หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการฟักไข่ในเครื่อง egg incubator ค่ะ  (อ่าน 105 ครั้ง)
loveminna
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 08:57:23 AM »

ซื้อเครื่อง egg incubator มาไว้สำหรับฟักไข่ไก่สายพันธุ์บาห์ม่าค่ะ ซึ่งพอฟักได้ประมาณ 4-5 วัน ไข่ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ คือเหมือนไข่ขาวเหลืออยู่ครึ่งหนึ่งของฟอง ดูแล้วไม่มีเชื้อ แต่สงสัยว่าทำไมไข่ขาวเหลือแค่นี้คะ เป็น 10 กว่าฟอง จาก 17 ฟองค่ะ

อันนี้อีกฟองนึงค่ะ ฟองนี้ประมาณ 3-4 วัน

ไปค้นคว้ามานิดหน่อย เค้าบอกว่าเชื้อตาย เลยเกิดความสงสัยค่ะว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ การตั้งอุณหภูมิกับความชื้น และเวลาการพลิกไข่ตามนี้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ  เศร้า

teppatut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 02:54:44 PM »

ไข่เก็บไว้กี่วันก่อนเอามาฟักครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์