หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนเลี้ยงชันโรงและผึ้งโพรงไทย  (อ่าน 130 ครั้ง)
คนเดือนเก้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 09:46:00 AM »

ชันโรงแมลงตัวจิ๋วที่น่าสนใจ และผึ้งโพรงไทย ถ้าใครต้องการทำสวนออแกนิกส์ต้องนึกถึงชันโรงเป็นอันดับแรกครับ

คนเดือนเก้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 09:52:18 AM »

ชันโรงแมลงตัวจิ๋วที่น่าสนใจ และผึ้งโพรงไทย ถ้าใครต้องการทำสวนออแกนิกส์ต้องนึกถึงชันโรงเป็นอันดับแรกครับ
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 09:27:22 AM »

ที่บ้านมีเยอะค่ะ เพราะไม่ได้ฉีดยาหรือใช้สารเคมีใดๆ พวกเขาจะสร้างรังตามซอกหินกำแพงบ้าน  ตามรูขอบหน้าต่าง และหลอดไฟกิ่งที่เสาบ้าน ชันรงค์ช่วยผสมเกษร ทำให้ผลผลิตดกเป็นพิเศษ โดยไม่ต้องใช้ปุ๋ยหรือฮอร์โมน.  ยังไม่เคยได้ชิมน้ำหวานจากรัง เดี๋ยวจะศึกษาตามยูทูบและทดลองทำรังไม้ให้พวกเขาอยู่ใหม่ . การไม่ใช้สารเคมีก็มีปัญหาเรื่องแมงวันทองค่ะ เทียวมาเจาะลูกเล็กๆของมะม่วงและฟักทอง ยังไม่ทันโตก็เน่าและหลุดร่วงทุกที มีแนวทางกำจัดยังไงบ้างคะ? ถ้ารู้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์
ฺT_Biot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 07:45:32 PM »

อยากลองเลี้ยงชันโรงครับ
คนเดือนเก้า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 09:18:04 AM »

ไม่ยากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์