หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไข่ออกไข่น้อย มีวิธีแก้ไขอย่างไร? 🐓🥚🐓🥚  (อ่าน 343 ครั้ง)
WN-Charlie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:22:15 AM »

ที่บ้านเลี้ยงไก่ไข่ 20 ตัวครับ แต่ออกไข่ 5-6 ฟอง 🐓🐣🍳🥚

เอามาเลี้ยงได้ประมาณ 1 เดือนแล้วครับ

ให้อาหารเป็นหยวกสับผสมรำข้าว ข้าวผสมรำ กับอาหารเม็ด
*อยากให้ออกไข่ประมาณ 10-15 ฟองต่อวันพอมีวืธีไหนบ้างครับ ขอคำแนะนำผู้รู้ทีครับ

teppatut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 04:04:01 PM »

เป็นไก่สาว หรือไก่ปลดจากฟาร์มใหญ่ครับ
ถ้าเป็นไก่สาว  โปรตีนคงไม่พอ ลดหยวกกล้วย
งดลำ และ เพิ่มอาหารเม็ด หาหญ้าโปรตีนสูง
มาเสริมเพื่อลดต้นทุน เช่นหญ้าขน เนเปียร์
หรือใบกระทินตากแห้ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์