:38 AM »

อ้างถึง
หนูชื่อ เหมียว นะคะพี่ บ้านอยู่พัทยาค่ะ ทุกอย่างน่าสนใจมากๆ ค่ะ แต่มีข้อแม้อยู่อย่างคือบ้านอยู่ที่ดอน ดินจะไม่ชื้นแฉะอมน้ำเหมือนที่ลุ่มค่ะ ส่วนเรื่องที่ดินมีพอปลูกได้ทุกอย่างค่ะ สนใจอยากปลูกไม้หัวที่พี่บอกค่ะจะได้เอาไว้ทำกับข้าวด้วย ส่วนไม้ไทยดอกหอมนั้นพ่อปลูกไว้อยู่แล้วค่ะ ลำดวน บางปีออกปีละ 2 หน สารภีก็มีค่ะ ส่วนบุนนาคยังไม่ให้ดอกเลยค่ะ มะลิเร่ิมปลูกยังไม่ได้ดอกมากเท่าไหร่ (ปลูกเล่นๆ ค่ะชอบดอกเค้าหอมดี) จำปี ก็พอมีค่ะ ส่วนจำปา พิกุล และ กระดังงา เพิ่งลงไว้ได้ปีกว่าๆ ค่ะ เด๋วจะลองเข้าไปดูกระทู้รวมนะคะ ขอบคุณพี่มากๆ นะคะ แล้วจะคอยติดต่อพี่ค่ะ

ลืมบอกอีกอย่างค่ะ ที่บ้านไม่ใช้ยาฆ่าแมลง หรือ ปุ๋ยเคมี เลยค่ะ ตรงตามข้อกำหนดป่าวคะ 

สวัสดีอีกครั้งค่ะ น้องเหมียว ระวังนะคะ ที่นี่มีชมรมคนรักแมวด้วยนะ เค้าชื่อ joji กับ chanya_ph  อิอิ...กลับมาพูดเรื่องต้นไม้ ที่ดอนถ้าปลูกไม้หัว หนูก็ต้องดูแลดีหน่อย แล้วคงต้องรดน้ำเพราะ ไม้หัวจะชอบที่ชื้น ไม่กลัวน้ำ อาจจะขุดบ่อเล็กๆ ลึกซัก 50 ซม.ปลูกไม้หัวรอบบ่อ ก็น่าจะได้นะคะ  สารภีราคาดีค่ะ แต่ก็มีขึ้มีลง ปีนี้ดีเพราะทางเหนือหาไม่ค่อยได้ ไม่ออกดอก เกสรบัวหลวงเนี่ยหายาก เพราะส่วนมาโดนยาฆ่าแมลง บางทีต้องสั่งจากจีน แต่ที่ปลูกไม่ยาก ต้นไม่โต ดูแลดีให้ดอกเยอะคือมะลิ ปลูกซัก 20 ต้น พอค่ะ แล้วน้องเหมียวได้ทำปุ๋ยคอกไว้ป่าวคะ ที่ถามก็เพราะเห็นว่ามีต้นไม้ใหญ่ ทำกองปุ๋ยคอกโดยใช้ไบไม้ที่ร่วงลงมาแล้วราดด้วย พด.1 ของพี่สำเร็จแล้วค่ะ ยิ่งถ้าได้ขี้วัวก็โรยผสมลงไป กากมะพร้าวด้วย สรุปอะไรก็ได้ ที่เป็นพืช ผลไม้ หรือวัสดุที่ย่อยได้ ของพี่ถ่ายรูปไว้หน้าแรกในกระทู้ เอาแค่นี้ก่อนนะคะ ต่อไปก็จะบอกวิธีการตากแดด บรรจะ หลังจากเก็บดอกแล้ว  อ้อ ถ้าที่ดินหนูมี หนูหาแห้วหมูมาปลูกไว้ก็ดีนะคะ ขายได้ค่ะ เข้ายาเยอะเหมือนกัน พยายามเข้าไปหาในเน็ต พวกหญ้าเนี่ยก็ดีนะคะ ถึงจะราคาถูกแต่หาง่าย พี่กะว่าจะหาทีมตามล่าหาสมุนไพรกันดีกว่า น้องเหมียวสนใจป่าวคะ อิอิ  ทริปแรก ป่าหิมพานต์ละกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปุ๋ยคอยทำไว้แล้ว EM ก็มีค่ะ ทั้งแบบ ผลไม้ และ ปลาสด ส่วนหญ้าแห้งหมูหาไม่ค่อยได้ค่ะ มีแต่สาบแร้ง สาบกา ไมยราบ แล้วก็ บานไม่รู้โรยป่า นี่เยอะมากๆ ค่ะ ถอนจนเจ็บมือไปหมดแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
vud
staff
*

« ตอบ #479 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:52:42 AM »

สวัสดีครับป้าสายลม เวบได้เอากระทู้ของป้าเข้ามาในมุมสมาชิกเพราะเห็นว่าเป็นแปลงเกษตรขนาดเล็กที่น่าสนใจมาก จะได้เป็นตัวอย่างและแหล่งความรู้แกเพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียง ดอท คอม  แต่การนำเสนอกิจกรรมที่ไม่เกี่ยวข้องกับการเกษตรไม่ควรให้มากนักเพราะทุกคำที่มีการสนทนาจะเสียพื้นที่ในการบันทึกของเวบ  และขณะนี้เวบเริ่มมีปัญหาเรื่องพื้นที่ซึ่งเช่าโฮสเกือบจะเต็มแล้ว จึงได้มีการเคลียร์พื้นที่ไปครั้งหนึ่งแล้ว  ตอนนี้ถ้าต้องการสนทนาติดต่อแบบส่วนตัวขอให้ไปใช้  มุมสบายๆสไตล์คนพอเพียง ครับ  เนื่องจากในนั้น  จะคุยเรื่องส่วนตัว ติดต่อเพื่อนๆนัดหมาย หรืออยากคุยเรื่องอะไร  เมื่อครบ  1 เดือน เวบก็จะเคลี่ยร์ออกได้ไม่ต้องบันทึกครับ
                                      ด้วยความปราถนาดีจาก เกษตรพอเพียง ดอท คอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 10:55:01 AM โดย vud » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ขึ้นบน
  พิมพ์